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UTANGULIZI

KWA KUWA
Nchi yetu imeridhia mfumo wa utawala wa demokrasia ya vyama 
vingi vya siasa kupitia sheria iliyopitishwa rasmi na Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na hivyo kutambulika 
rasmi na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama 
ilivyorekebishwa mwaka 1992, Sehemu ya Kwanza, Ibara ya 
Tatu, Ibara ndogo ya Kwanza na ya Pili;

NA KWA KUWA
Sisi wajumbe wa Mkutano Mkuu tukiwakilisha wanachama wa 
Chama chetu cha siasa kinachoitwa “CHAMA CHA DEMOKRASIA 
NA MAENDELEO (CHADEMA)”, kama sehemu ya Wananchi wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, baada ya kuona umuhimu 
wa kukuza demokrasia ya kijamii bila kubagua kwa misingi ya 
rangi, ukabila, ukanda, jinsia, itikadi, umri au dini;

NA KWA KUWA,
Tumetambua athari ambazo nchi yetu imekumbana nazo 
kutokanana mfumo wa Ki-imla uliotokana na Chama kimoja 
cha siasa na kusababisha kukosekana kwa uhuru na usawa wa 
mawazo sambamba na kukandamizwa kwa haki za msingi za 
kijamii na za kibinadamu kwa mujibu wa Tamko la Dunia la Haki 
za Binadamu na kusababisha kudorora kwa uchumi pamoja na 
huduma zote za jamii;

NA KWA KUWA,
Uzoefu wa miaka kumi na nne ya mfumo wa utawala wa vyama 
vingi na nia ya kweli ya kuleta demokrasia kutoka kwa walio 
na madaraka;NA
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KWA KUWA
Tunatambua na kuamini kuwa Falsafa ya “Nguvu na Mamlaka 
ya Umma” ndiyo njia itakayoleta jamii HURU na yenye AMANI 
YA KWELI;

HIVYO BASI,
Sisi wajumbe wa Mkutano Mkuu uliofanyika tarehe 13/8/2006, 
Mjini Dar es Salaam tumeamua kuifanyia mabadiliko Katiba 
ya 2004 ya Chama chetu cha Siasa kinachoitwa CHAMA CHA 
DEMOKRASIA NA MAENDELEO ili kuipa sura inayoendana na 
mtazamo na msukumo mpya wa FALSAFA yetu ya NGUVU NA 
MAMLAKA YA UMMA na Dira na Dhamira ya Chama kuanzia 
2006 na kuendelea. Kuanzia sasa CHADEMA, kitaendeshwa 
kwa mujibu wa Katiba hii.

Sambamba na Kanuni, Taratibu na Maadili ya Chama 
vitavyotungwa kwa mujibu wa Katiba hii, ili kuimarisha kutetea, 
kudumisha, na kuendeleza DEMOKRASIA ya kweli, na 
HATIMAYE kuweza kuleta MAENDELEO ya kweli ya kisiasa, 
kiuchumi na kijamii kwa jamii nzima ya Taifa la Tanzania.
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FASILI NA UFAFANUZI

Katika Katiba hii maneno yafuatayo yatakuwa na maana inayoelezwa 
hapa chini kwa kila neno.

BARAZA KUU	 –	 Ni chombo cha ngazi ya Taifa cha 
Utendaji cha Mkutano Mkuu wa Taifa.

BODI YA WADHAMINI	 –	 Ni chombo kinachoundwa na Chama 
kwa mujibu wa sheria kwa ajili ya 
kusimamia mali za Chama.

FALSAFA YA CHAMA	 –	 Ina maana ya imani na mtizamo wa 
chama kama ilivyoainishwa kwenye 
Katiba.

HAMASA	 –	 Ni uhamasishaji wa wanachama 
kwa njia ya vikundi vya kushirikiana 
kiuchumi, kijamii na au kiutamaduni

ITIKADI	 –	 Ina maana ya mwelekeo wa chama 
kisiasa, kiuchumi na kijamii.

JIMBO	 –	 Ni Jimbo la chaguzi za kiserikali kwa 
mujibu wa sheria za nchi.

KANDA	 –	 Ina maana ya muunganiko wa Mikoa 
kuunda ngazi ya Chama kama 
itakavyoamuliwa na Baraza Kuu.

KAMATI KUU	 –	 Ni cha cha utendaji cha Baraza Kuu.
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KANUNI	 –	 Ni taratibu za uendeshaji chama kwa 
msingi wa Katiba ya chama.

KATIBU MKUU	 –	 Ni Mendaji Mkuu wa Chama.

KURUGENZI	 –	 Ina maana ya muundo wa utendaji wa 
Makao Makuu unaoundwa na Kamati 
Kuu kwa kuzingatia mahitaji ya Chama.

MABARAZA	 –	 Ina maana ya muundo wa makundi 
yajamii kiumri na kijinsia ndani ya 
Chama.

MKUTANO MKUU	 –	 Ina maana ya chombo cha juu kuliko 
vyote kwenye ngazi husika ndani ya 
Chama.

MWENYEKITI	 –	 Ni kiongozi mkuu wa chama 
ngazihusika ndani ya Chama.

SEKRETARIAT	 –	 Ni chombo cha utendaji wa shughuli 
zakila siku kwa ngazi husika.

TEHAMA	 –	 Ni teknolojia ya habari na mawasiliano.
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SURA YA KWANZA

1.0	 JINA

1.1	 Jina la Chama litakuwa
	CHAMA CHA DEMOKRASIA NA MAENDELEO
(CHADEMA)

1.2	 MAKAO MAKUU YA CHAMA
Makao Makuu ya Chama yatakuwa Dar es Salaam 
na patakuwa na Ofisi ya Makao Makuu ya Zanzibar

Jina na 
Makao 
Makuu
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SURA YA PILI

2.0	 KATIBA, KANUNI, MAADILI NA ITIFAKI

2.1	 KATIBA
Katiba ya Chama ndiyo itakayokuwa sheria mama 
ya Chama na dira ya uendeshaji wa shughuli za 
Chama kulingana na muundo wa ngazi mbalimbali 
za uongozi na utendaji. Katiba hii ndiyo pia itaongoza 
uundwaji na uendeshaji wa shughuli za Mabaraza ya 
Vijana, Wanawake na Wazee pamoja na wanachama 
wa CHADEMA.

2.2	 KANUNI
Kanuni za Chama ndizo zitafafanua na kuainisha 
utaratibu wa utekelezaji na uendeshaji wa shughuli 
za Chama kwa wanachama, viongozi na watendaji 
katika ngazi mbalimbali za muundo wa Chama. 
Miongozo ya Mabaraza ya Vijana, Wanawake, 
Wazee na miongozo mingine itahesabiwa kama 
sehemu ya Kanuni za Chama.

2.3	 MAADILI
Maadili ya Chama ndiyo yatakayoainisha sifa, 
nidhamu, utii, uwajibikaji na dhamira ya wanachama, 
watendaji na viongozi wa Chama katika ngazi zote. 
Maadili haya yanajumuisha uongozi wa Mabaraza 
ya Vijana, Wanawake na Wazee.

Katiba 
ya
Chama
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2.4	 ITIFAKI
CHADEMA kama Chama kinachokua na kupanuka 
kwa kasi kitaifa na chenye nia ya kuchukua dola 
wakati wowote hakina budi kujiwekea taratibu 
mbalimbali ambazo zitakisaidia Chama kuendesha 
shughuli zake za Chama katika mtiririko wa aina 
fulani bila kuonyesha utofauti kati ya viongozi na 
ngazi mbalimbali za Chama. Nia ya kuweka taratibu 
hizi ni kuleta umoja na mshikamano ndani ya Chama 
na kukitambulisha CHADEMA kama Chama kimoja. 
Kwa hiyo itifaki ya Chama inajumuisha pia uongozi 
wa Mabaraza ya Vijana, Wanawake na Wazee 
ambayo ni sehemu tu ya muundo na uongozi wa 
chama.
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SURA YA TATU

3. 0	 FALSAFA NA ITIKADI

3.1	 Falsafa ya Chama
3.1.1	 Falsafa ya Chama ni kuamini katika 

“Nguvu na Mamlaka ya Umma” (The 
People’s Power) katika kumiliki, kuendesha, 
kubuni, na kuendeleza maamuzi, mawazo, 
rasilimali, uchumi na siasa ya nchi yao.

3.1.2	 Aidha falsafa ya “Nguvu na Mamlaka 
ya Umma” ndiyo msingi na chimbuko la 
kuundwa dola ya nchi, na kuwa Umma 
ndio wenye madaraka ya mwanzo na ya 
mwisho katika kuamua hatima ya nchi na 
Taifa pasipo kuingiliwa, kudanganywa au 
kughilibiwa na viongozi, watawala au wageni.

3.1.3	 Ujenzi na udumishaji wa Demokrasia na 
Maendeleo nchini vitatokana na Nguvu 
na Mamlaka ya Umma wa Watanzania. 
Nguvu na Mamlaka ya Umma itabainishwa, 
kuainishwa na kulindwa katika Katiba ya 
nchi na Umma ndiyo utakuwa chimbuko 
la Katiba hiyo.

3.1.4	 Historia inaonyesha kuwa “Umma” wa 
Watanzania haujawahi kuwa na sauti, 
mamlaka na madaraka juu ya maamuzi 

Falsafa na 
Itikadi ya 
Chama
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ya hatima ya maisha ya watu. Uhuru, 
nguvu, mamlaka na madaraka wakati wote, 
tokeaenzi za ukoloni mpaka leo, vimekuwa 
vikihodhiwa na kumilikiwa na watu wachache 
ambao wana mamlaka ya kuongoza 
Serikali na kuwakandamiza wananchi.

3.1.5	 CHADEMA inaamini kuwa mifumo na 
miundo ya utawala wa nchi yetu haupo 
kwa ajili ya kuutumikia umma, bali umma 
ndiyo huzitumikia serikali hizo ambazo ni 
mali ya watu wachache wanaopoka “Nguvu 
ya Umma”. Sambamba na hilo, umma wa 
Watanzania umekuwa hauna mamlaka 
ya mwisho ya kuhoji maamuzi ya serikali 
yanayowaathiri watu, na hivyo kujikuta 
hauna mamlaka juu ya rasilimali, sheria, 
utawala, na uendeshaji wa nchi. Aidha, 
Katiba ya Nchi imekuwa miliki ya Serikali 
kwa kutumia Bunge ambalo linatawaliwa na 
mawazo kongwe ya ukiritimba wa enzi za 
mfumo wa Chama kimoja cha siasa nchini.

3.1.6	 CHADEMA inaamini na kutambua kuwa 
“kuchaguliwa” kuunda utawala wa 
kuongoza nchi hakumaanishi wachaguliwa 
kujitwalia mamlaka ya UMMA na kisha 
kuyatumia mamlaka hayo kuwakandamiza 
“waliowachagua” kwa sababu tu ya kutetea 
maslahi binafsi badala ya maslahi ya umma.

3.1.7	 Falsafa ya “Nguvu na Mamlaka ya Umma” 
inalenga kuwaamsha, kuwahamasisha, 
kuwaelimisha, kuwa shawishi na 
kuwaandaa watanzania wachukue hatua 
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ya kuimiliki, kuitawala, kuilinda na kuifaidi 
nchi yao tofauti na kipindi cha miaka mingi 
chini ya mfumo wa chama kimoja cha 
siasa na miaka kumi na nne ya mwanzo 
ya mfumo wa vyama vingi.

3.1.8	 Hivyo basi, falsafa ya “Nguvu na Mamlaka 
ya Umma” uongozi unaoweza kumilikiwa, 
kuhojiwa, na kuwajibishwa na umma kwa 
kutumia vyombo vilivyopatikana kwa utashi 
wa wengi kupitia chaguzi huru na za haki.

3.2	 Itikadi ya Chama
3.2.1	 CHADEMA ni Chama cha itikadi ya 

MRENGO WA KATI (Center Party).

3.2.2	 CHADEMA ni Chama kinachoamini kukuza 
na kuimarisha uchumi wa nchi kwa kutumia 
rasilimali za nchi yetu bila kuathiri uhuru 
wa Taifa, na kuhakikisha kuwa umma kwa 
ujumla unanufaika na rasilimali zao.

3.2.3	 CHADEMA inaamini katika kujenga na 
kuimarisha uchumi wa soko jamii (social 
market economy), utakaoheshimu na 
kulinda haki na mali za watu, biashara 
huru na sekta ya watu binafsi bila kupoka 
mamlaka ya umma katika maeneo nyeti 
hususani pale penye hitilafu ya soko au 
penye maeneo nyeti ya kiuchumi. Tunaamini 
katika soko huru si katika soko holela.

3.2.4	 CHADEMA inaamini katika kuhakikisha 
matumizi bora ya rasilimali asilia za nchi 
ili zichangie kikamilifu katika pato la Taifa 
na hasa kuboresha huduma za kiuchumi 
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zinazotumiwa na wananchi wote.

3.2.5	 CHADEMA inaamini katika uzalendo na 
kuthamini mila na desturi zetu zilizo nzuri.

3.2.6	 CHADEMA inaamini katika uhuru chini ya 
sheria zilizo za haki.

3.2.7	 CHADEMA inaamini katika siasa ambazo 
ziko juu ya vyama zenye kusimamia zaidi 
maslahi ya Taifa.

3.2.8	 CHADEMA inaweka umuhimu wa pekee 
katika familia kama moja ya taasisi muhimu 
ya kijamii.

3.2.9	 CHADEMA inaamini katika umuhimu wa 
uhuru wa kuamini katika kujenga maadili 
ya mwanajamii mmoja mmoja bila kuifanya 
dini kuwa sehemu ya dola.

3.2.10	 CHADEMA inaamini Taifa linaundwa na 
watu, hivyo uhai wake unawategemea 
watu, na mabadiliko yake yanatokana na 
watu.

3.2.11 CHADEMA inaamini katika kujenga uwezo 
wa wazawa katika kumiliki na kuendesha 
uchumi.

3.2.12 CHADEMA inaamini kumiliki rasilimali na 
mali miongoni mwa wananchi kunawapa 
uhuru zaidi hivyo tunataka kujenga Chama 
na baadaye Taifa lenye kutoa fursa, 
ambapo kila mtu bila kujali asili na hali yake 
anaweza kutimiza na kufanikiwa kadiri ya 
vipaji vyake.
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SURA YA NNE

4.0	 MADHUMUNI YA CHAMA

4.1	 Madhumuni ya Kisiasa
4.1.1	 Kuhakikisha kuwa Chama chetu kinashinda 

chaguzi za Kiserikali na kushika dola kwa 
njia ya kidemokrasia ili kuleta maendeleo 
endelevu kwa Taifa.

4.1.2	 Kukuza, kulinda, kuelimisha na kutetea haki 
za binadamu katika misingi ya Tangazo 
la Ulimwengu la Haki za Binadamu na 
mikataba yote ya kimataifa inayolinda haki 
hizo na inayofutilia mbali ukandamizaji wa 
watu katika misingi ya rangi, jinsia, ukanda, 
umri au itikadi.

4.1.3	 Kuhakikisha kila mtu ana haki na uhuru wa 
kuabudu kwa minajili ya dini, madhehebu 
au imani yoyote anayotaka, bila kuathiri 
amani na/au utulivu wa mwenzake na jamii.

4.1.4	 Kuendeleza na kudumisha Demokrasia 
katika mfumo wa vyama vingi vya siasa, 
kujenga utamaduni wa demokrasia 
katika jamii kwa kutambua haki za wengi 
katika maamuzi na pia kutambua haki 
za wachache sikilizwa, kuheshimiwa na 

Madhumuni
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kulindwa, sambamba nakukubali ushindani 
huru, wa haki na wa wazi katika uchaguzi.

4.1.5	 Kuhakikisha mtu ana uhuru wa kwenda 
mahali popote ndani ya mipaka ya nchi 
na kwamba anaweza kushirikiana na 
mtu yeyote ndani na nje ya nchi katika 
kuendeleza maslahi halali ya washirika 
na kuwa kuna uhuru wa kukutana na 
kuandamana kwa amani ili kuendeleza 
hayo maslahi kwa masharti ya sheria za 
haki.

4.1.6	 Kudumisha uhusiano wa kirafiki na mataifa 
jirani, Afrika na duniani kote; kuyaheshimu 
maamuzi yote ya kimataifa kulingana na 
kanuni zilizopo za kimataifa na mikataba 
ya Umoja wa Mataifa na ya nchi yetu na 
nchi zingine kwa kuzingatia maslahi ya 
Taifa.

4.1.7	 Kukuza na kuendeleza uraia mwema, 
uzalendo na mapenzi ya nchi yetu.

4.1.8	 Kuhakikisha kwamba Chama kinatumia 
TEHAMA kuhamasisha umma kukiunga 
mkono.

4.2 Madhumuni ya Kiuchumi

4.2.1	 Kukuza na kuimarisha uchumi wa nchi kwa 
kutumia rasilimali za nchi yetu bila kuathiri 
uhuru wa Taifa, na kuhakikisha kuwa umma 
kwa ujumla unanufaika na rasilmali zao.
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4.2.2	 Kujenga na kuimarisha uchumi wa soko 
huru, utakaoheshimu na kulinda haki na 
mali za watu, biashara huru na sekta binafsi 
bila kupoka mamlaka ya umma katika 
maeneo nyeti.4.2.3 Kujenga na kuimarisha 
kilimo, hususani cha umwagiliaji, na ufugaji 
katika lengo la kutosheleza Taifa kwa 
chakula na kwa ajili ya masoko ya biashara 
ya ndani na ya nje ili kuboresha maisha ya 
wakulima na wafugaj na kuendeleza sera 
ya kulinda ardhi, maliasili na mazingira kwa 
manufaa ya kilimo na ufugaji endelevu.

4.2.4	 Kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali 
asilia za nchi ili zichangie kikamilifu 
katika pato la Taifa na hasa katika 
kuboresha huduma za kiuchumi na kijamii 
zinazotumiwa na wananchi wote.

4.2.5	 Kujenga misingi imara ya ajira kwa 
kuongeza fursa na uwezo wa wananchi 
kujiajiri wenyewe.

4.2.6	 Kujenga mazingira ya kupanuka kwa 
sekta binafsi na kuhakikisha kipato cha 
waajiriwa katika sekta rasmi za uchumi na 
huduma kinalingana na jasho au juhudi za 
mwajiriwa.

4.2.7	 Kutoa mkazo katika utafiti, sayansi na 
teknolojia na kusambaza matokea yake 
kwa walengwa ili kuchochea maendeleo 
endelevu.
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4.2.8	 Kutengeneza sera makini zitakazowezesha 
kukuza maendeleo ya viwanda vya 
aina zote hasa vinavyotumia malighafi 
inayopatikana nchini kwa lengo la 
uzalishaji wa bidhaa kwa matumizi ya 
ndani na biashara ya nje.4.2.9 Kuimarisha 
miundombinu muhimu ya sekta ya usafiri 
na mawasiliano hususani barabara, reli, 
bandari, anga na simu, mabwawa, mifereji 
ya maji na umeme.

4.2.10	 Kulipa kipaumbele suala la hifadhi na 
ulinzi wa mazingira katika mipango yote 
ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

4.2.11	 Kuongeza mapato ya Chama kwa njia ya 
TEHAMA”

4.3	 Madhumuni ya Kijamii
4.3.1	 Kuendeleza juhudi za kuhakikisha haki 

za wanawake, watoto na mila potofu za 
ukandamizaji wa kijinsia, kuwanyima 
watoto haki za malezi bora na za kupata 
elimu ya kutosha, umuhimu wa kuwajali 
wenye ulemavu na kuwatimizia mahitaji 
yote ya msingi, pamoja na kutekeleza 
makubaliano na mikataba ya kimataifa 
kuhusu haki za watoto, wanawake na 
walemavu.

4.3.2	 Kuboresha, kutunza na kutoa huduma za 
jamii, kwa mfano Afya, Elimu, Maji, Makazi 
na Usalama wa Raia, kwa ajili ya kukuza 
hali ya maisha ya watu.
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4.3.3	 Kuhifadhi na kuboresha utamaduni wa 
Taifa ili kujenga hadhi na heshima ya 
watanzania na kuendeleza nyanja zote 
za utamaduni, burudani, michezo, sanaa 
na historia ya nchi.4.3.4 Kutoa huduma za 
kukidhi maisha kwa wastaafu na makundi 
yasiyojiweza katika jamii hususan wenye 
ulemavu, watoto yatima na wazee, ambao 
hawapo katika mkondo wa kujipatia kipato 
cha kujitosheleza.

4.3.5	 Kuweka mikakati madhubuti ya kupambana 
na janga la VVU / UKIMWI (HIV/AIDS) 
sambamba na kutoa huduma muafaka 
kwa waathirika.

4.3.6	 Kuhakikisha taarifa mbalimbali za Chama 
zinawafikia wananchi na wanachama kwa 
wakati kwa njia za TEHAMA.”
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 SURA YA TANO

5.0	 UANACHAMA

5.1	 Sifa za kuwa Mwanachama
5.1.1	 Awe raia wa Tanzania.

5.1.2	 Awe na umri wa miaka 18 au zaidi

5.1.3	 Awe na akili timamu

5.1.4	 Awe anakubaliana na Katiba, Sera, Kanuni 
na Maadili ya Chama.

5.1.5	 Awe anakubaliana na Itikadi na Falsafa ya 
Chama.

5.1.6	 Asiwe mwanachama wa Chama kingine cha 
siasa baada ya kujiunga na CHADEMA.

5.1.7	 Kuwa mwanachama wa CHADEMA 
itakuwa ndio sifa ya msingi ya kujiunga 
na Mabaraza ya Vijana, Wanawake na 
Wazee.

5.2	 Haki za Mwanachama
Kila Mwanachana atakuwa na haki kama ifuatavyo;
5.2.1	 Kuchagua viongozi wa Chama wa ngazi 

anayohusika kwa mujibu wa Katiba.

Sifa,
Haki na 
Wajibu wa 
Mwana 
chama
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Katiba ya Chadema ya Mwaka 2016	 2020

5.2.2	 Kuchaguliwa kuongoza na kuwakilisha 
Chama katika ngazi yoyote kwa kuzingatia 
masharti yaliyowekwa ya sifa za uongozi.

5.2.3	 Kushiriki vikao vya Chama vinavyomhusu 
na kutoa mawazo yake kwa uhuru kwa 
kuzingatia taratibu za vikao.

5.2.4	 Kujitetea, kusikilizwa na kukata rufaa 
anaposhitakiwa ama kuchukuliwa hatua 
za kinidhamu kichama.

5.3	 Wajibu wa Mwanachama
5.3.1	 Kushiriki kikamilifu katika vikao 

vinavyomhusu na katika shughuli zingine 
za Chama kadri atakavyotakiwa

5.3.2	 Kuchangia gharama za uendeshaji 
Chama kwa njia ya ada ya uanachama 
ya kila mwaka na kwa michango mingine 
inayoamriwa na vikao vya Chama.

5.3.3	 Kutetea na kueneza Itikadi, Falsafa na 
Madhumuni ya Chama ndani ya jamii 
anamoishi.

5.3.4	 Kushirikiana na wanachama na viongozi 
wengine wote katika kutekeleza sera na 
mipango ya Chama.

5.3.5	 Kuwa tayari kupambana na namna yoyote 
ya uonevu, ukandamizaji, udhalilishaji na 
ubaguzi.
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Katiba ya Chadema ya Mwaka 2016	 2020

5.4	 Kukoma kwa Uanachama
5.4.1	 Kwa kujiuzulu mwenyewe kwa hiari yake.

5.4.2	 Kutokana na kufariki.

5.4.3	 Kuachishwa ama kufukuzwa na tawi 
lake ama ngazi nyingine ya Chama, 
kwa mujibu wa Katiba kwa kukosa sifa 
za kuendelea kuwa mwanachama ama 
kuwa na mwenendo usioendana na Itikadi, 
Falsafa, Madhumuni, Kanuni, Maadili na 
Sera za Chama. Mwanachama atakuwa 
na haki ya kukata rufaa kwa ngazi ya juu 
kama hakuridhika na adhabu hiyo.

5.4.4	 Bila kuathiri kifungu 5.4.3 cha Katiba, 
Kamati Kuu inaweza kumwachisha ama 
kumfukuza mwanachama yeyote kwa 
mujibu wa Kanuni za Chama.

5.4.5	 Kukosa sifa za uanachama.

5.4.6	 Kufukuzwa uanachama wa Baraza la 
Vijana au Wanawake au Wazee kwa utovu 
wa nidhamu.

5.4.7	 Taarifa ya mwanachama aliyefukuzwa na 
Baraza ngazi husika itawasilishwa kwenye 
kikao cha Kamati ya Utendaji cha ngazi 
hiyo na Kamati Kuu kwa ngazi ya Taifa.

5.5	 Ada na Kiingilio cha Uanachama

5.5.1	 Kutakuwa na kiingilio kwa kila mwanachama 
mpya
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5.5.2	 Kutakuwa na ada ya mwaka ya uanachama.

5.5.3	 Mwanachama atalazimika kulipia 
kiingilio na ada ya uanachama kwa njia 
ya kielekitroniki au njia nyingine yeyote 
itakayowekwa kwa mujibu wa Kanuni za 
Chama.”
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SURA YA SITA

6.0	 MUUNDO, VIKAO, UONGOZI NA 
MAWASILIANO NDANI YA CHAMA

6.1	 Muundo wa Chama;
6.1.1	 Kutakuwa na ngazi saba za uongozi kwenye 

muundo wa Chama kama ifuatavyo:
(a)	 Ngazi ya Msingi
(b)	 Tawi
(c)	 Kata/Wadi
(d)	 Jimbo/Wilaya
(e)	 Mkoa
(f)	 Kanda
(g)	 Taifa

6.1.2	 Uundaji wa ngazi moja ya juu utafanyika 
tu baada ya kuwa na muundo na uongozi 
katika ngazi ya chini kwa angalau 50% ya 
maeneo ya kiutawala yanayostahili kuwa na 
muundo na uongozi wa kikatiba wa Chama 
kwa ngazi hiyo.

6.1.3	 Kwa kuzingatia Ibara 6.1.2 ya Katiba hii, ngazi 
ya juu ya chama itateua kamati ya muda 
itakayokuwa na wajibu wa kuratibu shughuli 
za chama na kuwaunganisha wanachama 

Muundo 
wa 
Uongozi 
na Vikao 
vya
Chama
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katika uwezo wa kuwa na uongozi wa 
kikatiba.6.1.4 Kutakuwa na muundo wa 
Chama nje ya nchi kwa mujibu wa Kanuni 
zitakazotungwa na Baraza Kuu.

6.1.5	 Kutakuwa na Kamati ya Hamasa katika 
kila ngazi ya Chama kwa mujibu wa kanuni 
zitakazotungwa na Baraza Kuu.”

6.2	 Vikao na Uongozi wa Chama
6.2.1	 Kutakuwa na vikao vya aina nne;

(a)	 Vikao vikuu vya maamuzi ya kisera. 
Hii ni Mikutano Mikuu ya kila ngazi ya 
muundo wa Chama

(b)	 Vikao vya uongozi vinavyosimamia 
utekelezaji wa maamuzi ya kisera ya 
vikao vikuu. Kamati za Utendaji za 
ngazi husika na Kamati Kuu na Baraza 
Kuu ngazi ya Taifa, pamoja na vikao 
vya Mabaraza ya Vijana, Wanawake 
na Wazee wa Chama.

(c)	 Vikao vya utendaji wa shughuli za 
kila siku za Chama na utekelezaji wa 
maamuzi na maelekezo ya vikao vya 
uongozi. Hizi ni Sekretariat na vikao 
vya uongozi na Kamati za Utendaji 
za Mabaraza ya Vijana, Wanawake 
na Wazee wa Chama.

(d)	 Vikao vya mashauriano na uratibu 
katika ngazi za Mkoa na Wilaya.
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6.2.2	 Uhalali wa Vikao kwa ngazi zote;
(a)	 Kutahitajika akidi ya asilimia hamsini 

(50%) ya wajumbe kwenye kikao halali 
cha ngazi za kawaida.

(b)	 Lakini vikao halali vya kurekebisha au 
kubadilisha Katiba au vya uchaguzi 
na sera za Chama vitahitaji akidi ya 
asilimia sabini na tano (75%).

(c)	 Kamati ya Utendaji/Kamati Kuu 
inaweza kuitisha vikao halali vya 
Chama kwa kupunguza idadi ya 
wajumbe wanaotakiwa kuhudhuria 
kufuatana na uwezo wa Chama 
kifedha ili mradi pawepo uwiano wa 
wawakilishi toka kila ngazi au kundi 
linalowakilishwa na kwa ujumla 
waalikwa wasiopungua 50% ya 
wajumbe wote wa kikatiba.

(d)	 Bila kuathiri aya ya (a) katika ibara hii, 
kikao ambacho kitaitishwa kwa mujibu 
wa aya (c), akidi itakuwa asilimia 75% 
ya wajumbe watakaoitishwa.

(e)	 Vikao vya Sekretariati na vya utendaji 
vya ngazi ya Taifa na Kanda vinaweza 
kufanyika kwa njia ya Tehama”

(f)	 Baraza Kuu litatunga mwongozo 
kuhusu matumizi ya TEHAMA kwenye 
uendeshaji vikao katika ngazi zote za 
Chama.



Katiba ya Chadema ya Mwaka 2006	                                                                               2019

20

6.2.3	 Kutakuwa na Viongozi wa aina nne;

(a)	 Viongozi wa kuchaguliwa na Mkutano 
Mkuu katika kila ngazi.(b) Viongozi 
wa kuchaguliwa / kuteuliwa na vikao 
vya uongozi yaani Kamati za Utendaji, 
Kamati Kuu ama Baraza Kuu

(c)	 Watendaji waajiriwa / watumishi
(d)	 Viongozi wa Mabaraza ya Vijana, 

Wanawake na Wazee wa CHADEMA 
watakaochaguliwa au kuteuliwa kwa 
mujibu wa Miongozo ya Mabaraza 
yenyewe.

6.3	 Uchaguzi wa Viongozi na Muda wa Uongozi
6.3.1 Utaratibu wa Uchaguzi;

(a)	 Uchaguzi wa viongozi utazingatia 
taratibu na sifa za uongozi kama 
zilivyofafanuliwa katika Kanuni za 
Chama.

(b)	 Maombi ya uongozi yatafanywa kwa 
maandishi kwa kujaza fomu maalum 
zilizoidhinishwa na Baraza Kuu la 
Chama.

(c)	 Majina ya wagombea wote wenye 
sifa zinazotakiwa yatapigiwa kura 
ya siri na kikao kinachohusika na 
mshindi atapatikana kwa uwingi wa 
kura zisizopungua 50% ya wapiga 
kura halali waliohudhuria kikao 
cha uchaguzi. Maombi ya uongozi 
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yanaweza kufanywa kwa njia ya 
mtandao.

(d)	 Uchaguzi wa viongozi wa Mabaraza 
ya Vijana, Wanawake na Wazee 
utafanyika kwa kuzingatia masharti 
ya Ibara hii ya Katiba.

(e)	 Ikiwa katika chaguzi za Chama kura za 
wagombea zitalingana, Mwenyekiti wa 
uchaguzi atakuwa na kura ya turufu.

6.3.2	 Muda wa Uongozi;

(a)	 Kila uongozi uliochaguliwa au 
kuteuliwa wakati wa Uchaguzi Mkuu 
wa Chama utashika wadhifa wake 
kwa kipindi cha miaka mitano.

(b)	 Kiongozi aliyechaguliwa au kuteuliwa 
baada ya Uchaguzi Mkuu atashika 
wadhifa wake hadi kipindi cha 
Uchaguzi Mkuu kinachofuata.

(c)	 Kiongozi aliyemaliza muda wa uongozi 
ana haki ya kugombea na kuchaguliwa 
tena mradi awe anatimiza masharti ya 
kuchaguliwa kuwa kiongozi.

(d)	 Muda wa uongozi unaweza kufupishwa 
kama mamlaka iliyochagua au kuteua 
itaamua hivyo.

(e)	 Ibara hii itahusu pia viongozi wa 
Mabaraza ya Vijana, Wanawake na 
Wazee wa CHADEMA.
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6.3.3	 Kurekebisha tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa 
Chama;
(a)	 Tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa 

Chama inaweza kurekebishwa kwa 
kusogezwa mbele kwa muda usiozidi 
mwaka mmoja toka mwisho wa uhalali 
wa uongozi uliopo. Mamlaka ya kufanya 
marekebisho haya yameachwa kwa 
Kamati Kuu.

(b)	 Kamati Kuu itapanga tarehe ya 
uchaguzi wa Mabaraza ya Vijana, 
Wanawake na Wazee.

6.3.4	 Kukoma kwa Uongozi
(a)	 Kwa kiongozi kujiuzulu kwa hiari yake 
(b)	 Kwa kiongozi kuachishwa uongozi au 

kufukuzwa uanachama
(c)	 Kwa kiongozi kushindwa kutimiza 

wajibu wake kwa mujibu wa masharti 
ya Katiba, Kanuni au Maadili ya 
Chama.

(d)	 Kwa kufariki
(e)	 Ibara hii inahusu pia uongozi wa 

Mabaraza ya Vijana, Wanawake na 
Wazee ya Chama.	

6.3.5	 Kuziba nafasi wazi za Uongozi
(a)	 Kamati ya Utendaji ya kila ngazi au 

Baraza Kuu itaziba kwa muda nafasi 
yoyote ya kiongozi aliyechaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa ngazi husika.

(b)	 Nafasi wazi za uongozi walioteuliwa 
zitazibwa na vikao husika kwa kufanya 
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uteuzi mpya katika muda usiozidi miezi 
mitatu tangu nafasi kuwa wazi.

(c)	 Muda wa uongozi kwa mujibu wa kifungu 
6.3.5 (b) hautazidi mwaka mmoja.

(d)	 Bila kujali sharti la kifungu 6.3.5 (c) 
hakutafanyika uchaguzi rasmi wa kuziba 
nafasi kama kumebakia miezi sita tu 
au chini ya hapo kabla ya Uchaguzi 
Mkuu wa kawaida wa Chama unaofuata 
kufanyika.

6.3.6	 Mamlaka ya Nidhamu
(a)	 Kiongozi aliyechaguliwa na Mkutano 

Mkuu; mamlaka yake ya nidhamu 

itakuwa kama ifuatavyo::-
(i)	 Kiongozi ngazi ya msingi; 

mamlaka yake ya nidhamu 
itakuwa ni kamati tendaji ya tawi.

(ii)	 Kiongozi ngazi ya tawi; mamlaka 
yake ya nidhamu itakuwa ni 
Kamati Tendaji ya Kata/Wadi.

(iii)	 Kiongozi ngazi ya Kata/Wadi; 
mamlaka yake ya nidhamu 
itakuwa ni Kamati Tendaji ya 
Jimbo/Wilaya

(iv)	 Kiongozi ngazi ya Jimbo/Wilaya 
mamlaka yake ya nidhamu 
itakuwa ni Baraza la Uongozi la 
Mkoa.

(v)	 Kiongozi ngazi ya mkoa mamlaka 



Katiba ya Chadema ya Mwaka 2006	                                                                               2019

24

yake ya nidhamu itakuwa ni 
kamati tendaji ya kanda

(vi)	 Kiongozi ngazi ya kanda; 
mamlaka ya yake ya nidhamu 
itakuwa ni kamati kuu.

(vii)	 Viongozi wa kitaifa; isipokuwa 
mwenyekiti na makamu 
mwenyekiti mamlaka yao ya 
nidhamu itakuwa ni Kamati Kuu.

(viii)	 Mwenyekiti wa Chama Taifa na 
Makamu Wenyeviti mamlaka 
yao ya nidhamu itakuwa ni 
Baraza Kuu.

(b)	 Vikao vya Baraza la Mashauriano la 
Ngazi ya Mkoa na Baraza la Uongozi 
la Ngazi ya Kanda vitakuwa na hadhi 
ya Mkutano Mkuu katika ngazi hizo.

(c)	 Kiongozi aliyeteuliwa na vikao vya 
uongozi ataweza kusimamishwa 
au kuachishwa uongozi na kikao 
kilichomteua.

(d)	 Bila kuathiri masharti ya vipengele 
(a) na (c) hapa juu, kiongozi yeyote 
anaweza kuchukuliwa hatua za 
kinidhamu ikiwa ni pamoja na 
kusimamishwa au kuachishwa 
uongozi na kikao cha juu ya ngazi 
yake ya uongozi.

(e)	 Kiongozi aliyechukuliwa hatua 
za nidhamu na mamlaka yake ya 
nidhamu anayo haki ya kukata rufaa 
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ngazi ya juu ya ile ya mamlaka yake 
ya nidhamu na uamuzi wa ngazi hiyo 
utakuwa wa mwisho.

(f)	 Rufaa ni lazima ikatwe ndani ya 
muda wa siku thelathini tangu tarehe 
ya kupokea rasmi kwa maandishi 
maamuzi ya mamlaka iliyotoa adhabu.

(g)	 Viongozi wa ngazi ya kitaifa waliocha-
guliwa na Mkutano Mkuu wanaweza 
kusimamishwa uongozi endapo 
theluthi mbili ya wajumbe wa Baraza 
Kuu watapiga kura ya siri ya kutokuwa 
na imani na kiongozi husika. Baraza 
Kuu litakuwa na wajibu wa kuteua 
atakayeshika nafasi hiyo kwa muda 
hadi uamuzi wa mwisho kufanywa na 
Mkutano Mkuu.

(h)	 Bila kuzingatia masharti ya ibara 
6.3.6(a)(vii)(viii)Kamati Kuu itakuwa na 
mamlaka ya kumsimamisha Kiongozi 
wa kitaifa kama kutakuwa na ushahidi 
kuwa maslahi na uwepo wa Chama 
upo hatarini.

(i)	 Bila kuathiri aya ya (c) na (h) katika ibara 
hii taarifa ya Kamati Kuu kuhusu hatua 
za kinidhamu zilizochukuliwa dhidi 
ya kiongozi wa kitaifa itawasilishwa 
kwenye Baraza Kuu.

(j)	 Bila kuathiri aya ya (h) na (i) katika 
ibara hii hatua zote za kinidhamu 
zitafanyika kwa mujibu wa Kanuni.
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6.3.7	 Matumizi ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano ndani ya Chama (TEHAMA);
(a)	 Teknolojia ya habari na mawasiliano 

ndani ya chama itakuwa ni mojawapo 
ya njia za mawasiliano rasmi ndani 
ya chama, kutunza kumbukumbu za 
vikao, mali, wanachama na kutafuta 
rasilimali.

(b)	 Utaratibu wa matumizi ya TEHAMA 
utawekwa kwenye mwongozo 
utakaoandaliwa na Baraza Kuu kwa 
ajili hiyo.
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SURA YA SABA

7.0	 NGAZI ZA UONGOZI

7.1	 Ngazi ya Msingi
7.1.1	 Ngazi ya chini kabisa katika muundo wa 

chama ni ngazi ya Msingi. Ngazi hii itaundwa 
katika eneo la Kitongoji kwa Vijijini, eneo 
la Mtaa mdogo wa kichama mijini kwa 
Tanzania Bara na katika sehemu ya Shehiya 
za kiutawala Tanzania Zanzibar yenye 
wanachama wasiopungua thelathini.

7.1.2	 Ngazi ya Msingi itaundwa kuzingatia masharti 
yaliyowekwa katika kanuni zilizotungwa na 
Baraza Kuu la Chama.

7.1.3	 Ngazi ya Msingi itakuwa na viongozi 
wafuatao;
(a)	 Mwenyekiti
(b)	 Katibu
(c)	 Wenyeviti wa Mabaraza ngazi ya Msingi
(d)	 Balozi wa kila Kaya kumi zilizopo ndani 

ya Msingi
(e)	 Mwenyekiti wa Kitongoji anayetokana 

na Chama.

Ngazi za 
Uongozi na 
Maju kumu 
yake
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(f)	 Kiongozi wa Kijiji anayeishi katika 
Kitongoji husika.7.1.4 Viongozi wa 
ngazi ya Msingi watachaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa ngazi ya Msingi 
kwa kuzingatia Kanuni zitakazotungwa 
na Baraza Kuu.

7.1.5	 Ngazi ya Msingi itakuwa na vikao vifuatavyo; 
(a)	 Mkutano Mkuu
(b)	 Kamati ya Uongozi

7.1.6	 Mkutano Mkuu ndio kikao kikuu kupita 
vyote na wajumbe wake watakuwa ni 
wanachama wote wa Msingi husika.

7.1.7	 Mkutano Mkuu wa ngazi ya Msingi 
utafanyika mara nne kwa mwaka. Mikutano 
maalum/ dharura inaweza kuitishwa wakati 
wowote na Kamati ya Uongozi kadri 
itakavyolazimu.,

7.1.8	 Kazi za Mkutano Mkuu wa ngazi ya Msingi;
(a)	 Kuchagua viongozi wa ngazi ya Msingi 

kama walivyoainishwa katika Ibara ya 
7.1.3.

(b)	 Kupendekeza wagombea katika 
uchaguzi wa kiserikali wa Vitongoji na 
kuwasilisha kwa Kamati ya Utendaji 
ya Tawi kwa maamuzi ya mwisho.

(c)	 Kujadili taarifa za Kamati ya Uongozi 
na kutoa maamuzi au maelekezo/ 
mwongozo wa utekelezaji.
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(d)	 Kujadili na kuzingatia hali ya uhai wa 
Chama.

(e)	 Kujadili na kuzingatia masuala ya 
kijamii katika eneo lao.

(f)	 Kuteua mabalozi wa nyumba kumi. 
(g)	 Kazi za mabalozi wa nyumba kumi 

wanaotokana na Chama zitaainishwa 
kwenye Mwongozo utakaotungwa na 
Baraza kuu.

7.1.9	 Wajumbe wa Kamati ya Uongozi watakua 
ni viongozi walioainishwa katika Ibara ya 
7.1.3

7.1.10	 Kamati ya Uongozi itakutana mara sita 
kwa mwaka; yaani kila baada ya miezi 
miwili. Vikao maalum / dharura vinaweza 
kuitishwa kadri itakavyolazimu.

7.1.11	 Kazi za Kamati ya Uongozi ni:
(a)	 Kuendesha shughuli za kila siku za 

chama katika eneo lake.
(b)	 Kuandaa mikutano mikuu ya ngazi ya 

Msingi
(c)	 Kuhamasisha wananchi kujiunga na 

Chama kwa kueneza Itikadi, Falsafa, 
Sera na Madhumuni ya Chama.

(d)	 Kuendesha na kusimamia kampeni za 
uchaguzi wa wagombea wa Chama 
katika chaguzi wa serikali.

(e)	 Kusimamia nidhamu ya wanachama 
katika ngazi ya Msingi na kuchukua 
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hatua kwa mujibu wa Katiba, Kanuni 
na Maadili ya Chama.(f) Kusimamia 
na kuweka kumbukumbu za mali, 
mapato na matumizi ya ngazi husika.

(g)	 Kusimamia utekelezaji na uzingatiaji 
wa maadili ya Chama.

7.2	 Ngazi ya Tawi
7.2.1	 Tawi litaundwa katika kila eneo la kijiji, mtaa 

au Shehiya ya kiutawala katika mamlaka 
za serikali za Mitaa.

7.2.2	 Tawi litaundwa kwa kuzingatia masharti ya 
Kanuni za Chama zilizotungwa na Baraza 
Kuu la Chama.

7.2.3	 Ngazi ya Tawi itakuwa na viongozi 
wafuatao:(a) Mwenyekiti
(b)	 Katibu
(c)	 Katibu Mwenezi
(d)	 Mweka Hazina
(e)	 Wenyeviti wa Mabaraza ya Chama 

ngazi ya Tawi
(f)	 Makatibu wa Mabaraza ya Chama 

ngazi ya Tawi
(g)	 Wataalamu wasiopungua wawili wa 

kuteuliwa na Mwenyekiti kulingana na 
mahitaji kwa kushauriana na Kamati 
ya Utendaji ya Tawi.

(h)	 Mwenyekiti wa Kijiji au Mtaa anaye 
tokana na Chama.
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(i)	 Mwenyekiti na Katibu wa Umoja wa 
viongozi wa serikali ya Kijiji/Mtaa 
husika kwa mujibu wa Mwongozo.

7.2.4 	 Viongozi (a) – (d) watachaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa Tawi na wale wa (e) na 
(f) watachaguliwa na Mabaraza husika kwa 
kuzingatia Kanuni za Chama zilizotungwa 
na Baraza Kuu la Chama.

7.2.5	 Ngazi ya Tawi itakuwa na vikao vifuatavyo;
(a)	 Mkutano Mkuu
(b)	 Kamati ya Utendaji

7.2.6 	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Tawi 
watakuwa ni wanachama wote wa Chama 
katika Tawi.

7.2.7	 Mkutano Mkuu wa Tawi utakutana mara 
mbili kwa mwaka. Mkutano Mkuu maalum/
dharura inaweza kuitishwa wakati wowote 
na Kamati ya Utendaji kadri itakavyolazimu.

7.2.8	 Kazi za Mkutano Mkuu wa Tawi zitakuwa 
kama ifuatavyo;
(a)	 Kuchagua viongozi wa tawi kama 

walivyoainishwa katika ibara ya 7.2.3 
(a) hadi (d).

(b)	 Kuchagua wawakilishi wawili wa tawi 
kuingia katika Mkutano Mkuu wa Kata.

(c)	 Kujadili taarifa ya Kamati ya Utendaji ya 
tawi na kutoa maamuzi au maelekezo 
/ mwongozo wa utekelezaji.
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(d)	 Kuzingatia na kutoa maelekezo kwa 
Kamati ya Utendaji ya tawi kuhusu 
utekelezaji wa maamuzi na maaagizo 
ya vikao vya juu.

(e)	 Kuzingatia na kujadili utekelezaji wa 
Itikadi, Falsafa, Sera na Mipango ya 
Chama inayohusu masuala ya jamii 
katika eneo la tawi yaani kijiji, mtaa 
au Shehiya.

(f)	 Kutoa mwongozo/maelekezo kwa 
wawakilishi wa Chama walio kwenye 
serikali ya kijiji au kamati ya mtaa au 
katika Shehiya.

(g)	 Kujadili na kuzingatia taarifa za utendaji 
wa Mabaraza ya Vijana, Wanawake 
na Wazee katika Tawi na kutoa 
maelekezo.

(h)	 Kuidhinisha Programu za Chama 
katika eneo lao.

(i)	 Kufanya uteuzi wa mwisho wa 
wagombea wa nafasi ya Mwenyekiti 
na wajumbe wa serikali za Kijiji/Mtaa.

7.2.9	 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Tawi 
watakuwa wale walioainishwa kwenye 
Ibara 7.2.3.

7.2.10	 Kamati ya Utendaji ya Tawi itakutana mara 
nne kwa mwaka yaani kila baada ya miezi 
mitatu. Vikao maalum/dharura vinaweza 
kuitishwa kadri itakavyolazimu.
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7.2.11	 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Tawi:-
(a)	 Kufanya uteuzi wa awali wa wagombea 

wa Chama katika chaguzi za serikali 
za Mitaa/Vijiji na kuwasilisha kwenye 
Mkutano Mkuu wa Kijiji/Tawi kwa 
uteuzi wa mwisho.

(b)	 Kufanya uteuzi wa mwisho wa 
wagombea uenyekiti wa Vitongoji

(c)	 Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu 
wa Tawi

(d)	 Kuandaa mikakati na kusimamia 
uendeshaji wa shughuli za Chama 
za kila siku tawini.

(e)	 Kusimamia na kuchukua hatua za 
kinidhamu dhidi ya wanachama na 
viongozi ngazi ya Msingi kwa mujibu wa 
masharti ya Katiba na kanuni za Chama.

(f)	 Kusimamia uchaguzi wa viongozi wa 
Chama katika ngazi ya Msingi

(g)	 Kuandaa mikakati na kusimamia 
kampeni za wagombea wa Chama 
katika chaguzi za kiserikali.

(h)	 Kuhamasisha wananchi kujiunga na 
Chama kwa kueneza Itikadi, Falsafa, 
Sera na Madhumuni ya Chama.

(i)	 Kutekeleza maamuzi ya vikao vya juu 
vya Chama.

(j)	 Kuweka kumbukumbu sahihi za 
uanachama katika madaftari ya 
wanachama kwa mujibu wa Kanuni 
za Chama.
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(k)	 Kuandaa taarifa mbalimbali za Chama 
kitawi na kuziwasilisha kwenye ngazi 
ya Kata kwa mujibu wa Kanuni za 
Chama.

(l)	 Kuweka katika majalada maalum 
kumbukumbu za vikao na nyaraka 
nyingine za mawasiliano katika 
Chama.

(m)	 Kufuatilia utendaji kazi wa vikao 
vya uongozi ngazi ya Msingi na 
kutoa ushauri ama msaada kadri 
itakavyowezekana.

(n)	 Kusimamia na kuweka kumbukumbu 
za mali, mapato na matumizi ya tawi 
husika.

(o)	 Kufuatilia utendaji na utekelezaji wa 
maelekezo ya Chama kwa viongozi 
wawakilishi wa Chama katika serikali 
za Vijiji, Mitaa na Shehia.

(p)	 Kutoa msaada kila inapobidi kwa 
viongozi wawakilishi wa Chama ndani 
ya Serikali za Vijiji, Mitaa na Shehiya.

(q)	 Kutayarisha na kusimamia programu 
za Chama katika ngazi husika.(r) 
Kumchagua mwakilishi wa Tawi katika 
Kamati ya Utendaji ya Kata.

(s)	 Kusimamia utekelezaji na uzingatiaji 
wa maadili ya Chama.

(t)	 Kusimamia utendaji wa Mabaraza ya 
Vijana,Wanawake na Wazee kwenye 
Tawi husika.
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7.3	 Ngazi ya Kata/Wadi
7.3.1	 Ngazi hii itaundwa katika eneo la Kata/

Wadi ya kiutawala katika mamlaka zote 
za serikali za Mitaa, yaani za Vijijini na za 
Mijini.

7.3.2	 Ngazi ya Kata/Wadi itaundwa kwa 
kuzingatia masharti ya kanuni zilizotungwa 
na Baraza Kuu la Chama.

7.3.3	 Viongozi wa ngazi ya Kata/Wadi ni kama 
ifuatavyo:-
(a)	 Mwenyekiti
(b)	 Katibu
(c)	 Katibu Mwenezi
(d)	 Mweka Hazina
(e)	 Wenyeviti na Makatibu wa Mabaraza 

ya Chama ngazi ya Kata.
(f)	 Mjumbe wa Mkutano Mkuu aliyecha

guliwa kwa mujibu wa Ibara ya 7.3.7 
(b) ya Katiba hii.

7.3.4	 Vikao vya Kata/Wadi
(a)	 Mkutano Mkuu wa Kata
(b)	 Kamati ya Utendaji ya Kata
(c)	 Sekretariat ya kata

7.3.5	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi 
watakuwa kama ifuatavyo;
(a)	 Wajumbe wote wa Kamati ya Utendaji 

ya Kata.
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(b)	 Wenyeviti wote wa matawi katika Kata. 
(c)	 Makatibu wote wa matawi katika Kata. 
(d)	 Wenyeviti wote wa Mabaraza ya 

Vijana, Wanawake na Wazee katika 
Kata.

(e)	 Makatibu wote wa mabaraza ya Vijana, 
Wanawake na Wazee katika Kata.

(f)	 Viongozi wote wa Umoja wa Serikali 
za Vijiji/Mitaa ngazi ya Kata.

7.3.6	 Mkutano Mkuu wa Kata utakutana mara 
mbili kwa mwaka. Mikutano maalum/
dharura inaweza kuitishwa wakati wowote 
na Kamati ya Utendaji kadri itakavyolazimu.

7.3.7	 Kazi za Mkutano Mkuu wa Kata:-
(a)	 Kuchagua viongozi wa Kata kama 

walivyoainishwa katika ibara ya 7.3.3. 
(a) – (d).

(b)	 Kuchagua mwakilishi wa Kata katika 
Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya.

(c)	 Kujadili taarifa za Kamati ya Utendaji 
ya Kata/Wadi na kutoa maamuzi au 
maelekezo kwa utekelezaji

(d)	 Kuzingatia na kutoa maelekezo ya 
utekelezaji kwa Kamati ya Utendaji 
ya Kata/Wadi juu ya maamuzi na 
maagizo ya vikao vya juu

(e)	 Kuzingatia, kujadili na kuweka 
miongozo ya utekelezaji wa Falsafa 
na Sera za Chama katika Kata/Wadi.
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(f)	 Kutoa mwongozo na maelekezo 
kwa wawakilishi wa Chama kwenye 
Halmashauri husika za Serikali za 
Mitaa.

(g)	 Kuzingatia na kutoa mapendekezo 
kwa ngazi za juu, kuhusu masuala ya 
kisiasa, kiuchumi na kijamii yanayo 
jitokeza katika Kata na yanahitaji 
hatua za kichama ngazi za juu

(h)	 Kusikiliza na kutoa uamuzi au 
mapendekezo kwa ngazi ya juu, 
kuhusu masuala ya kinidhamu kwa 
wanachama au viongozi wa Chama 
kwa kuzingatia masharti ya Katiba na 
Kanuni za Chama.

(i)	 Kuidhinisha Programu ya Chama 
katika Kata/Wadi.

(j)	 Kujadili na kuzingatia taarifa za 
utendaji wa Mabaraza ya Vijana, 
Wanawake na Wazee katika Kata/
Wadi.

7.3.8	 Wajumbe Kamati ya Utendaji ya Kata/Wadi.
(a)	 Mwenyekiti
(b)	 Katibu
(c)	 Katibu Mwenezi
(d)	 Mweka Hazina
(e)	 Wenyeviti na Makatibu wa Mabaraza 

ya Chama ngazi ya Kata.
(f)	 Mwakilishi mmoja aliyechaguliwa na 

Kamati ya Utendaji ya kila Tawi.
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(g)	 Mjumbe wa Mkutano Mkuu aliyecha
guliwa kwa mujibu wa Ibara ya 7.3.7 
(b).

(h)	 Diwani wa Kata na Diwani wa viti 
maalum anayeishi katika Kata husika

(i)	 Mwenyekiti na Katibu wa umoja wa 
viongozi wa serikali za Mitaa na Vijiji 
ngazi ya Kata.

7.3.9	 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Kata/Wadi;
(a)	 Kufanya uteuzi wa awali wa wagombea 

wa Chama katika uchaguzi wa 
madiwani.

(b)	 Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu 
ya Kata/Wadi.

(c)	 Kuandaa mikakati na kusimamia 
uendeshaji wa shughuli za Chama 
za kila siku katika Kata/Wadi.

(d)	 Kusimamia na kuchukua hatua za 
kinidhamu dhidi ya wanachama, 
watendaji na viongozi wa Kata/Wadi 
kwa mujibu wa masharti ya Katiba na 
Kanuni za Chama.

(e)	 Kusimamia uchaguzi wa viongozi wa 
Chama katika Mitaa, Vijiji na Vitongoji.

(f)	 Kuandaa mikakati na kusimamia 
kampeni za wagombea wa Chama 
katika chaguzi za kiserikali.

(g)	 Kuhamasisha wananchi kujiunga na 
Chama kwa kueneza Itikadi, Falsafa, 
Sera na Madhumuni ya Chama.
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(h)	 Kutekeleza maamuzi ya vikao vya juu 
vya Chama.

(i)	 Kuweka kumbukumbu sahihi za 
wanachama na wafuasi wa Chama 
katika madaftari kwa mujibu wa 
Kanuni za Chama.

(j)	 Kuandaa taarifa mbalimbali za Chama 
ngazi ya Kata/Wadi na kuziwasilisha 
kwenye ngazi ya Jimbo/Wilaya kwa 
mujibu wa Kanuni za Chama.

(k)	 Kuweka katika majalada maalum 
kumbukumbu za vikao na nyaraka 
nyingine za mawasiliano katika Chama.

(l)	 Kufuatilia utendaji kazi wa viongozi 
wa kiserikali waliotokana na Chama 
ngazi husika na kutoa ushauri kwa 
kadri inavyowezekana

(m)	 Kusimamia na kuweka kumbukumbu 
za mali, mapato na matumizi ya Kata/ 
Wadi husika.

(n)	 Kufuatilia utendaji na utekelezaji wa 
maelekezo ya Chama kwa viongozi 
wawakilishi wa Chama katika 
Halmashauri za Serikali za Mitaa.

(o)	 Kutoa msaada kila inapobidi kwa 
viongozi wawakilishi wa Chama katika 
Halmashauri za Serikali za Mitaa.

(p)	 Kutayarisha na kusimamia programu 
za Chama katika ngazi husika.

(q)	 Kusimamia utekelezaji na uzingatiaji 
wa maadili ya Chama.
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(r)	 Kusimamia utendaji wa Mabaraza ya 
Vijana, Wanawake na Wazee katika 
Kata/Wadi.

7.3.10	 Kamati ya Utendaji ya Kata/Wadi itakutana 
mara nne kwa mwaka yaani kila baada 
ya miezi mitatu. Vikao maalum/dharura 
vinaweza kuitishwa kadri itakavyolazimu.

7.3.11	 Wajumbe wa sekretarieti ya kata watakua 
wafuatao;
(a)	 Katibu wa Kata atakuwa Mwenyekiti 

wa Sekretariat
b)	 Katibu mwenezi wa Kata
c)	 Mweka Hazina wa Kata
d)	 Makatibu wa mabaraza ya chama 

ndani ya Kata
e)	 Katibu wa umoja wa wenyeviti wa 

Serikali za vijiji/mitaa ngazi ya kata.

7.3.12	 Kazi za Sekretariat ya Kata zitakuwa kama 
ifuatavyo:-

i.	 Uendeshaji wa shughuli za kila 
siku za chama.

ii.	 Uandaaji wa agenda, nyaraka 
kwa ajili ya vikao vya Kamati ya 
Utendaji na Mkutano Mkuu wa 
Kata.
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7.4	 Ngazi ya Wilaya/Jimbo la Uchaguzi
 7.4.1	 Ngazi za Wilaya/Majimbo zitakuwa na 

miundo ya aina mbili;
(a)	 Wilaya zenye Jimbo moja la Uchaguzi 

wa Bunge/Baraza la Wawakilishi
(b)	 Wilaya zenye zaidi ya Jimbo moja la 

uchaguzi
(c)	 Aidha katika miundo yote miwili, 

Wilaya/Majimbo ambayo yametimiza 
masharti yafuatayo yatajulikana kama 
Wilaya/Majimbo ya Chama:-
(i)	 Wilaya zenye muundo wa 

Chama uliokamilika toka katika 
ngazi ya chini kabisa hadi ya 
juu.

(ii)	 Wilaya/ Jimbo zenye timu kamili 
ya viongozi wa kuchaguliwa 
kikatiba katika ngazi zote za 
chini.

(iii)	 Wilaya/Jimbo zenye Uongozi 
wa Wilaya wa kuchaguliwa 
uliokamilika.

(iv)	 Majimbo ya Mkoa wa Dar es 
Salaam yatakuwa na hadhi ya 
Wilaya.

7.4.2	 Ngazi ya Jimbo/Wilaya ya Jimbo itaundwa 
kwa kuzingatia masharti ya Kanuni za 
Chama zilizotungwa na Baraza kuu la 
Chama.
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Viongozi wa Wilaya yenye Jimbo Moja la Uchaguzi

7.4.3	 Viongozi wa Wilaya zenye Jimbo moja la 
uchaguzi watakuwa wafuatao;
(a)	 Mwenyekiti
(b)	 Katibu
(c)	 Katibu mwenezi
(d)	 Mweka Hazina
(e)	 Wenyeviti wa Mabaraza ngazi ya kata 

katika Jimbo/Wilaya
(f)	 Makatibu wa Mabaraza ngazi ya 

Wilaya/Jimbo

7.4.4	 Vikao vya Wilaya zenye Jimbo moja la 
Uchaguzi vitakuwa vifuatavyo:-
(a)	 Mkutano Mkuu
(b)	 Kamati ya Utendaji ya Jimbo/Wilaya 
(c)	 Sekretarieti ya Jimbo/Wilaya

7.4.5	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Jimbo/ 
Wilaya watakuwa;
(a)	 Wajumbe wote wa kamati ya Utendaji 
(b)	 Wenyeviti wote wa kata za Jimbo/ 

Wilaya
(c)	 Makatibu wote wa kata za Jimbo/ 

Wilaya
(d)	 Makatibu Waenezi wote wa Kata za 

Jimbo/Wilaya
(e)	 Waweka hazina wote wa Jimbo/

Wilaya.
(f)	 Wenyeviti wa mabaraza ya Chama 

ngazi ya kata katika Jimbo/Wilaya
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(g)	 Makatibu wa mabaraza wote wa kata/ 
wadi katika Jimbo/Wilaya

(h)	 Wajumbe wa kila kata waliochanguliwa 
kwa mujibu wa Ibara ya 7.3.7(b)

(i)	 Wenyeviti na Makatibu wa Mabaraza 
ya Chama katika Wilaya.

7.4.6	 Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya utafanyika 
mara moja kwa mwaka. Mikutano maalum/ 
dharura inaweza kuitishwa wakati wowote 
na Kamati ya Utendaji kadri itakavyolazimu.

7.4.7	 Kazi za Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya 
zitakuwa:
(a)	 Kuchagua viongozi wa Kamati 

ya Utendaji ya Wilaya/Jimbo 
na kupendekeza majina ya 
wanaopendekezwa kuwa Katibu wa 
Jimbo/Wilaya kwa Kamati ya Utendaji 
ya Kanda.

(b)	 Kuzingatia na kutoa maelekezo ya 
utekelezaji kwa Kamati ya Utendaji 
ya Jimbo/Wilaya juu ya maamuzi na 
maagizo ya vikao vya juu.

(c)	 Kujadili taarifa za Kamati ya Utendaji 
ya Wilaya na kutoa maamuzi au 
maelekezo kwa utekelezaji.

(d)	 Kuzingatia, kujadili na kuweka 
miongozo ya utekelezaji wa Falsafa 
na Sera za Chama katika Wilaya

(e)	 Kutoa mwongozo na maelekezo 
kwa wawakilishi wa Chama katika 
Halmashauri za Serikali za Mitaa.
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(f)	 Kuzingatia na kutoa mapendekezo 
kwa ngazi za juu, juu ya masuala 
ya kisiasa, kiuchumi na kijamii 
yanayojitokeza katika Wilaya na 
yanayohitaji hatua za kichama ngazi 
za juu.

(g)	 Kusikiliza na kutoa uamuzi au 
mapendekezo kwa ngazi ya juu, 
kuhusu masuala ya kinidhamu kwa 
wanachama au viongozi wa Chama 
kwa kuzingatia masharti ya Katiba na 
Kanuni za Chama.

(h)	 Kuidhinisha Programu za Chama 
katika Jimbo/Wilaya.

(i)	 Kuchagua mwakilishi wa wilaya 
kwenye Mkutano Mkuu wa Taifa.

7.4.8	 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Jimbo/ 
Wilaya yenye Jimbo moja watakuwa kama 
ifuatavyo;
(a)	 Mwenyekiti
(b)	 Katibu
(c)	 Katibu Mwenezi
(d)	 Mweka Hazina
(e)	 Wenyeviti wa Mabaraza ya Chama 

ngazi ya Wilaya/Jimbo
(f)	 Makatibu wa Mabaraza ya Chama 

ngazi ya Wilaya/Jimbo
(g)	 Mbunge/Mwakilishi wa Chama 

anayeishi katikaJimbo/Wilaya
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(h)	 Mwenyekiti na Makamu wake wa 
Halmashauri inayoongozwa na 
Chama.

(i)	 Mwenyekiti na Katibu wa Umoja 
wa Madiwani ngazi ya Wilaya au 
mwakilishi wa madiwani pale ambapo 
umoja huo haupo.

(j)	 Wajumbe wasiozidi wanne watakao 
chaguliwa na Mkutano Mkuu wa 
Jimbo/ Wilaya angalau wawili kati yao 
wawe wanawake.

(k)	 Wajumbe maalum wawi l i 
watakaoteuliwa na kamati ya utendaji 
ya wilaya/ Jimbo.

(l)	 Mjumbe wa Mkutano Mkuu Taifa 
aliyechaguliwa na Mkutano Mkuu wa 
Jimbo.

(m)	 Mwenyekiti na Katibu wa Umoja wa 
Serikali za Vijiji/Mitaa ngazi ya Wilaya.

(n)	 Kutakuwa na Wajumbe maalum wawili, 
walioteuliwa na Kamati ya Utendaji ya 
Kanda kuingia Kamati ya Utendaji ya 
Jimbo/Wilaya.

(o)	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu Taifa 
wanaotokana na Mabaraza wanaoishi 
katika Jimbo/ Wilaya husika ”.

7.4.9	 Kamati ya Utendaji ya Jimbo/Wilaya 
itakutana mara nne kwa mwaka yaani kila 
baada ya miezi mitatu. Vikao maalum/
dharura vinaweza kuitishwa kadri 
itakavyolazimu.
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7.4.10	 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Jimbo/
Wilaya: 
(a)	 Kuthibitisha mapendekezo ya uteuzi 

wa wagombea udiwani katika Kata/ 
Wadi zilizo ndani ya Jimbo/Wilaya.

(b)	 Kutoa mapendekezo juu ya orodha 
ya wagombea wa udiwani wa viti 
maalum inayowasilishwa na Baraza 
la Wanawake ngazi ya Jimbo.

(c)	 Kuandaa na kuthibitisha agenda za 
Mikutano Mikuu ya Jimbo/Wilaya.

(d)	 Kuandaa mikakati na kusimamia 
uendeshaji wa shughuli za Chama 
Jimbo/Wilaya.

(e)	 Kusimamia na kuchukua hatua za 
kinidhamu dhidi ya wanachama na 
viongozi wa Kata/Wadi kwa mujibu 
wa masharti ya Katiba na Kanuni za 
Chama

(f)	 Kusimamia uchaguzi wa viongozi wa 
Chama katika Kata/Wadi.

(g)	 Kuandaa mikakati na kusimamia 
kampeni za wagombea wa Chama 
katika chaguzi za kiserikali.

(h)	 Kuhamasisha wananchi kujiunga na 
Chama kwa kueneza Itikadi, Falsafa, 
Sera na Madhumuni ya Chama.(i)	
Kutekeleza maamuzi ya vikao vya juu 
vya Chama.

(j)	 Kuweka kumbukumbu sahihi za 
wanachama katika madaftari ya 
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wanachama kwa mujibu wa Kanuni 
za Chama.

(k)	 Kuandaa taarifa mbalimbali za Chama 
katika Jimbo/Wilaya na kuziwasilisha 
kwenye ngazi ya Taifa kwa mujibu wa 
Kanuni za Chama.

(l)	 Kuweka katika majalada maalum 
kumbukumbu za vikao na nyaraka 
nyingine za mawasiliano katika 
Chama.

(m)	 Kujadili taarifa za Sekretariati ya 
Jimbo/Wilaya na kutoa maamuzi au 
maelekezo ya utekelezaji.

(n)	 Kusimamia na kuweka kumbukumbu 
za mali, mapato na matumizi ya Jimbo/ 
Wilaya .

(o)	 Kufuatilia utendaji na utekelezaji wa 
maelekezo ya Chama kwa viongozi 
wawakilishi wa Chama katika 
Halmashauri za serikali za Mitaa na 
inapobidi kutoa ushauri na msaada 
pindi unapohitajika.

(p)	 Kutayarisha na kusimamia programu 
za Chama katika ngazi husika.

(q)	 Kusikiliza na kutoa maamuzi juu ya 
rufaa za uchaguzi wa Chama katika 
ngazi ya Kata/Wadi.(r)	 K u f a n y a 
uteuzi wa awali wa wagombea Ubunge 
na Uwakilishi (Zanzibar).

(s)	 Kupendekeza kwa Kamati Kuu 
majina ya wagombea wa nafasi ya 
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Mwenyekiti/Makamu Mwenyekiti na 
Mameya/Manaibu Meya.

(t)	 Kupendekeza mgombea wa nafasi 
ya Meya/ Naibu Meya wa mamlaka 
ya Miji na Miji midogo.

(u)	 Kusimamia utekelezaji na uzingatiaji 
wa maadili ya Chama.

(v)	 Kuthibitisha wajumbe wateule wa 
kamati ya utendaji waliopendekezwa 
na Mwenyekiti kwa kushauriana na 
Katibu wa Jimbo/Wilaya

(w)	 Kusimamia utendaji wa Mabaraza ya 
Vijana,Wanawake na Wazee katika 
Jimbo/Wilaya.

(x)	 Kumwachisha ujumbe wa Kamati 
ya Utendaji mjumbe mteule ambaye 
ataenda kinyume na Katiba, Kanuni 
na Maadili ya Chama ama hatakidhi 
matakwa ya kuteuliwa kwake.

7.4.11	 Wajumbe wa Sekretariat ya Jimbo/Wilaya 
watakuwa kama ifuatavyo;
(a)	 Katibu wa Jimbo/Wilaya
(b)	 Katibu Mwenezi wa Jimbo/Wilaya
(c)	 Mweka Hazina wa Jimbo/Wilaya(d) 

Makatibu wa Mabaraza ya Chama 
ndani ya Jimbo/Wilaya

(e)	 Katibu wa umoja wa madiwani wa 
Wilaya

(f)	 Katibu wa umoja wa Viongozi wa 
serikali za Vijiji/Mitaa Wilaya
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(g)	 Mratibu wa Masuala ya sheria wa 
Jimbo/Wilaya.

(h)	 Mratibu wa TEHAMA wa Jimbo/
Wilaya.

7.4.12	 Kazi za Sekretarieti ya Jimbo zitakuwa 
kama ifuatavyo;
(a)	 Utekelezaji wa kazi za kila siku za 

uendeshaji wa shughuli za chama.
(b)	 Utekelezaji wa maamuzi na maele

kezo ya Kamati ya Utendaji.
(c)	 Uandaaji wa agenda, nyaraka kwa 

ajili ya vikao vya Kamati ya Utendaji 
na Mkutano Mkuu.

Wilaya zenye zaidi ya Jimbo Moja la Uchaguzi
7.4.13	 Kutakuwa na vyombo viwili vya uongozi 

ambavyo ni:-
(a)	 Baraza la Uongozi la Wilaya
(b)	 Vikao vya Mashauriano vya Wilaya

7.4.14	 Baraza la Uongozi la Wilaya litakuwa na 
wajumbe wafuatao:-
(a)	 Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi 

Wilaya
(b)	 Katibu wa Baraza la Uongozi la Wilaya 
(c)	 Wenyeviti wa Mabaraza ya Chama 

ngazi ya Wilaya.
(d)	 Mwenyekiti na Katibu wa Umoja 

wa Madiwani ngazi ya Wilaya au 
mwakilishi wa madiwani pale ambapo 
umoja huo haupo.
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(e)	 Mwenyekiti na Katibu wa Umoja wa 
Serikali za Vijiji/Mitaa ngazi ya Wilaya 
/Halmashauri.

7.4.15	 Kazi za Baraza la Uongozi la Wilaya 
zitakuwa kama ifuatavyo;
(a)	 Kuwa kiunganishi baina ya Jimbo 

na Jimbo ndani ya Wilaya na Kati ya 
Jimbo na ngazi za juu.

(b)	 Kutoa ushauri na misaada ya kiutendaji 
kwa majimbo ndani ya Wilaya

(c)	 Kuratibu shughuli za kampeni ya 
wagombea Urais na Mgombea 
Mwenza wa Chama katika Wilaya 
nzima.

(d)	 Kuratibu na kuunganisha shughuli 
za mabaraza yote ya Chama katika 
Wilaya.

(e)	 Kuwa kiunganishi cha Chama na 
shughuli za Kiserikali ndani ya Wilaya.

(f)	 Kuratibu na kutoa taarifa kwa ngazi za 
juu za chama juu ya hali ya kisiasa, 
kiuchumi, kijamii na kiutawala ngazi 
ya Wilaya husika.

(g)	 Kuandaa na kutayarisha mikutano ya 
vikao vya Mashauriano.

7.4.16	 Vikao vya Mashauriano vya Wilaya 
vitakuwa na wajumbe wafuatao:-
(a)	 Wajumbe wote wa Baraza la Uongozi 

Wilaya
(b)	 Wenyeviti wa Majimbo ndani ya Wilaya
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(c)	 Makatibu wa Majimbo ndani ya Wilaya 
(d)	 Wenyeviti Mabaraza ya Chama ndani 

ya Wilaya
(e)	 Makatibu Mabaraza ya Chama ndani 

ya Wilaya
(f)	 Makatibu Waenezi wa Majimbo ndani 

ya Wilaya

7.4.17	 Kazi za Vikao vya Mashauriano zitakuwa 
ni:
(a)	 Kujadili na kuweka msimamo wa 

pamoja wa kiutekelezaji kuhusu 
masuala ya kisiasa, kijamii na 
kiutawala ndani ya Wilaya.

(b)	 Kujadili na kutoa ushauri ngazi za juu 
kuhusu masuala ya kisiasa, kijamii na 
kiutawala yanayohitaji kuchukuliwa 
hatua na ngazi hizo.

(c)	 Kushauriana na kukubaliana juu ya 
ratiba ya kampeni ya wagombea Urais 
wa Chama na kujiwekea mgawanyo 
wa majukumu.

(d)	 Kujadili na kutoa ushauri kwa viongozi 
wa Chama wa Majimbo na kwa 
Mamlaka ya Utawala wa Serikali za 
Mitaa unaoongozwa na Chama.

(e)	 Kumchagua mwenyekiti wa Baraza la 
Uongozi la Wilaya.

(f)	 Kupendekeza kwa Kamati ya Utendaji 
ya Kanda jina la Katibu wa Baraza la 
Uongozi Wilaya.
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(g)	 Kushughulikia rufaa za maamuzi ya 
kinidhamu kutoka ngazi ya Kata/Wadi.

7.5	 Ngazi ya Mkoa
7.5.1	 Ngazi hii itaundwa katika kila eneo la Mkoa 

wa kiutawala wa Serikali Kuu isipokuwa 
Mkoa wa Dar es Salaam. Katika ngazi hii 
ya Mkoa, patakuwa na Mikoa ya Chama 
ambayo imetimiza masharti yafuatayo:-
(a)	 Muundo wa Chama uliokamilika toka 

katika ngazi ya chini kabisa toka 
Wilaya hadi Mkoa.

(b)	 Timu kamili ya viongozi wa kuchaguliwa 
kikatiba katika ngazi zote.

(c)	 Wilaya za Dar es salaam zitakuwa na 
hadhi ya Mkoa.

7.5.2	 Ngazi ya Mkoa itakuwa na vyombo viwili 
vya uongozi kama ifuatavyo:-
(a)	 Baraza la Uongozi la Mkoa
(b)	 Vikao vya Mashauriano kimkoa

7.5.3	 Wajumbe wa Baraza la Uongozi la Mkoa 
watakuwa kama ifuatavyo;
(a)	 Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi 

Mkoa
(b)	 Katibu wa Baraza la Uongozi Mkoa
(c)	 Wenyeviti wa Mabaraza ya Chama 

ndani ya Mkoa
(d)	 Mjumbe wa Kamati Kuu anayeishi 

katika Mkoa husika na aliyejisajili 
katika Msingi ndani ya Mkoa husika.
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(e)	 Mwenyekiti na Katibu wa Umoja wa 
madiwani ngazi ya Mkoa.

(f)	 Mwenyekiti na Katibu wa Wabunge 
ndani ya Mkoa

(g)	 Wajumbe wa Baraza Kuu wanaotokana 
na Mabaraza wanaoishi katika Mkoa 
husika.

7.5.4	 Kazi za Baraza la Uongozi la Mkoa zitakuwa 
kama ifuatavyo;
(a)	 Kuwa kiunganishi baina ya Wilaya 

ndani ya Mkoa na Wilaya na ngazi za 
juu.

(b)	 Kutoa ushauri na misaada ya kiutendaji 
kwa uongozi wa Wilaya za Mkoa.

(c)	 Kuratibu shughuli za kampeni za 
wagombea urais katika Mikoa na 
mgawanyo wa majukumu ki-wilaya.

(d)	 Kuratibu na kuunganisha shughuli 
za mabaraza yote ya Chama katika 
Mkoa. 

(e)	 Kuwa kiunganishi cha Chama na 
shughuli za kiserikali katika mkoa

(f)	 Kuratibu na kutoa taarifa kwa chama 
ngazi ya Kanda juu ya hali ya kisiasa, 
kijamii na kiutawala ndani ya Mkoa.

(g)	 Kuandaa na kutayarisha mikutano ya 
vikao vya Mashauriano.

(h)	 Kuwa mamlaka ya nidhamu kwa 
viongozi wa Jimbo/Wilaya.
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7.5.5	 Vikao vya Mashauriano Ngazi ya Mkoa 
vitakuwa na Wajumbe Wafuatao;
(a)	 Wajumbe wote wa Baraza la Uongozi 

la Mkoa.
(b)	 Wenyeviti na Makatibu wa Majimbo/ 

Wilaya katika Mkoa.
(c)	 Makatibu Wenezi wa Majimbo katika 

Mkoa.
(d)	 Wenyeviti na Makatibu wa Mabaraza 

ya Chama ngazi ya Jimbo/Wilaya.
(e)	 Wenyeviti na Makatibu wa Kamati za 

uratibu za mabaraza ya Chama za 
Wilaya (yenye Jimbo zaidi ya moja).

(f)	 Makatibu wa mabaraza ya chama 
ngazi ya Mikoa.

(g)	 Wajumbe wa Baraza Kuu wanaotokana 
na Mabaraza wanaoishi katika Mkoa 
husika.

(h)	 Wabunge/ Wawakilishi wote ndani ya 
Mkoa husika.

7.5.6	 Kazi za Vikao vya Mashauriano
(a)	 Kujadili na kuweka msimamo mmoja 

wa kiutekelezaji kuhusu maswala ya 
kisiasa, kijamii na kiutawala ndani ya 
Mkoa.

(b)	 Kujadili na kutoa ushauri ngazi za juu 
kuhusu masuala ya kisiasa, kijamii na 
kiutawala yanayohitaji kuchukuliwa 
hatua na ngazi hizo.

(c)	 Kushauriana na kukubaliana juu ya 
utekelezaji wa ratiba ya kampeni 
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ya wagombea Urais na Mgombea 
Mwenza wa Chama na kujiwekea 
mgawanyo wa majukumu.

(d)	 Kujadili na kutoa ushauri kwa viongozi 
wa chama wa Majimbo, Wabunge/
Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi na 
kwa Mamlaka za Utawala wa Serikali 
za Mitaa unaoongozwa na Chama.

(e)	 Kumchagua Mwenyekiti wa Baraza la 
Uongozi Mkoa.

(f)	 Kupendekeza kwa Kamati ya Utendaji 
ya Kanda jina la Katibu wa Baraza 
la Uongozi Mkoa.7.5.7 Vikao vya 
Mashauriano vitafanyika mara moja 
kwa mwaka lakini vikao maalum/ 
vya dharura vinaweza kufanyika kwa 
maombi maalum toka wilayani au kwa 
maelekezo kutoka ngazi ya Taifa.

7.6	 Ngazi ya Kanda
7.6.1	 Kutakuwa na Kanda za Chama kwa taratibu 

zitakazowekwa na Baraza Kuu kutokana 
na mahitaji ya kisiasa, kiuchumi na kijamii.

7.6.2	 Ngazi ya Kanda itakuwa na vikao vitatu 
vya Uongozi.
(a)	 Baraza la Uongozi la Kanda
(b)	 Kamati ya Utendaji ya Kanda
(c)	 Sekretarieti ya Kanda
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7.6.3	 Wajumbe wa Baraza la Uongozi la Kanda 
watakuwa kama ifuatavyo;
(a)	 Wajumbe wote wa Kamati ya Utendaji 

ya Kanda.
(b)	 Wajumbe wa Kamati Kuu ambao 

wamesajiliwa katika ngazi ya Msingi 
ndani ya Kanda husika.

(c)	 Wenyeviti na Makatibu wa Wilaya/ 
Majimbo ndani ya Kanda

(d)	 Wabunge/Wawakilishi wanaotoka 
katika Kanda husika.

(e)	 Wajumbe wote wa mabaraza ya 
Uongozi ya Mikoa ndani ya Kanda 
husika.

(f)	 Mameya/Wenyeviti wa Halmashauri 
wa CHADEMA ndani ya Kanda husika.

(g)	 Mwenyekiti na Katibu wa Umoja wa 
Madiwani ngazi ya Kanda.

7.6.4	 Kazi za Baraza la Uongozi la Kanda 
zitakuwa kama ifuatavyo;
(a)	 Kitakuwa Chombo cha juu cha 

maamuzi ya kisera na kisiasa ndani 
ya Kanda.

(b)	 Kusimamia utendaji wa Kamati ya 
Utendaji ya Kanda.

(c)	 Kuchagua Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti na Mtunza Hazina wa 
Kanda.

(d)	 Kuthibitisha Wenyeviti na Makatibu 
wa Kamati za Kitaalam za Kanda kwa 
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kuzingatia sifa na vigezo vilivyowekwa 
baada ya kupokea mapendekezo ya 
Kamati ya Utendaji.

(e)	 Kusimamia na kuendesha kampeni 
wakati wa chaguzi za kiserikali.

7.6.5	 Baraza la Uongozi la Kanda litakutana mara 
mbili ndani ya miaka mitano. Vikao maalumu 
au vya dharura vitafanyika kwa maombi 
maalumu kutoka Mikoani kwa maalekezo 
kutoka Taifa.

7.6.6	 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Kanda 
ni:-
(a)	 Mwenyekiti
(b)	 Makamu Mwenyekiti
(c)	 Wajumbe wote wa Sekretariet ya 

Kanda isipokuwa Maafisa wa Kanda 
na Makatibu wa Kamati za Kitaalam 
hawatakuwa na kura.

(d)	 Wenyeviti wa Mabaraza ngazi ya Kanda
(e)	 Mwenyekiti wa wabunge ndani ya Kanda
(f)	 Mwenyekiti Umoja wa Madiwani ndani 

ya Kanda
(g)	 Wenyeviti wa Kamati za kitaalamu 

zitakazoundwa kwa mahitaji maalum.
(h)	 Wenyeviti wa Mikoa ndani ya Kanda 

husika.

7.6.6	 Kazi ya Kamati ya Utendaji ya Kanda ni-: 
(a)	 Kuandaa mpango kazi wa Chama ndani 

ya Kanda
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(b)	 Kusimamia utendaji kazi wa ngazi za chini za 
Kanda.

(c)	 Kusimamia nidhamu ya Makatibu wa Chama ndani 
ya Kanda.

(d)	 Kusimamia utekelezaji wa maelekezo kutoka ngazi 
ya Taifa.

(e)	 Kuteua maafisa wa ofisi ya Kanda
(f)	 Kuthibitisha uteuzi wa Makatibu wa Mikoa, Wilaya 

na Majimbo
(g)	 Kuteua wajumbe maalum wawili kuingia Kamati 

ya Utendaji ya Jimbo/ Wilaya.
(h)	 Kusimamia Sekretariat ya Kanda.
(i)	 Kuwa mamlaka ya nidhamu kwa madiwani ndani 

ya Kanda.
(j)	 Kushauri Kamati Kuu kuhusu uteuzi na nidhamu 

ya Wabunge, Mameya/ Wenyeviti wa Halmashauri 
na Madiwani ndani ya Kanda.

7.6.7	 Kamati ya utendaji ya Kanda itakutana mara nne kwa 
mwaka. Vikao maalumu au vya dharura vinaweza 
kuitishwa muda wowote kadiri itakavyolazimu.

7.6.8	 Wajumbe wa Sekretarieti ya Kanda ni:-
(a)	 Katibu wa Kanda atakuwa Mwenyekiti wa 

Sekretariat na atapendekezwa na Sekretariat ya 
Kamati Kuu kwa kushauriana na Mwenyekiti wa 
Kanda husika kutoka miongoni mwa Wanachama 
wenye sifa na kuthibitishwa na Kamati Kuu.

(b)	 Makatibu wa Kamati zote za kudumu za Kanda
(c)	 Makatibu wa Mabaraza ngazi ya Kanda.
(d)	 Mtunza Hazina wa Kanda
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(e)	 Katibu wa umoja wa Wabunge ndani 
ya Kanda

(f)	 Katibu wa umoja wa Madiwani ngazi 
ya Kanda

(g)	 Maafisa wa kanda

7.6.9	 Kazi za Sekretarieti ya Kanda zitakuwa ni 
kama ifuatavyo;
(a)	 Kuwa chombo cha Utendaji cha 

Kamati ya Utendaji ya Kanda
(b)	 Kuzisimamia, kuendesha na kuratibu 

shughuli za kila siku za Kanda
(c)	 Kutekeleza maagizo ya kila mara 

kutoka ngazi ya Taifa.

7.6.10	 Kutakuwa na Kamati za Kudumu za Kanda 
zitakazoundwa kama ifuatavyo-:
(a)	 Kamati ya Fedha na Rasilimali
(b)	 Kamati ya Mafunzo
(c)	 Kamati ya Uenezi
(d)	 Kamati ya Sheria na Haki za Binadamu 
(e)	 Kamati ya CHADEMA ni Msingi
(f)	 Kamati ya Hamasa
(g)	 Kamati ya Sera, Ilani na Utafiti.
(h)	 Kamati ya Wagombea
(i)	 Kamati ya Maadili
(j)	 Kamati ya TEHAMA

7.6.10.1	 Kila Kanda itakuwa na mamlaka ya 
Kuunda Kamati nyingine zaidi ya zile 
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zilizoainishwa baada ya kushauriana 
na Ofisi ya Katibu Mkuu.

7.6.10.2	 Kila Kamati ya Kanda itapewa kazi/
hadidu za rejea na Ofisi ya Katibu Mkuu.

7.7	 Ngazi ya Taifa
7.7.1	 Ngazi hii itaundwa kwa eneo lote la Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania.

7.7.2	 Ngazi ya Taifa itaundwa kwa kuzingatia 
masharti ya Kanuni za Chama zilizotungwa 
na Baraza Kuu.

7.7.3	 Viongozi Wakuu wa Ngazi ya Taifa 
watakuwa wafuatao:
(a)	 Mwenyekiti wa Taifa
(b)	 Makamu Mwenyekiti Bara
(c)	 Makamu Mwenyekiti Zanzibar
(d)	 Katibu Mkuu
(e)	 Naibu Katibu Mkuu Bara
(f)	 Naibu Katibu Mkuu Zanzibar

7.7.4	 Kutakuwa na Kurugenzi za Utendaji 
Makao Makuu ya Chama zitakazoundwa 
na Kamati Kuu kutokana na mahitaji ya 
Chama.

7.7.5	 Kutakuwa na kamati za hamasa ambazo 
utaratibu wa uundwaji wake na utendaji 
wa kazi utaelezwa kwenye Mwongozo 
utakaotungwa na Baraza Kuu.
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7.7.6	 Kamati Kuu inaweza kuongeza au 
kupunguza idadi ya Kurugenzi kadri ya 
mahitaji

7.7.7	 Ngazi ya Taifa itakuwa na vikao kama 
ifuatavyo;
(a)	 Mkutano Mkuu wa Taifa
(b)	 Baraza Kuu
(c)	 Kamati Kuu
(d)	 Sekretarieti ya Kamati Kuu

7.7.8	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu watakuwa 
kama ifuatavyo;
(a)	 Wajumbe wote wa Kamati Kuu
(b)	 Wajumbe wote wa Baraza Kuu
(c)	 Wenyeviti wa Wilaya/Majimbo
(d)	 Makatibu wote wa Majimbo/Wilaya
(e)	 Wabunge wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi Zanzibar wanaotokana 
na Chama

(f)	 Wajumbe ishirini watakaochaguliwa 
na Mikutano Mikuu ya kila Baraza la 
chama kuingia kwenye Mkutano Mkuu 
Taifa kwa kama ifuatavyo:-
(i)	 Wajumbe kumi na tano kutoka 

Tanzania Bara
(ii)	 Wajumbe watano kutoka 

Tanzania Zanzibar kwa kila 
baraza

(g)	 Mjumbe Mwakilishi wa kila Wilaya
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(h)	 Viongozi wa Kitaifa wa Mabaraza 
ambao sio wajumbe wa Kamati Kuu.

7.7.9	 Mkutano Mkuu Taifa utakutana mara moja 
katika kipindi cha miaka mitano. Mikutano 
Mikuu maalum / dharura inaweza kuitishwa 
wakati wowote ukiwepo ulazima kwa 
utaratibu utakaowekwa na Kanuni.

7.7.10	 Kazi za Mkutano Mkuu wa Taifa zitakuwa 
kama ifuatavyo;
(a)	 Kuchagua Mwenyekiti wa Chama Taifa 

na Makamu wake wawili
(b)	 Kujadili taarifa za Baraza Kuu na 

kutoa maamuzi na maelekezo kwa 
utekelezaji.

(c)	 Kuteua mgombea wa Urais na 
mgombea mwenza wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na mgombea 
Urais wa Zanzibar.

(d)	 Kujadili na kuridhia Itikadi, Falsafa na 
Sera za Chama na kuweka mikakati 
na miongozo ya utekelezaji.

(e)	 Kujadili na kuridhia programu ya 
Chama kwa kuzingatia mapendekezo 
ya Baraza Kuu.

(f)	 Kuzingatia na kutoa maamuzi juu 
ya rufaa na masuala ya kinidhamu 
yanayowakilishwa na Baraza kuu.

(g)	 Kupokea na kujadili taarifa ya Bodi ya 
wadhaminiwa Chama juu ya mali na 
rasilimali za Chama
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(h)	 Kuidhinisha Ilani (Manifesto) ya 
Chama kwa uchaguzi mkuu.

(i)	 Kuthibitisha mapendekezo ya kuunda 
Tume maalum kama yalivyowalishwa 
na Baraza Kuu.

(j)	 Kujadili na kufanyia maamuzi agenda 
nyingine yeyote iliyoletwa kwake na 
Baraza Kuu.

(k)	 Kujadili na kuthibitisha mapendekezo 
ya mabadiliko ya Katiba ya Chama.

7.7.11	 Wajumbe wa Baraza Kuu la Taifa watakuwa 
kama ifuatavyo;
(a)	 Wajumbe wote wa Kamati Kuu
(b)	 Makamu Mwenyekiti wa Kanda
(c)	 Makatibu wa Kanda
(d)	 Watunza Hazina wa Kanda
(e)	 Wenyeviti wa Baraza la Uongozi, 

Mkoa.
(f)	 Makatibu wa Mkoa
(g)	 Wajumbe wateule wasiozidi sita 

watakaoteuliwa na Mwenyekiti wa 
Taifa kwa kushauriana na Katibu 
Mkuu na kuidhinishwa na Baraza Kuu. 
Wajumbe wateule hawa watateuliwa 
kwa uwiano wa wajumbe wanne; 
wanaume na wanawake wawili.

(h)	 Wajumbe watano watakaochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa kila Baraza la 
Chama, kwa uwiano wa wajumbe 
wanne toka Bara na mmoja toka 
Zanzibar kwa kila Baraza.
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(i)	 Wenyeviti wa Wilaya za Chama
(j)	 Makatibu wa Wilaya za Chama

7.7.12	 Kazi za Baraza Kuu:-
(a)	 Kupendekeza wagombea wa Urais 

na Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
Rais wa Zanzibar na kuwasilisha 
mapendekezo yake katika mkutano 
mkuu kwa uamuzi.

(b)	 Kupokea na kudhibitisha jina la 
Katibu Mkuu litakalowakilishwa na 
mwenyekiti taifa.

(c)	 Kupokea na kudhibitisha majina 
mawili ya manaibu Katibu Mkuu 
moja kutoka Tanzania Bara na moja 
kutoka Zanzibar yatakayowasilishwa 
na Mwenyekiti Taifa.

(d)	 Kuchagua wajumbe nane kuingia 
kwenye Kamati Kuu. Kwa uwiano 
ufuatao:-
i.	 Wanaume watatu na wanawake 

watatu kutoka Tanzania Bara na 
angalau mmoja awe mlemavu.

ii.	 Mwanaume na Mwanamke 
mmoja kutoka Tanzania Zanzibar.

(e)	 Kudhibitisha wajumbe walioteuliwa 
na Mwenyekiti Taifa kwa mujibu wa 
kifungu cha 7.7.14(q).

(f)	 Kusikiliza na kutoa maamuzi juu ya 
rufaa za uchaguzi na za kinidhamu 
kutoka ngazi za chini.
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(g)	 Kujadili mikakati ya uendeshaji wa 
shughuli za Chama kwa kipindi kati ya 
Mkutano Mkuu na Mkutano Mkuu na 
kuifanyia maamuzi.

(h)	 Kuthibitisha mikakati na rasilimali za 
kuendesha kampeni za wagombea 
wa Chama katika chaguzi za Serikali 
hususani uchaguzi Mkuu na uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa.

(i)	 Kuandaa ratiba na maelekezo ya 
uchaguzi wa kichama kwa mujibu wa 
Katiba na Kanuni za Chama

(j)	 Kutunga na kuzifanyia marekebisho 
Kanuni za Chama pamoja na miongozo 
mbalimbali ndani ya Chama.

(k)	 Kujadili taarifa za Kamati Kuu na kutoa 
maamuzi na maelekezo kwa utekelezaji.

(l)	 Kusimamia utendaji kazi wa Kamati Kuu.
(m)	 Kupendekeza kwa Mkutano Mkuu 

masuala yote ya Katiba ya Chama na 
mabadiliko yake.

(n)	 Kujadili rasimu ya Ilani (Manifesto) 
ya uchaguzi Mkuu na kuwasilisha 
mapendekezo yake kwa Mkutano Mkuu 
kwa maamuzi.

(o)	 Kuteua Wajumbe wa Bodi ya wadhamini 
ya Chama.

(p)	 Kusimamia utekelezaji na uzingatiaji wa 
maadili ya Chama.

(q)	 Kuthibitisha kanuni za uendeshaji Chama 
na miongozo ya Mabaraza ya Vijana, 
Wanawake naWazee.
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(r)	 Kupokea na kuthibitisha wajumbe 
wateule wa Kamati Kuu wasiozidi sita 
watakaoteuliwa na Mwenyekiti Taifa 
kwa kushauriana na Katibu Mkuu.

(s)	 Kuthibitisha Kanda za Chama.

7.7.13	 Baraza Kuu la Taifa litakutana angalau mara 
moja kila mwaka. Vikao maalum/ dharura 
vinaweza kuitishwa kadiri itakavyolazimu 
kwa mujibu wa Kanuni za Chama.

7.7.14	 Wajumbe wa Kamati Kuu watakuwa kama 
ifuatavyo:-
(a)	 Mwenyekiti wa Taifa
(b)	 Makamu Mwenyekiti Bara.
(c)	 Makamu Mwenyekiti Zanzibar
(d)	 Katibu Mkuu
(e)	 Naibu Katibu Mkuu Bara
(f)	 Naibu Katibu Mkuu Zanzibar
(g)	 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania anayetokana na Chama
(h)	 Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania anayetokana 
na Chama

(i)	 Rais wa Zanzibar anayetokana na 
Chama

(j)	 Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar anayetokana na Chama

(k)	 Spika wa Bunge na Spika wa Baraza 
la Wawakilishi watokanao na Chama.

(l)	 Wawakilishi watano wa Wabunge wa 
Bunge la Muungano.
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(m)	 Wajumbe watatu toka Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar.

(n)	 Wajumbe nane waliochaguliwa na 
Baraza Kuu kuingia Kamati Kuu kwa 
uwiano wa nusu kwa nusu wanaume 
na wanawake na mjumbe mmoja 
kutoka kila kundi atoke Zanzibar.

(o)	 Wawakilishi watano wa madiwani 
wawili wakiwa madiwani wa kawaida 
ambao Wenyeviti na Katibu wa umoja 
wa Madiwani ngazi ya Taifa na watatu 
watokane na Mwenyekiti, Katibu na 
Mnadhimu wa Umoja wa Mameya/
Wenyeviti wa Halmashauri.

(p)	 Wenyeviti wa Mabaraza ya Vijana, 
Wanawake na Wazee ngazi ya Taifa.

(q)	 Wajumbe wateule wasiozidi sita 
watakao teuliwa na Mwenyekiti Taifa 
kwa kushauriana na Katibu Mkuu na 
kuthibitishwa na Baraza Kuu miongoni 
mwao ni Mwanasheria Mkuu wa 
Chama, mmoja kutoka Zanzibar na 
angalau wawili wawe wanawake.

(r)	 Wenyeviti Wastaafu wa Chama ngazi 
ya Taifa .

(s)	 Kiongozi wa Kambi ya Upinzani 
Bungeni au Waziri Mkuu atokanaye 
na Chama.

(t)	 Kiongozi wa Kambi ya Upinzani au 
Makamu wa Pili wa Rais kwenye 
Baraza la Wawakilishi atokanaye na 
Chama.
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(u)	 Wenyeviti wa Kanda
(v)	 Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini 

atakuwa mjumbe asiye na kura.
(w)	 Wakurugenzi wa Kurugenzi za Chama 

watakuwa wajumbe wasio na kura.
(x)	 Makatibu wa Mabaraza ya Chama 

ngazi ya Taifa watakuwa wajumbe 
wasio na kura

(y)	 Wajumbe waliotajwa katika ibara ya 
7.7.17(e) na (f) watakuwa wajumbe 
wasio na kura.

7.7.15	 Kamati Kuu itakutana mara nne (4) kwa 
mwaka. Vikao maalum/dharura vinaweza 
kuitishwa kadri itakavyolazimu kwa mujibu 
wa Kanuni za Chama.

7.7.16	 Kazi za Kamati Kuu zitakuwa kama 
ifuatavyo:
(a)	 Kufanya utafiti wa wagombea wa Urais 

na Mgombea Mwenza na kuwasilisha 
ripoti zake kwa Baraza Kuu

(b)	 Kuteua Wakurugenzi wa Makao 
Makuu ya Chama.

(c)	 Kuthibitisha Makatibu wa Kanda 
watakaopendekezwa na Sekretariat.

(d)	 Kutoa mapendekezo kwa Baraza 
Kuu juu ya rufaa za Uchaguzi na 
kinidhamu.

(e)	 Kuandaa na kutoa Mapendekezo kwa 
Baraza Kuu, Mikakati ya kuendesha 
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shughuli za Chama kwa kila mwaka 
na kwa kipindi cha miaka mitano.

(f)	 Kuandaa na kutoa mapendekezo 
kwa Baraza Kuu, Mikakati ya kupata 
mahitaji ya rasilimali za kuendesha 
kampeni za wagombea wa Chama 
katika chaguzi za kiserikali.

(g)	 Kuandaa na kutoa mapendekezo kwa 
Baraza kuu ratiba na maelekezo ya 
uchaguzi wa kichama.

(h)	 Kupitia na kutoa kwa Baraza Kuu 
mapendekezo ya haja ya kuzifanyia 
marekebisho au maboresho Kanuni 
za Chama ama Katiba ya Chama.

(i)	 Kujadili taarifa za Sekretarieti ya 
Kamati Kuu na kutoa maamuzi na 
maelekezo kwa utekelezaji.

(j)	 Kusimamia utendaji kazi wa 
Sekretarieti ya Kamati Kuu.

(k)	 Kufanya mapitio ya Sera za Chama 
na kutoa mapendekezo kwa Baraza 
Kuu.

(l)	 Kusimamia utekelezaji wa maamuzi na 
maelekezo ya Baraza Kuu na Mkutano 
Mkuu.

(m)	 Kuwa kiungo na kudumisha mahusiano 
mema kati ya Chama na vyama vingine 
vya siasa nchini, Afrika Mashariki na 
nchi nyingine.

(n)	 Kupendekeza kwa Baraza Kuu majina 
ya Wajumbe wa Bodi ya Wadhamini.
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(o)	 Kuteua kamati au tume za 
kushughulikia masuala maalum ya 
kichama kwa muda maalumu.

(p)	 Kuteua wakaguzi wa mahesabu ya 
Chama kwa kila mwaka

(q)	 Kuthibitisha uteuzi wa wagombea 
Uspika, Ubunge na Baraza la 
wawakilishi Zanzibar

(r)	 Kuteua wagombea wa Ubunge wa 
Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki 
na Mabunge mengine ya kikanda.

(s)	 Kuteua wagombea wa Uenyekiti, 
Makamu Mwenyekiti na Mtunza 
Hazina wa Kanda.

(t)	 Kuteua wagombea wa ujumbe 
wa Kamati Kuu wanaotokana na 
Wabunge, Mameya/Wenyeviti wa 
Halmashauri na umoja wa madiwani 
kwa mujibu wa Kanuni.

(u)	 Kuandaa agenda za Baraza Kuu na 
Mapendekezo ya agenda za Mkutano 
Mkuu.

(v)	 Kufanya uamuzi juu ya mapendekezo 
ya kufukuza Mwanachama.

(w)	 Kuandaa hoja za kupelekwa Bungeni 
na Wabunge wa Chama

(x)	 Kumwachisha ujumbe wa Kamati 
Kuu mjumbe mteule ambaye ataenda 
kinyume na Katiba, Kanuni na maadili 
au kushindwa kukidhi matakwa ya 
kuteuliwa kwake.
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(y)	 Kusimamia utendaji kazi wa Mabaraza 
ya Vijana, Wanawake na Wazee.

(z)	 Kufanya uteuzi wa mwisho wa 
Madiwani wa Viti Maalum kutokana 
na orodha iliyopendekezwa na Baraza 
la Wanawake Taifa.

(aa)	 Kuthibitisha mapendekezo ya uteuzi wa 
wagombea wa nafasi ya Mwenyekiti/ 
Makamu Mwenyekiti na Mameya/ 
Manaibu Meya wa Halmashauri.

(bb)	 Kupendekeza kwa Baraza Kuu 
Uundwaji wa Kanda za Chama.

7.7.17	 Wajumbe wa Sekretariet ya Kamati Kuu 
watakuwa kama ifuatavyo;
(a)	 Katibu Mkuu ambaye atakuwa 

Mwenyekiti wa Sekretariat
(b)	 Naibu Katibu Mkuu Bara
(c)	 Naibu Katibu Mkuu Zanzibar
(d)	 Wakurugenzi wa Kurugenzi zote za 

Makao Makuu
(e)	 Wajumbe watano wataalam 

watakaoteuliwa na Mwenyekiti kwa 
kushauriana na Katibu Mkuu.

(f)	 Katibu wa Sekretariat atakaeteuliwa 
na Katibu Mkuu.

(g)	 Makatibu wa Mabaraza yote ya Chama 
Taifa
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7.7.18	 Kazi za Sekretarieti ya Kamati Kuu itakuwa 
kama ifuatavyo;
(a)	 Utekelezaji wa kazi za kila siku za 

uendeshaji shughuli za Chama
(b)	 Utekelezaji wa maamuzi na 

maelekezoya Kamati Kuu
(c)	 Uandaaji wa agenda na nyaraka kwa 

ajili ya vikao vya Kamati Kuu, Baraza 
Kuu na Mkutano Mkuu.

7.7.19	 Kutakuwa na Kamati Maalum ya Zanzibar; 

7.7.20	 Wajumbe wa Kamati Maalum Zanzibar 
watakuwa:-
(a)	 Makamu Mwenyeki Zanzibar ambaye 

atakuwa Mwenyekiti.
(b)	 Naibu Katibu Mkuu Zanzibar
(c)	 Wajumbe wa Kamati Kuu watokao 

Zanzibar.
(d)	 Makamu Wenyeviti wa Mabaraza Taifa 

kutoka Zanzibar
(e)	 Wenyeviti wa Kanda Zanzibar
(f)	 Wajumbe wa Sekretariat ya Zanzibar 

watakuwa wajumbe wasio na kura.
7.7.21	 Kazi za Kamati Maalum Zanzibar zitakuwa 

kama ifuatavyo;
(a)	 Kuwasilisha mapendekezo ya masuala 

yote ya Zanzibar kwa Kamati Kuu 
kupitia kwa Sekretariat.

(b)	 Kupendekeza mambo ya kisera 
yahusuyo Zanzibar
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(c)	 Kuteua Wakuu wa idara wa ofisi ya 
Makao Makuu Zanzibar.

7.7.22	 Kamati Maalumu ya Zanzibar itakutana 
mara nne kwa mwaka. Vikao Maalumu 
au vya Dharura vinaweza kuitishwa kadiri 
itakavyolazimu kwa mujibu wa Kanuni za 
Chama.

7.7.23	 Kwa shughuli za kiutendaji Zanzibar, 
patakuwa na Sekretarieti ya Ofisi ya Makao 
Makuu yenye wajumbe wafuatao-:
(a)	 Naibu Katibu Mkuu Zanzibar ndiye 

Mwenyekiti wa sekretariat ya kamati 
maalum Zanzibar.

(b)	 Wakuu wa idara zilizopo Zanzibar
(c)	 Katibu/Naibu katibu wa mabaraza ya 

chama Zanzibar.

7.7.24	Kazi za Sekretariat ya Ofisi ya Makao 
Makuu ya Zanzibar zitakuwa kama 
ifuatavyo;
(a)	 Utekelezaji wa kazi za kila siku za 

chama Zanzibar
(b)	 Utekelezaji wa maamuzi na maele

kezo ya Kamati Kuu yanayohusu 
Zanzibar

(c)	 Uandaaji wa agenda na nyaraka 
kwa ajili ya vikao vya kamati maalum 
Zanzibar.
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7.8	 Mabaraza ya Chama
7.8.1	 Chama kitakuwa na Mabaraza ya aina tatu 

kuanzia kwenye ngazi ya msingi hadi Taifa. 
Kila Baraza litajitengenezea mwongozo 
wake wa utendaji na mwongozo huo 
utathibitishwa na Baraza Kuu la Chama 
kwa mujibu wa Katiba ya Chama

7.8.2	 Mabaraza haya ni kama yafuatayo:-
(a)	 Baraza la Vijana litajumuisha vijana 

wote wa kike na wa kiume ambao ni 
wanachama wenye umri wa miaka 18 
ya kuzaliwa na usiozidi miaka 35.

(b)	 Baraza la Wanawake linajumuisha 
wanachama wanawake wenye umri 
wa kuanzia miaka 18 ya kuzaliwa na 
kuendelea.

(c)	 Baraza la Wazee linajumuisha wana 
chama wenye umri usiopungua miaka 
50 ya kuzaliwa.

7.8.3	 Mabaraza ya Chama yataundwa kwenye 
ngazi zote saba za uongozi wa Chama 
kuanzia ngazi ya Msingi
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SURA YA NANE

8.0	 MAPATO, MALI NA WADHAMINI WA CHAMA

8.1	 Mapato ya Chama yatatokana na vyanzo 
vifuatavyo;

(a)	 Ada na viingilio vya wanachama.
(b)	 Michango ya hiari ya wanachama na 

wafuasi wa Chama
(c)	 Michango ya hiari ya watu au taasisi 

za ndani na nje ya nchi wanaounga 
mkono Chama. (d) Misaada na ruzuku 
toka ndani na nje ya nchi.

(e)	 Mapato yanayotokana na hisa na 
miradi halali ya Chama.

(f)	 Mapato au makusanyo ya rasilimali 
yatakayotokana na mifumo ya 
TEHAMA.

8.2	 Mali za Chama ni pamoja na
(a)	 Mali zozote zenye kuondosheka na 

zisizo ondosheka
(b)	 Hisa za Chama katika miradi ya 

kiuchumi.
(c)	 Mali za Mabaraza ya Vijana, 

Wanawake na Wazee.

Mapato 
ya 
Chama
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8.3 Wadhamini wa Chama
(a)	 Kutakuwa na bodi ya wadhamini wa 

Chama yenye wajumbe wasiopungua 
watano na wasiozidi tisa itakayoteuliwa 
na Baraza Kuu.

(b)	 Mali zote za kudumu, vitega uchumi 
na dhamana zote zitawekwa chini ya 
jina lililosajiliwa la bodi ya wadhamini.

(c)	 Wajumbe wa bodi ya wadhamini 
watateuliwa na kuhudumu kwa kipindi 
cha miaka mitano tangu siku ya uteuzi.

(d)	 Kanuni za Chama zitabainisha taratibu 
za mikutano ya bodi ya wadhamini.

(e)	 Mwenyekiti wa bodi ya wadhamini 
atachaguliwa kutoka miongoni mwa 
wajumbe walioteuliwa na Baraza Kuu.

(f)	 Mkurugenzi wa Fedha na Uchumi 
wa Chama ndiye atakuwa Katibu wa 
Bodi ya Wadhamini na atalazimika 
kuwasilisha taarifa ya Bodi ya 
wadhamini kwa Katibu Mkuu.

(g)	 Wajumbe wa Kamati Kuu 
hawatateuliwa katika Bodi ya 
Wadhamini, isipokuwa Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wadhamini anayeingia kwa 
mujibu wa ibara 7.7.14 (v) ya Katiba.

(h)	 Kutakuwa na Kanuni za Bodi ya 
wadhamini zitakazopitishwa na Kamati 
Kuu.
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 SURA YA TISA

9.0	 MAMBO YA JUMLA KUHUSU KATIBA NA 
CHAMA

9.1	 Marekebisho ya Katiba
9.1.1	 Mapendekezo ya mabadiliko yoyote ya 

Katiba yatafanywa na Baraza Kuu la Taifa 
kabla ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu 
wa Taifa.

9.1.2	 Mapendekezo yoyote ya mabadiliko ya 
Katiba yatafikishwa na kujadiliwa na 
Kamati ya Utendaji za Majimbo/Wilaya 
kabala ya Baraza Kuu kuandaa rasimu ya 
mapendekezo kwa Mkutano Mkuu.

9.1.3	 Mkutano Mkuu ndiyo wenye mamlaka ya 
kubadili Katiba ya Chama.

9.1.4	 Mapendekezo ya marekebisho ya Katiba 
yatafikishwa kwa Kamati za Wilaya sio 
chini ya siku 30 kabla ya tarehe ya Mkutano 
Mkuu unaohusika kujadili mabadiliko. 
Kamati za Wilaya zitatakiwa kurejesha 
maoni yake katika siku 21 tangu tarehe 
ya mapendekezo kutumwa.

Mambo 
ya
Jumla
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9.2	 Kanuni na Maadili ya Chama
9.2.1	 Baraza kuu litatunga Kanuni za kufafanua 

na kuimarisha utekelezaji wa Katiba.

9.2.2	 Kanuni za Chama zitatungwa kwa 
kuzingatia na kuhusiana na sura za Katiba 
ya Chama.

9.2.3	 Kukitokea migongano kati ya kipengele 
cha Katiba na kile cha Kanuni, kipengele 
cha Katiba kitatawala.

9.2.4	 Baraza Kuu litakuwa na uhuru wa kuzifanyia 
marekebisho Kanuni za Chama ili kwenda 
na mahitaji ya wakati.

9.2.5	 Kamati Kuu itatunga maadili ya kuongoza 
nidhamu, utii na uwajibikaji na dhamira 
ya watendaji na viongozi wa Chama na 
wanachama kwa ujumla. Hii ni pamoja 
na Maadili ya Mwenendo katika vikao vya 
Chama.

9.3	 Chama kuingia Mseto na Vyama Vingine
9.3.1	 Chama kinaweza kuunda mseto na chama 

au vyama vingine vyenye madhumuni 
na malengo yanayofanana na Chama ili 
kuimarisha uwezo wa kushinda uchaguzi 
mkuu au wa Serikali ya mtaa kwa lengo 
la kuunda utawala wa pamoja.

9.3.2	 Chama kinaweza kuunda ubia na vyama 
vingine katika kuendesha miradi ya 
kiuchumi ama huduma.
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9.3.3	 Chama kinaweza kuungana na chama ama 
vyama vingine kuunda Chama kipya.

9.3.4	 Uamuzi kuhusu ibara ndogo ya 9.3.1 
utafanywa na Kamati Kuu na ibara ndogo 
ya 9.3.2 utafanywa na Baraza Kuu la 
Taifa na kuhusu ibara ndogo ya 9.3.3 na 
Mkutano Mkuu.

9.4	 Kuvunjwa kwa Chama
9.4.1	 Chama kitavunjwa rasmi endapo robo tatu 

(3/4) ya wajumbe wote watakaohudhuria 
Mkutano Mkuu wa Chama wa Taifa 
ulioitishwa kwa madhumuni ya kuvunjwa 
kwa Chama watapitisha hoja hiyo. Mkutano 
huo utatangaza rasmi kuvunjwa kwa 
Chama na kusimamishwa kwa shughuli 
zote za Chama.

9.4.2	 Katika tukio la kuvunjwa kwa Chama, bodi 
ya wadhamini wa Chama itahodhi mali hiyo 
kulipia madeni yote ya Chama. Endapo 
kutakuwa na salio lolote la mali ya Chama 
baada ya kulipa madeni yote, salio hilo 
litawasilishwa au kukabidhiwa kwa Taasisi 
yoyote inayoshughulikia wasiojiweza 
ama Chama chochote cha wasiojiweza 
Tanzania kwa jinsi itakavyoamuliwa na 
bodi ya wadhamini.

9.4.3	 Katika tukio la kuvunjwa kwa Chama kwa nia 
ya kuungana na Chama kingine cha siasa 
bodi ya wadhamini wa Chama itahodhi 
mali yote ya Chama na kuitumia mali hiyo 
kulipia madeni yote ya Chama. Endapo 
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kutakuwa na salio lolote la mali ya Chama 
baada ya kulipa madeni ya Chama salio hilo 
litatumika kufuatana na azimio la kuvunja 
Chama ili kuungana na Chama kingine.

9.5	 Umoja/Kamati za Wawakilishi wa Chama Katika 
Vyombo vya Utawala vya Uwakilishi wa Kisiasa
9.5.1	 Kutakuwa na Kamati za Wawakilishi wa 

Chama katika vyombo vya uwakilishi. 
Vyombo hivi ni Serikali za Vijiji, Halmashauri 
za Wilaya, Miji, Manispaa, Jiji, Bunge na 
Baraza la Wawakilishi Zanzibar.

9.5.2	 Kila Kamati itakuwa na Mwenyekiti, Katibu 
na Mnidhamu ambao watachaguliwa na 
wawakilishi wote katika chombo husika.

9.5.3	 Kamati za wawakilishi zitawajibika kwa 
Kamati za Utendaji za ngazi husika, katika 
utendaji kazi wake na zitafanya kazi kwa 
mujibu wa Kanuni za Chama zinazozihusu.

9.5.4	 Kutakuwa na vikao maalum vya Wenyeviti 
na Mameya wote wa Halmashauri za 
Serikali za Mitaa wanaotokana na Chama.
Vikao hivi vitaitishwa kwa shughuli maalum 
na kwa maelekezo ya Kamati Kuu.

9.5.5	 Kutakuwa na umoja wa wenyeviti wa 
Serikali za Vijiji kwa Vijijini na wenyeviti 
wa Mitaa kwa mijini na katika Shehiya, 
wanaotokana na Chama. Vikao hivi 
vitaitishwa kwa shughuli maalum na kwa 
maelekezo ya Kamati za Utendaji za 
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Majimbo/Wilaya.9.5.6 Kutakuwa na Umoja 
wa Madiwani wa CHADEMA nchini ambao 
utakuwa na uongozi, vikao na kuendeshwa 
kwa mujibu wa Kanuni zitakazotungwa na 
Baraza Kuu la Chama.

9.6	 Kukasimu Madaraka ya Shughuli za Utendaji
9.6.1	 Kamati ya Utendaji ya Wilaya au Kamati 

Kuu Taifa zinaweza kukasimia baadhi ya 
madaraka kwa Secretariat yake kwa azimio 
la wingi wa kura za wajumbe wa kikao.

9.6.2	 Baraza Kuu linaweza kukasimia baadhi 
ya madaraka yake kwa Kamati Kuu kwa 
azimio la uwingi wa kura za wajumbe.

9.6.3	 Mkutano Mkuu unaweza kukasimu kwa 
Baraza Kuu baadhi ya madaraka yake, 
lakini kwa azimio maalum.

9.6.4	 Kila ngazi ya uongozi katika muundo 
wa chama inaweza kuwa na mamlaka 
na uhuru wa kukasimu madaraka yake 
isipokuwa tu, kwa majukumu yaliyozuiliwa 
kwa mujibu wa Sheria za Nchi.

9.7	 Kuanza Kutumika kwa Katiba Hii
9.7.1	 Katiba hii itaanza kutumika baada ya 

kupitishwa na Mkutano Mkuu Maalum.

Imepitishwa na:Mkutano 
Mkuu Maalum wa tarehe

13 Agosti 2006.
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KANUNI ZA CHAMA

A.	 UTANGULIZI
Uendeshaji wa Chama chochote cha siasa, kimsingi 
huongozwa na Katiba ya Chama. Lakini, Katiba hutoa
tu misingi mikuu na ya jumla ya utekelezaji wa kazi za 
Chama. Katika kutekeleza baadhi ya vipengele vya 
Katiba kunahitajika Kanuni mahususi za kufuatwa ili 
kutekeleza na kufikia malengo ya ibara, ibara ndogo 
na aya za Katiba.

B.	 FASILI NA UFAFANUZI
Katika Kanuni hizi maneno yafuatayo yatakuwa na 
maana kama ifuatavyo:-
BARAZA KUU
Kikao cha ngazi ya Taifa cha Utendaji cha Mkutano 
Mkuu Taifa.

FALSAFA YA CHAMA
Ina maana ya imani na mtizamo wa Chama kama 
ilivyoainishwa kwenye Katiba.

ITIKADI
Ina maana ya mwelekeo wa chama kisiasa, kiuchumi 
na kijamii.

KANDA
Ina maana ya muunganiko wa Mikoa kuunda ngazi 
ya Chama kama itakavyoamuliwa na Baraza Kuu.

JIMBO
Ni Jimbo la chaguzi za kiserikali kwa mujibu wa 
sheria za nchi.
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KAMATI KUU
Ni kikao cha ngazi ya Taifa cha utendaji cha Baraza 
Kuu.
KAMATI YA UTENDAJI
Ina maana ya kikao cha kusimamia utendaji wa 
shughuli za Chama katika ngazi husika.

KANUNI
Ni taratibu za uendeshaji wa Chama kwa msingi 
wa Katiba ya Chama.

KATIBU MKUU
Ni Mtendaji Mkuu wa Chama.
KURUGENZI
Ina maana ya muundo wa utendaji zitakazoundwa 
na Kamati Kuu kwa kuzingatia na mahitaji ya Chama.

MABARAZA
Ina maana ya muundo wa makundi ya jamii kiumri 
na kijinsia ndani ya Chama.

MKUTANO MKUU
Ina maana ya kikao cha juu kuliko vyote kwenye 
ngazi ya chama husika.

MWENYEKITI
Ni kiongozi mkuu wa Chama ngazi husika. 
SEKRETARIAT
Ni kikao cha utendaji wa shughuli za kila siku kwa 
ngazi husika.

TEHAMA
Ni teknolojia ya habari na mawasiliano.
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SURA YA KWANZA

1.0	 Jina, Nembo, Bendera na Makao Makuu ya 
Chama

1.1	 Mabadiliko yoyote ya Jina, Nembo au Bendera ya 
Chama yatafanywa na Mkutano Mkuu wa Chama 
kwa kuzingatia mapendekezo ya Baraza kuu kwa 
mujibu wa ibara ya 9.1 ya Katiba.

1.2	 Nembo ya sasa ni picha ya vidole viwili wima na 
vitatu vimekunjwa kuunda ishara ya herufi ‘V’ – 
alama ya Vema na Ushindi

1.3	 Bendera ya Chama

MUUNDO WA BENDERA:
Bendera ya CHADEMA ina rangi nne: Nyeusi, Bluu 
isiyokoza (light blue), nyeupe na nyekundu.

Bendera ya CHADEMA ina nembo ya kiganja cha 
mkono kilichonyoosha vidole viwili katika mfumo wa 
V kama ishara ya USHINDI. CHADEMA ni chama 
kinacholenga kushinda kidemokrasia na hatimaye 
kuleta ushindi kwa maendeleo ya Taifa.Rangi ya 
BLUU ISIYOKOZA iko juu ya rangi NYEKUNDU 
kama ishara kwamba kama Taifa tumevushwa na 
mashujaa kuelekea katika jamii yenye haki, na 

Nembo 
za
Chama
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wakati wote CHADEMA imevuka hatua kama chama 
cha siasa na sasa inasimamia haki.

Rangi nyeupe iko mbele ya rangi zote kama ishara 
kwamba Chama kinatanguliza UKWELI NA UWAZI 
katika Nyanja zote. Pia rangi nyeupe imebeba 
nembo ya chama kwa kuwa UKWELI NA UWAZI 
ni misingi muhimu sana kwa chama. Nembo ya 
chama iko mbele kama ishara ya CHADEMA kuwa 
chama kiongozi katika kuchochea misingi muhimu 
katika kuleta mabadiliko na maendeleo katika Taifa.

Rangi zingine zinatenganishwa na ufito mweusi 
ambao una umbo la “T” ikiwasilisha kifupi cha jina 
la Taifa laTanzania.

RANGI ZA BENDERA:
NYEUSI;
Rangi hii inawakilisha WATU WA TANZANIA. Hii ni 
rangi ya wazawa asili wa nchi yetu. Ni rangi ambayo 
inabeba pia falsafa ya NGUVU YA UMMA.

BLUU ISIYOKOZA (LIGHT BLUE)
Hii ni rangi ya asili ya CHADEMA. Ni rangi ambayo 
inawakilisha HAKI. Lakini pia rangi hiyo inawakilisha 
BAHARI kama ishara ya maliasili/rasilimali na 
Muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar.

NYEUPE
Rangi nyeupe inawakilisha UKWELI, UWAZI na 
AMANI. Huu ni msingi muhimu wa CHADEMA. 
CHADEMA ni chama ambacho kinasimamia uadilifu 
kwa njia ya demokrasia.
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NYEKUNDU
Rangi nyekundu inawakilisha MASHUJAA NA 
UKOMBOZI. CHADEMA inathamini historia ya 
nchi yetu ambayo inawakilisha kumbukumbu 
ya mashujaa waliotupitisha katika michakato 
mbalimbali ya demokrasia na maendeleo ikiwemo 
harakati za kuondoa ukoloni. Rangi ni chimbuko la 
uzalendo wetu.

1.4	 Kauli mbiu inayotumika sasa ni:-

KIONGOZI		  WAITIKIAJI

Chadema		  VEMA

Chadema		  Mabadiliko ya Kweli,
				   Uhuru wa Kweli

People’s		  POWER
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SURA YA PILI

2.0	 Katiba, Kanuni na Maadili

2.1	 Kanuni za Chama zinaweza kufanyiwa marekebisho 
na Baraza Kuu kwa kuzingatia Ibara 9.2.4 ya Katiba 
ya Chama.

2.2	 Maadili ya Chama yanaweza kufanyiwa marekebisho 
na Kamati Kuu, kwa kuzingatia ibara ya 9.2.5 
inayoipa Kamati Kuu mamlaka ya kuyatunga.

2.3	 Kwa mujibu wa Ibara 2.2 ya Katiba Mabaraza ya 
Wazee, Vijana na Wanawake yatakuwa na miongozo 
na miongozo hiyo itakuwa chini ya Kanuni za Chama.

Katiba
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SURA YA TATU

3.0	 Itikadi na Falsafa ya Chama
3.1	 Uongozi wa Chama katika ngazi zote una wajibu wa 

kushirikisha umma kama mtu mmoja mmoja ama 
vikundi au asasi zao za kijamii katika shughuli zote 
za Chama zinazolenga kujenga ujasiri wa kudai haki 
zao kwa mshikamano wa kijamii utakaowezesha 
hatimaye kujenga nguvu ya mamlaka ya umma.

3.2	 Mbali na kueneza sera za Chama, ni wajibu wa kila 
ngazi ya uongozi wa Chama kuelimisha umma juu 
ya elimu ya uraia ili kuwawezesha wanajamii kuwa 
na uelewa na ufahamu wa kutosha kuhusu haki zao 
za kisiasa, kiuchumi na kijamii.

3.3	 Ni wajibu wa wawakilishi wa Chama katika vyombo 
vya utawala kama vile Serikali za Vijiji, Kamati za 
Maendeleo za Kata, Halmashauri za Serikali za 
Mitaa, Bunge na Baraza la Wawakilishi, kushirikisha 
jamii wanazoziwakilisha katika mambo yote muhimu 
yanayofanyiwa maamuzi na vyombo hivyo ili kupata 
maoni yao kabla ya maamuzi kufanyika ama 
kuwajulisha misingi iliyotumika kufikia maamuzi 
na athari za utekelezaji wa maamuzi hayo.

Falsafa 
na
Itikadi
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SURA YA NNE

4.0	 Madhumuni ya Chama.

4.1	 Madhumuni ya Chama ndiyo dira na misingi ya 
kazi ya Chama kikishika utawala wa nchi. Lakini 
ndiyo pia vigezo vya ushawishi wa Chama kwa 
watawala waliopo kwa kupitia wawakilishi wa Chama 
walio katika vyombo vya utawala vinavyohusika na 
utungaji sera na usimamiaji wa utoaji huduma kwa 
jamii na kwa kupitia asasi za kijamii zinazojihusisha 
na maendeleo ya jamii.

4.2	 Madhumuni ya Chama ndiyo pia yatakuwa dira na 
msingi wa kuandaa Ilani za Chama kwa Uchaguzi 
Mkuu wa Rais, Bunge/Baraza la Wawakilishi na wa 
Serikali za Mitaa.

4.3	 Kwa kuzingatia ibara ya 4.1 na 4.2, Madhumuni 
yaliyoainishwa katika Katiba ya Chama yatakuwa 
yanafanyiwa mapitio ya mara kwa mara kwa 
kuzingatia mabadiliko ya kisiasa, kiuchumi na kijamii 
yanayotokea nchini na nje ya nchi.

4.4	 Baraza Kuu ndilo lenye jukumu la kufanya mabadiliko 
ya madhumuni ya Chama kwa kushirikisha uongozi 
wa Chama ngazi ya Wilaya na Mkoa na kwa 

Madhu 
muni
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kuzingatia maoni ya umma kupitia asasi zao za 
kijamii.

4.5	 Ni jukumu la kila ngazi ya Chama kuwa na programu 
ya shughuli za chama zinazohusu jamii husika 
sanjari na mikakati ya utekelezaji wake. Programu 
hizi zilenge kutekeleza Ilani za Uchaguzi za ngazi 
husika pamoja na Itikadi, Falsafa, na Madhumuni 
ya Chama.

4.6	 Kuweka utaratibu juu ya matumizi ya TEHAMA 
katika utendaji wa shughuli za Chama kwa mujibu 
wa mwongozo utakaotungwa na Baraza Kuu.”
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SURA YA TANO

5	 Uanachama

5.0	 Mtu yeyote anaweza kuomba uanachama na 
kusajiliwa kwa kutumia mfumo wa kawaida au wa 
TEHAMA kwa mujibu wa Katiba ya Chama

5.1	 Katika kila ngazi ya msingi na tawi kutakuwa rejista 
yenye orodha ya kawaida na/ au ya kidigitali ya 
Wanachama.

	 Orodha hiyo ioneshe:-
(a)	 Jina kamili la mwanachama
(b)	 Namba ya kadi yake ya uanachama na 

ilipotolewa
(c)	 Namba ya ngazi yake ya msingi
(d)	 Umri na jinsia yake
(e)	 Kiwango cha elimu ya mwanachama
(f)	 Shughuli zake za mapato
(g)	 Kituo na namba yake ya upigaji kura
(h)	 Namba kitambulisho cha utaifa wake
(i)	 Namba ya nyumba/mahali anapoishi.
(j)	 Namba ya simu ya mwanachama.
(k) 	 Taarifa nyingine yoyote ya utambulisho 

itakayoonekana inafaa.

Masharti 
ya Uana
chama
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5.2	 Mwanachama atatakiwa kuwa na kadi yake au 
utambulisho mwingine wa kielektroniki wakati 
wote atakaposhiriki kwenye vikao vya Chama 
vinavyomhusu kwaajili ya kuhakiki uhalali wa 
uanachama wake na kuwawezesha uongozi 
kuzikagua.

5.3	 Mwanachama anayehama kutoka eneo moja 
kwenda eneo lingine, atatakiwa kutoa taarifa kwa 
Katibu wa msingi anaotoka na kwa katibu wa msingi 
anaokwenda ili aendelee kushiriki shughuli za 
Chama.

5.4	 Mwanachama aliyepoteza kadi ama kadi yake 
kuchakaa sana atapewa kadi mpya. Kadi iliyochakaa 
itarudishwa kwa Katibu wa ngazi yake. Mwanachama 
huyu atalazimika kulipia kadi mpya.

5.5	 Katibu wa Tawi atatoa taarifa ya idadi ya wanachama 
kwa Katibu wa Kata kila baada ya miezi miwili. Naye 
katibu wa Kata atatoa taarifa ya idadi ya wanachama 
kikata kwa Katibu wa Jimbo kila baada ya miezi 
miwili. Katibu wa Jimbo atatoa idadi ya wanachama 
kiwilaya kwa Katibu wa Kanda wa Chama kila baada 
ya miezi sita. Tawi litatoa taarifa ya kwanza Januari 
ya kila mwaka kwa ngazi za Kata, Jimbo litatoa 
taarifa yake kila robo ya mwaka na Katibu wa Kanda 
atatoa taarifa kwa Katibu Mkuu kila tarehe 15 ya 
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mwezi Juni na Desemba ya kila mwaka.

5.6	 Kila tawi litaweka kumbukumbu/orodha ya 
wanachama wanaokoma kuwa wanachama 
wa Tawi.Kumbukumbu itaonesha jina kamili la 
mwanachama katika rejista ya kidijitali na/ au ile 
ya kawaida ya Wanachama na tarehe aliyokoma 
kuwa Mwanachama wa Tawi.

5.7	 Kiingilio cha uanachama kitalipwa na mwanachama 
mpya kwa kiwango kitakachokuwa kimewekwa na 
Kamati Kuu.

5.8	 Ada ya kila mwaka italipwa na mwanachama kwa 
kukatwa moja kwa moja (Direct Debit) na watoa 
huduma (Service Providers) kwa njia ya kielektroniki 
au mfumo mwingine kama itakavyoamuliwa na 
Kamati Kuu.

5.9	 Kila kadi ya mwanachama itastahili kuambatanishwa 
na stempu ya malipo ya mwisho au uthibitisho 
mwingine wowote wa malipo.

5.10	 Ada ya mwaka itaishia tarehe 30 Juni bila ya kujali 
imelipwa lini.

5.11	 Ada ya mwaka italipwa katika kipindi chote cha 
mwaka, yaani hakuna tarehe maalum ya ada katika 
mwaka.
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5.12	 Mgawo na mapato yatokanayo na ada na mapato 
mengine yatagawanywa kwa vipaumbele kama 
yatakavyoamuliwa na Baraza Kuu.

Mgawo wa mapato mengine yoyote utategemea 
vipaumbele vyetu kama itakavyoamuliwa na Baraza 
kuu la chama.
5.13	 Mwanachama ambaye hajalipia kadi yake kwa muda 

wa mwaka mmoja hatakuwa na sifa ya kugombea 
uongozi; asiyelipia kwa miaka miwili atapoteza haki 
yake ya kupiga kura kwenye vikao vya Chama.

5.14	 Matakwa ya kifungu 5.12 cha Kanuni hizi 
yataiwezesha Kamati Kuu kuchukua hatua za 
kinidhamu chini ya Ibara 5.4.4 ya Katiba
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SURA YA SITA

6.0	 Muundo, Vikao na Mawasiliano ndani ya 
Chama.

6.1	 Pale ambapo kuna Kamati ya muda ya kuratibu 
shughuli za Chama kwa mujibu wa Ibara 6.1.3 ya 
Katiba, Kamati Kuu/Kamati ya Utendaji ngazi ya 
juu husika, itaweka taratibu za utendaji wa kamati 
hizo.

6.2	 Iwapo kiongozi aliyechaguliwa na Mkutano Mkuu wa 
ngazi husika hawezi kuhudhuria kikao kinachomhusu 
hataweza kuwakilishwa na mjumbe mwingine.

6.3	 Majukumu ya kifedha ya waweka hazina yatafanywa 
na makatibu wa ngazi husika endapo ngazi hiyo 
haina nafasi ya Mweka Hazina. Mfano ngazi ya 
msingi hadi Kata.

6.4	 Nafasi yoyote itakapokuwa wazi lazima taarifa 
itolewe mara moja kwa ngazi ya juu ili taratibu za 
uchaguzi wa kuziba pengo zifanyike kwa mujibu wa 
Katiba.

6.5	 Taratibu zifuatazo lazima zizingatiwe katika kuchukua 
hatua za kinidhamu:-
6.5.1	 Kwa mujibu wa Ibara 5.4.3 na 5.4.4 ya 

Katiba, mwanachama yeyote hatachukuliwa 
hatua za kinidhamu ama kuonywa ama 

Uongozi na 
Vikao
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kuachishwa ama kufukuzwa uanachama 
bila kwanza:
(a)	 Kujulishwa makosa yake kwa 

maandishi na kutakiwa kutoa majibu 
katika muda usiopungua wiki mbili.

(b)	 Kupewa nafasi ya kujitetea mbele ya 
kikao kinachohusika.

(c)	 Mwanachama atajulishwa kwa 
maandishi uamuzi wa kikao ndani ya 
wiki mbili baada ya kusikilizwa.

(d)	 Kamati Kuu inaweza kuchukua 
hatua za dharura bila kuzingatia 
utaratibu wa kifungu (a) na (b) hapo 
juu kama itaona maslahi ya Chama 
kwa ujumla yanaweza kuathiriwa 
isipokuwa mwachama au kiongozi 
anayelalamikiwa atalazimika kuitwa 
kwenye kikao husika.

6.5.2	 Mtu yeyote aliyepoteza uanachama wake 
kwa mujibu wa Ibara ya 5.4 ya Katiba 
atapoteza haki zake zote za uanachama 
na hatarudishiwa ada, zawadi au ruzuku 
yeyote aliyokwishaitoa kabla ya kupoteza 
uanachama wake.

6.5.3	 Mwanachama aliyepewa adhabu na kikao 
kimoja cha kikatiba atakuwa na haki ya 
kukata rufani kwa kikao cha ngazi ya juu 
ya kile kilichompa adhabu.

6.5.4	 Mwanachama aliyewahi kuachishwa ama 
kufukuzwa uanachama anaweza kuomba 
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kurejea kwa maandishi kupitia ngazi 
iliyomfukuza akieleza sababu za kutaka 
kurejea. Maombi yake yatachunguzwa 
kwenye ngazi hiyo na kutolewa maamuzi 
na vikao vya ngazi moja ya juu inayofuata. 
Aliyesimamishwa au kufukuzwa na Kamati 
Kuu ataweza tu kurejeshwa na Baraza 
Kuu. Watakaofukuzwa na Mkutano Mkuu 
hawatakuwa na chombo kingine chochote 
kitakachotengua uamuzi huo.

6.5.5	 Kiongozi yeyote hatachukuliwa hatua za 
kinidhamu bila kwanza kupewa mashitaka 
kwa maandishi na mamlaka husika na 
kupewa nafasi ya kujibu mashitaka kwa 
maandishi.

6.5.6	 Kiongozi mhusika, zaidi ya utetezi wa 
maandishi, atapewa nafasi ya kujieleza 
bayana mbele ya kikao cha mamlaka ya 
nidhamu.

6.5.7	 Kiongozi aliyeadhibiwa atapewa taarifa 
ya misingi ya maamuzi ya mamlaka ya 
nidhamu ili kumwezesha kuamua kukata 
rufani au la.

6.5.8	 Mwadhibiwa atakayeamua kukata rufani 
atatakiwa kufanya hivyo katika muda wa 
siku thelathini baada ya kuarifiwa uamuzi 
wa adhabu.

6.5.9	 Baada ya kutoa uamuzi kikao husika 
kinalazimika kuandaa taarifa kamili ya 
mwenendo wa shauri na kuwasilisha ngazi 
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ya juu. Taarifa hiyo lazima ifike katika muda 
wa siku kumi na nne baada ya kikao cha 
maamuzi.

6.6.	 Ngazi za Chama
6.6.1	 Ngazi zote za uongozi kuanzia msingi 

hadi Taifa zitaundwa kwenye maeneo 
yaliyoelezwa ndani ya Ibara za Katiba 
zifuatazo
(a)	 Ibara 7.1.1 – maeneo ya ngazi ya 

Msingi
(b)	 Ibara 7.2.1 – maeneo ya ngazi ya Tawi
(c)	 Ibara 7.3.1 – maeneo ngazi ya Kata/ 

Shehiya
(d)	 Ibara 7.4.1 – (a) ni maeneo ya ngazi 

ya Jimbo/Wilaya
(e)	 Ibara 7.4.1 – (b) ni maeneo ya ngazi 

ya Wilaya yenye Majimbo mengi ya 
uchaguzi.

(f)	 Ibara 7.5.1 maeneo ngazi ya Mkoa
(g)	 Ibara ya 7.6.1 Ngazi ya Kanda
(h)	 Ibara 7.7.1 maeneo ngazi ya Taifa

6.6.2	 Ngazi zote za uongozi zitaendelea kuwepo 
pale ambapo:-
(a)	 Kuna wanachama hai.
(b)	 Kuna uongozi halali wa kikatiba
(c)	 Kanuni za uendeshaji ngazi husika 

zinazingatiwa na kufuatwa



Kanuni za Chama   	                                                                                                             2019

101

SURA YA SABA

7.0	 Majukumu ya Vikao na Uongozi wa Ngazi za 
Chama.

7.1	 Vikao na Mihutasari yake.

7.1.1	 Kila ngazi itawasilisha katika muda wa 
mwezi mmoja baada ya kukaa mihutasari 
ya vikao vyake kwa ngazi ya juu yake, 
yaani Msingi kwa Tawi, Tawi kwa Kata, 
Kata kwa Wilaya, Wilaya kwa Mkoa, Mkoa 
kwa Kanda na Kanda kwa Taifa. Mihutasari 
inayohusika ni ile ya Secretarieti, Kamati 
za Utendaji, Kamati Kuu, Baraza Kuu. 
Kila ngazi itawasilisha ripoti zake kwa 
kufuata utaratibu wa vikao vyao. Kama 
kuna tatizo lolote, basi angalau muhtasari 
wa maazimio/maamuzi ya kikao vipelekwe 
katika muda huo kwa ngazi ya juu kwa 
hatua za haraka.

7.1.2	 Endapo ngazi husika itashindwa kufanya 
kikao chochote cha kikatiba, ni lazima kwa 
Katibu wa ngazi hiyo kupeleka taarifa ya 
sababu za kutofanyika kwa kikao hicho 
kwa ngazi ya juu inayohusika. Baada ya 
kupokea taarifa hiyo ngazi ya juu lazima 
ichukue hatuazinazostahili ikiwa ni pamoja 
na kukaripia ama kutoa ushauri.

Vikao na 
Majukumu 
ya
Uongozi
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7.1.3	 Barua za kuitisha vikao ziambatane na 
ajenda za kikao. Muhtasari wa maazimio na 
maamuzi ya kikao kilichopita/kilichotangulia 
pamoja na taarifa ya utekelezaji wa 
maamuzi hayo itawasilishwa wakati wa 
kikao.Taarifa za utekelezaji zipelekwe pia 
ngazi za juu zinazohusika.

7.1.4	 Ngazi za juu zinapopokea mihutasari ya 
vikao vya ngazi za chini pamoja na taarifa 
za utekelezaji wa maazimio ya vikao hivyo 
zina wajibu wa kutoa maoni na ushauri 
kwa ngazi husika. Vinginevyo hapatakuwa 
na maana yeyote ngazi za chini kupeleka 
mihutasari hiyo ngazi za juu.

7.1.5	 Mihutasari ya maazimio na maamuzi 
ya vikao vya juu pamoja na maelekezo 
mahususi ya utekelezaji wa maazimio ya 
vikao hivyo, ipelekwe ngazi za chini katika 
muda wa majuma mawili toka kumalizika 
kwa kikao husika.

7.2	 Taratibu za Uteuzi wa Wagombea Uchaguzi wa 
nafasi za Uongozi wa Chama.
7.2.1	 Baraza Kuu la Chama ndilo litaidhinisha 

ratiba ya Uchaguzi Mkuu ndani ya Chama. 
Ratiba itaonyesha pia tarehe za kuwasilisha 
na kutolewa uamuzi wa rufani toka ngazi 
moja kwenda nyingine.7.2.2 Ratiba ya 
Uchaguzi Mkuu ndani ya Chama itatolewa 
siyo chini ya miezi sita kabla ya uhai wa 
uongozi wa Kitaifa uliopo kumalizika.
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7.2.3	 Wagombea watajaza fomu za maombi 
ambazo zitatayarishwa na Kamati Kuu. 
Fomu hizi zitalenga kupata taarifa kamili 
ya mwombaji ili kuviwezesha vikao vya 
uteuzi kumwelewa na kumtathimini.

7.2.4	 Uchaguzi wa kila ngazi moja ya chini 
utafanyika angalau mwezi mmoja kabla 
ya uchaguzi wa ngazi inayofuata isipokuwa 
kwa ngazi ya Msingi na Tawi itakuwa wiki 
moja, ngazi ya Kata hadi Wilaya itakuwa 
wiki mbili. Hii ni kutoa nafasi ya kusikiliza 
rufani na kuzitolea uamuzi kabla ya 
uchaguzi wa ngazi inayofuata kufanyika.

7.2.5	 Kamati Kuu itaweka utaratibu wa kusaidia 
vikao vya uchambuzi kutoa mapendekezo 
kwa kuzingatia vigezo vya sifa za uongozi 
na hatimaye kuteua wagombea kwa mujibu 
wa kutimiza masharti na sifa za uongozi.

7.2.6	 Vikao vya kuchuja na kuteua wagombea 
vitakuwa ni vile vya Kamati za Utendaji za 
ngazi zinazohusika pamoja na Kamati Kuu 
na Baraza Kuu kwa uongozi wa Kanda, 
Kitaifa na Mabaraza ya Chama.

7.2.7	 Waombaji wote wataitwa mbele ya vikao 
vya uchujaji kuhojiwa na ama kutakiwa 
kufafanua taarifa walizozijaza katika fomu 
zao za maombi.

7.2.8	 Vikao vya uteuzi vitatakiwa kuwafahamisha 
wale wote ambao hawatapendekezwa na 
kufahamishwa sababu za kutopendekezwa 
kwao.
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7.2.9	 Kamati ya uchujaji itawasilisha taarifa kamili 
ya mapendekezo kwa ngazi ya uteuzi 
ikionyesha maoni yao kwa kila mgombea 
na maelezo mengine ya msingi yaliyofanya 
kikao kufikia mapendekezo hayo.

7.2.10	 Uteuzi wa mwisho utafanywa na Kamati ya 
Utendaji ya ngazi ya juu ya ile iliyofanya 
uchambuzi. Rufani zote lazima ziwasilishwe 
na kuamuliwa kabla au wakati wa uteuzi wa 
mwisho, ili kwenda na ratiba ya uchaguzi.

7.2.11	 Majina ya walioteuliwa tu ndiyo 
yatawasilishwa mbele ya kikao cha 
uchaguzi yaani Mkutano Mkuu wa ngazi 
inayohusika. Kama mgombea ni mmoja tu, 
basi apigiwe kura za “ndio” au “hapana”.

7.2.12	 Idadi ya wagombea kwa kila nafasi 
itaongozwa tu na idadi ya waombaji 
waliotimiza masharti na sifa za uongozi 
kwa nafasi husika.

7.2.13	 Wajumbe wa kikao cha uchujaji ambao ni 
wagombea wa ngazi husika hawatashiriki 
katika kujadili wagombea wenzao wa 
nafasihizo hizo, lakini watashiriki katika 
kujadili wagombea wa nafasi zingine.

7.2.14	 Kikao cha ngazi ya juu kinaweza kutuma 
msikilizaji katika kikao cha kuchuja. Huyu 
atachukua kumbukumbu zozote za matukio 
ambazo zitasaidia kikao cha uteuzi wa 
mwisho katika kutekeleza majukumu 
yake. Pia ataruhusiwa kutumia uzoefu na 



Kanuni za Chama   	                                                                                                             2019

105

ujuzi wake kufafanua masuala ya Katiba 
na Kanuni ili kukiwezesha kikao husika 
kufanya kazi zake kwa ufanisi na kwa 
mujibu wa Katiba na Kanuni za Chama.

7.2.15	 Mwanachama yeyote hataruhusiwa 
kugombea zaidi ya nafasi moja katika ngazi 
moja ya uongozi wa Chama.

7.2.16	 Wanaopendekezwa kwenye nafasi za 
Ukurugenzi watapaswa kujaza fomu 
maalum zitakazotayarishwa na Makao 
Makuu na zote zitawasilishwa kwa Kamati 
Kuu itakayofanya uteuzi kwa taratibu 
zitakazokubaliwa na kikao.

7.3	 Taratibu za Kusimamia Uchaguzi na Kupiga 
Kura.
7.3.1	 Vikao vya uchaguzi vitasimamiwa 

na viongozi toka ngazi ya juu ya ile 
inayofanya uchaguzi. Kwa hiyo Tawi 
litasimamia Msingi, Kata itasimamia 
Tawi, Wilaya	 itasimamia Kata na Mkoa 
utasimamia Wilaya, Kandaitasimamia 
Mkoa na Taifa litasimamia Kanda. Mikutano 
ya Kitaifa itasimamiwa na Kamati ya wazee 
wastaafu wa Chama itakayoteuliwa na 
Kamati Kuu.

7.3.2	 Katika vikao vya uchaguzi ni wajumbe halali 
wa kikatiba tu ndiyo wataruhusiwa kupiga 
kura. Wawakilishi wa wajumbe wa kikatiba 
kama watakuwepo, watatakiwa kutoka nje 
ya ukumbi wakati wa kupiga kura.
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7.3.3	 Upigaji kura utakuwa wa siri na karatasi 
maalum zitatumika kwa shughuli hiyo.

7.3.4	 Uchaguzi utaanza kwa nafasi nyingine na 
kumalizia na nafasi ya Mwenyekiti kwa kila 
ngazi.

7.3.5	 Msimamizi wa uchaguzi atateua watu watatu 
toka miongoni mwa wajumbe kuhesabu 
kura kwa kila nafasi inayogombewa. Kila 
mgombea atakuwa na haki ya kuwa na 
wakala wa kusimamia uhesabuji kura.

7.3.6	 Kura za wagombea nafasi moja zikilingana 
Mwenyekiti wa kikao atakuwa na kura ya 
turufu ili mradi yeye asiwe mgombea.

7.3.7	 Matokeo yatatangazwa baada ya uchaguzi 
wote kukamilika. Msimamizi ataanza na 
wagombea wa kura za chini na kumalizia 
na mshindi kwa kila nafasi. Aidha matokeo 
ya Mwenyekiti yatakuwa ya mwisho 
kutangazwa.

7.3.8	 Ni mgombea tu asiyeridhika na matokeo 
ya uchaguzi atakayeruhusiwa kuwasilisha 
ngazi ya juu malalamiko ya kupinga matokeo 
ya uchaguzi wa nafasi aliyogombea. 
Atatakiwa kuwa na ushahidi wa wazi 
unaodhihirisha kuwepo kwa vitendo vya 
rushwa ama ukiukwaji wa Katiba.

7.4	 Taratibu za Uteuzi wa Wagombea Uwakilishi 
katika Vyombo vya Utawala.
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7.4.1	 Kanuni 7.2.3 na 7.2.5 za uteuzi wa 
wagombea nafasi za uongozi ndani ya 
Chama zitatumika pia katika uteuzi wa 
wagombea uwakilishi katika vyombo vya 
utawala.

7.4.2	 Utaratibu wa kanuni 7.2.3, 7.2.5, 7.2.6, 
7.2.7, 7.2.8 na 7.2.9 utafuatwa katika 
kuwachuja waombaji wa uenyekiti wa 
Kitongoji, Mtaa na Kijiji na wajumbe wa 
Kamati ya Kitongoji, Mtaa na Halmashauri 
ya Kijiji; waombaji wa udiwani; na waombaji 
wa ubunge ama ujumbe wa Baraza la 
Wawakilishi.

7.4.3	 Uteuzi wa mwisho utafanywa na vikao 
vifuatavyo:-

(i)	 Wagombea uenyekiti wa 
Vitongoji – Kamati ya Utendaji 
ya Tawi.

(ii)	 Wagombea uenyekiti na ujumbe 
katika Halmashauri ya Kijiji/
Mtaa-Mkutano Mkuu wa Tawi.

(iii	 Wagombea Udiwani – Kamati 
ya Utendaji ya Wilaya.

(iv)	 Wagombea Ubunge na Ujumbe 
wa Baraza laWawakilishi – 
Kamati Kuu.

(v)	 Wagombea Udiwani Viti Maalum 
– utafanywa na Kamati Kuu.

(vi)	 Kamati Kuu itatayarisha taratibu 
za wazi na vigezo maalum vya 
jinsi ya kuwapata wagombea 
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Viti Maalum.
7.4.5	 Kamati Kuu litatoa ratiba ya uteuzi. Ratiba 

hiyo itatoa muda wa rufaa kusikilizwa na 
kuamuliwa kabla ya tarehe ya kuchukua 
fomu za uteuzi wa kiserikali za kugombea 
uchaguzi.

7.5	 Sifa za kuzingatiwa katika Kuteua Wagombea 
katika Uongozi wa Chama na Uwakilishi katika 
Vyombo vya Utawala – Licha ya mgombea kuwa 
na sifa zinazotakiwa kwa mujibu wa sheria za nchi, 
Chama kitazingatia, sifa zifuatazo:

7.5.1	 Uzoefu katika uongozi wa kisiasa: 
Mwombaji anahitajika kuwa na historia 
nzuri ya uongozi wa kisiasa katika Chama 
ama vyama vingine vya siasa na anatakiwa 
kuwa mwenye mahusiano mazuri na 
viongozi wengine na jamii kwa ujumla.

7.5.2	 Uadilifu wa mwombaji katika uongozi wa 
nyuma kisiasa na katika uongozi wa asasi 
za kijamii ama utumishi na uongozi wa 
kiutawala serikalini aliowahi kuwa nao.

7.5.3	 Uwezo na ujuzi wa kumwezesha kuwa na 
ubunifu katika kutekeleza na kusimamia 
shughuli za uongozi/wadhifa wa ngazi 
anayoomba.

7.5.4	 Uwezo wa kushirikisha na kushirikiana 
na wengine katika kutekeleza majukumu 
yake, ili kufanikisha eneo lake la uongozi 
kwa ufanisi wa hali ya juu.
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7.5.5	 Ufahamu na uelewa wake kuhusu 
Madhumuni, Itikadi na Falsafa ya Chama.

7.5.6	 Uelewa na ufahamu wake kuhusu maadili 
na sifa za uongozi kama zilivyoainishwa 
na Chama.

7.5.7	 Muombaji yeyote anatakiwa awe ni 
mwanachama wa msingi au tawi la chama 
katika eneo anamoishi au anakotoka.

7.5.8	 Muombaji yeyote ni lazima ajue kusoma 
na kuandika Kiswahili au Kiingereza.

7.6	 Majukumu ya Viongozi Wakuu wa Chama
7.6.1	 Wenyeviti

(i)	 Kuongoza vikao vya Mikutano 
Mikuu, Mabaraza ya Mashauriano na 
Uongozi, Kamati za Utendaji/Kamati 
Kuu na Baraza Kuu kwa ngazi husika.

(ii)	 Kuhakikisha mihutasari ya vikao na 
maamuzi muhimu ya vikao hivyo 
inaandikwa na kusambazwa kwa eneo 
husika katika muda usiozidi siku kumi 
na nne baada ya vikao na kuwa yeye 
binafsi anapata nakala yake.

(iii)	 Kuwa msemaji mkuu wa masuala 
ya Chama kwa ngazi yake baada ya 
kushauriana na Katibu Mkuu/Katibu, 
Kamati ya Utendaji/Kamati Kuu ama 
Sekretarieti ya ngazi husika.

(iv)	 Kuwakilisha Chama katika shughuli za 
kiserikali katika eneo lake kwa kadri 
Chama kinavyohusishwa.
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(v)	 Kusimamia na kuratibu utendaji kazi 
za Chama katika eneo lake

(vi)	 Kueneza sera na misimamo ya Chama 
ndani ya jamii ya eneo lake kwa njia ya 
mikutano ya hadhara kwa kushirikisha 
viongozi wengine wa ngazi yake ama 
ngazi za chini au juu.

7.6.2	 Makamu Wenyeviti
(i)	 Ni wasaidizi wakuu wa wenyeviti wa 

ngazi zao.
(ii)	 Kumwakilisha Mwenyekiti Katika 

shughuliza kiserilkali kwa maagizo ya 
Mwenyekiti au Mwenyekiti anapokuwa 
na udhuru nje ya eneo lake.

(iii)	 Ni Wenyeviti wa Kamati za Maadili 
kwa ngazi ya Kanda na Taifa.

(iii)	 Na majukumu mengine kwa mujibu 
wa Katiba, Kanuni na Miongozo ya 
Chama.

7.6.3	 Makatibu wa Chama kwa ngazi zao:-
(i)	 Ni wasimamizi wakuu wa rasilimali, 

utawala na uendeshaji wa Chama.
(ii)	 Ni wenyeviti wa Sekretarieti za ngazi zao.
(iii)	 Ni wawajibikaji wakuu wa utekelezaji 

wa maamuzi na maelekezo ya vikao 
vya ngazi zao na vikao vya Juu

(iv)	 Ni wasimamizi na wawajibikaji wakuu 
wa uandikaji wa mihutasari ya vikao 
na taarifa za mwaka na za utendaji/ 
shughuli za Chama katika ngazi zao.
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(v)	 Ni waratibu na wafuatiliaji wakuu wa 
utendaji kazi wa makatibu wa ngazi 
za chini yao.

(vi)	 Wanawajibika kwa Wenyeviti na 
Makamu Wenyeviti wa ngazi zao katika 
utendaji kazi wao wa kila siku. Hivyo 
wanatakiwa kuwa na Mashauriano ya 
karibu na Wenyeviti wao.

7.6.4	 Manaibu Katibu Mkuu
(i)	 Ni wasaidizi wakuu wa Katibu Mkuu
(ii)	 Ni waandishi wa kumbukumbu za vikao 

vya ngazi ya Taifa.
(iii)	 Kwa upande wa Naibu Katibu Mkuu 

Zanzibar majukumu yake ni kama 
yalivyoainishwa kwenye ibara ya 
7.7.23 ya Katiba.

7.6.5	 Makatibu Waenezi
(i)	 Ni watendaji na wahamasishaji wakuu 

wa Chama katika shughuli za uenezi 
wa sera za Chama na ilani za uchaguzi.

(ii)	 Ni waagizaji wasimamiaji wa 
uchapishaji na usambazaji wa 
vifaa vya uenezi wa Chama na 
uchaguzi. Hii ni pamoja na kadi, 
sera, ilani, bendera na machapisho 
mengine ya uenezi na uchaguzi.

(iii)	 Kubuni mikakati ya uhamasishaji jamii 
kwa kushirikiana na waratibu wa vijana 
na wanawake.
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(iv)	 Ni watoaji wa habari na maoni ya 
Chama kwa vyombo vya habari na 
kwa jamii. Hii ni pamoja na maamuzi 
maalum ya vikao vikuu vya Chama 
kwa kila ngazi husika kwa maelekezo 
ya Wenyeviti na Makatibu.

(v)	 Ni wasimamiaji wa mikutano na vyama 
vingine vya siasa kwa kuzingatia 
msimamo na maelekezo ya vikao vikuu 
vya Chama ngazi inayohusika.

(vi)	 Kubuni na kuratibu mafunzo ya 
shughuli za uenezi wa Chama kwa 
makatibu wenezi, waratibu wa vijana 
na wanawake wa ngazi ya chini.

(vii)	 Kusimamia na kuratibu kampeni za 
wagombea wa Chama katika chaguzi 
za serikali kwa eneo la ngazi yake.

(viii)	 Kubuni na kuchapisha mabango na 
makala zingine za uenezi wa Chama 
au kwa ajili ya kampeni za uchaguzi 
wa kiserikali.

7.6.6	 Waweka Hazina
Kusimamia mali na fedha za Chama kwa
kuzingatia kanuni za fedha na maamuzi ya 
vikao.

(i)	 Kubuni mikakati ya kukiwezesha 
Chama kupata rasilimali za kuendesha 
kazi zake kwa ufanisi.

(ii)	 Kubuni miradi ya kushirikisha vikundi 
vya vijana na vya wanawake wa 
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Chama kujipatia mapato ya kuchangia 
Chama.

(iii)	 Kuandaa taarifa za kila mwaka za 
mali na mahesabu ya mapato na 
matumizi na kuzituma ngazi husika 
kwa kuzingatia kanuni za fedha za 
Chama.

7.6.7	 Majukumu ya viongozi wa Mabaraza ya 
Chama.

7.6.8	 Wenyeviti wa Mabaraza ya Chama:-
(a)	 Kuongoza vikao vya Baraza la chama 

husika
(b)	 Kuhakikisha mihutasari ya vikao na 

maamuzi muhimu ya vikao hivyo 
inaandikwa na kusambazwa kwa eneo 
husika katika muda usiozidi siku kumi 
na nne baada ya vikao na kuwa yeye 
binafsi anapata nakala yake.

(c)	 Kuwa msemaji mkuu wa masuala ya 
Baraza husika kwenye ngazi yake.

(d)	 Kuwakilisha Baraza husika kwa kadri 
inavyohitajika

(e)	 Kuhamasisha jamii inayohusu Baraza 
lake katika maeneo yake kukipenda, 
kukienzi na kujiunga na Chama

(f)	 Kuhamasisha jamii inayohusu Baraza 
lake kushiriki kugombea uongozi wa 
chaguzi za chama na za kiserikali
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 7.6.9	 Makatibu wa Mabaraza ya Chama:-

(a)	 Watakuwa watendaji wakuu wa 
shughuli za Baraza husika

(b)	 Kuwa Mwenyekiti wa Sekretariet ya 
Baraza katika ngazi yake.

(c)	 Watatakiwa kubuni na kutekeleza 
mikakati ya kujenga vikundi vya 
kiuchumi/kitamaduni n.k. kwenye 
tabaka la jamii linalowahusu.

(d)	 Kuunda, kukuza na kusimamia vikundi 
vya jamii husika kufanikisha chaguzi 
za Chama na za kiserekali ili Chama 
kipate uongozi imara.

(e)	 Kubuni mbinu mbalimbali za kuunda 
timu za uhamasishaji na uenezi wa 
sera za chama kwa kundi la jamii 
husika.

(f)	 Kutunza kumbukumbu na nyaraka za 
Baraza.

7.6.10	 Kwa madhumuni ya utekelezaji wa Ibara 
ya 6.3.4 (c) ya Katiba, Kiongozi yeyote wa 
Chama atahesabika kuwa ameshindwa 
kutimiza wajibu wake ikiwa atashindwa 
kutekeleza mambo yafuatayo-:
a)	 Kushindwa kuitisha vikao vya kikatiba, 

kwenye ngazi husika.
b)	 Kushindwa kusimamia mapato na 

matumizi katika ngazi husika.
c)	 Kushindwa kutoa taar i fa 

zitakazohitajika na ngazi ya juu.
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d)	 Kushindwa kuhudhuria vikao vya 
kikatiba bila sababu mahususi.

e)	 Kuwa chanzo cha mgogoro ndani ya 
Chama.

f)	 Kutoa taarifa zisizokuwa za kweli 
kuhusu Chama.

g)	 Kushindwa kutekeleza majukumu yake 
kama ilivyoainishwa katika Kanuni za 
7.6.1, 7.6.2, 7.6.3, 7.6.7, 7.6.5, 7.6.6, 
7.6.7, 7.6.8 na 7.6.9.

7.6.11	 Hatua za kinidhamu kama zilivyoainishwa 
kwenye Kanuni ya 6.5.2 ya Kanuni hizi 
zitafuatwa wakati wa utekelezaji wa Kanuni 
ya 7.6.10.

7.7	 Uendeshaji wa Ofisi
7.7.1	 Kuwepo na Ofisi na Ulipaji wa Pango.

7.7.1.1	 Ofisi ni kielelezo cha msingi cha uhai wa 
Chama. Kwa hiyo kila ngazi ya Chama 
inatakiwa kuwa na Ofisi ya Chama 
iliyojengwa na kumilikiwa na Chama 
au ya kukodi.

7.7.1.2	 Viongozi kwa kushirikiana na wanachama 
wanao wajibu wa kutafuta	rasilimali au 
kuchangia vifaa vya ujenzi wa ofisi za 
Chama.

7.7.1.3	 Ngazi zote za Chama zina wajibu wa 
kutafuta viwanja na kuanza ujenzi wa 
ofisi za Chama.
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7.7.1.4	 Wajibu wa kulipia pango la ofisi kwa 
ngazi zote litakuwa la ngazi husika.

7.7.2	 Utunzaji wa Kumbukumbu na Nyaraka Kila 
ofisi itatakiwa kuwa na majalada maalumu 
ya kutunza kumbukumbu na nyaraka.

7.7.2.1 Makao Makuu ya Chama
(a)	 Majalada tofauti kwa ajili ya mikutano 

mikuu, vikao vya Baraza Kuu, 
vikao vya Kamati Kuu na vikao vya 
Sekretariati.

(b)	 Majalada kwa kila Mkoa kwa ajili ya 
kuhifadhi mihutasari ya mikutano 
mikuu na vikao vya Kamati za Utendaji 
za Mkoa na mawasiliano mengine.

(c)	 Jalada moja kuhusu Uchaguzi 
Mkuu wa Rais, Bunge na Baraza la 
Wawakilishi.

(d)	 Jalada moja kuhusu Uchaguzi wa 
Madiwani na ngazi za chini.

(e)	 Jalada moja kuhusu uchaguzi ndani 
ya Chama.

(f)	 Jalada moja kwa ajili ya mawasiliano 
na Msajili wa Vyama vya Siasa.

(g)	 Jalada moja la mawasiliano na vyama 
vingine vya siasa.

(h)	 Jalada moja la mawasiliano na Serikali 
na Wizara au Idara zake.

(i)	 Jalada moja la mawasiliano na Taasisi 
mbalimbali za ndani ya nchi.
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(j)	 Jalada moja la mawasiliano na 
wahisani wa ndani na nje.

(k)	 Jalada moja la Bodi ya Wadhamini.
(l)	 Jalada moja la Kamati ya Wabunge 

wa Chama.
(m)	 Jalada moja la Umoja wa Madiwani. 
(n)	 Jalada moja kuhusu masuala ya 

kinidhamu
(o)	 Jalada kwa kila Kurugenzi ya Chama.
(p)	 Jalada moja kuhusu masuala ya 

Baraza la vijana
(q)	 Jalada moja kuhusu masuala ya 

Baraza la Wanawake.
(r)	 Jalada moja kuhusu masuala ya 

Baraza la wazee.
(s)	 Jalada moja kwa kila Kanda
(t)	 Majalada ya nyaraka za siri za Chama 

kama itakavyoamuliwa na Katibu Mkuu 
baada ya kushauriana na Sektetarieti.

7.7.2.2	 Ofisi za Kanda
(a)	 Majalada tofauti kwa ajili ya mikutano 

ya Mabaraza ya Uongozi, Kamati ya 
Utendaji na Sekretariat.

(b)	 Jalada la Umoja wa Madiwani
(c)	 Jalada la Wabunge wanaotoka katika 

Kanda husika
(d)	 Jalada la Ofisi ya Katibu Mkuu
(e)	 Jalada moja kwa kila Kamati za Kanda 
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(f)	 Jalada moja la masuala ya nidhamu 
(g)	 Majalada mengine kadri itakavyo 

elekezwa na Katibu Mkuu.

7.7.2.3	 Ofisi za Mikoa/Wilaya
(a)	 Majalada tofauti kwa ajili ya mikutano 

mikuu, Kamati ya Utendaji na 
Sekretariat ngazi ya Wilaya na Baraza 
la Uongozi la Mkoa.

(b)	 Majalada kwa kila Kata na Matawi 
yake na Wilaya na Kata zake.

(c)	 Majalada ya mawasiliano na Makao 
Makuu.

(d)	 Jalada kuhusu uchaguzi mkuu wa 
Rais na Bunge.

(e)	 Jalada kuhusu uchaguzi ndani ya 
Chama.

(f)	 Jalada kuhusu uchaguzi wa Madiwani.
(g)	 Jalada kuhusu uchaguzi wa Vitongoji, 

Mitaa na Vijiji.
(h)	 Jalada kuhusu mawasiliano na vyama 

vingine vya siasa Wilayani au Mkoani.
(i)	 Jalada kuhusu mawasiliano na serikali 

Wilayani na Serikali Wilayani (ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya) na Halmashauri au 
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa.

(j)	 Jalada la mawasiliano na Taasisi za 
kijamii ndani na nje ya Wilaya au 
Mkoa. 

(k)	 Jalada la Kamati za Madiwani na 
Wabunge/Wawakilishi.
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(l)	 Jalada la masuala ya Baraza la Vijana.
(m)	 Jalada la masuala ya Baraza la 

Wanawake.
(n)	 Jalada la masuala ya uchumi na 

miradi.
(o)	 Jalada la masuala ya jumla.
(p)	 Jalada la masuala ya Baraza la Wazee

7.7.2.4	 Ofisi za Kata
(a)	 Jalada moja kwa kila vikao vya Mkutan 

Mkuu na vyama Kamati ya Utendaji.
(b)	 Jalada moja la mawasiliano ya jumla 

na Wilaya.
(c)	 Jalada moja la mawasiliano na Matawi.
(d)	 Jalada moja la masuala ya Wanawake.
(e)	 Jalada moja la uchaguzi wa Rais, 

Bunge na Udiwani.
(f)	 Jalada moja la uchaguzi wa Vitongoji, 

Vijiji na Mitaa.
(g)	 Jalada moja la mawasiliano ya 

kiserikali ngazi ya Kata.
(h)	 Jalada moja la mawasiliano na vyama 

vingine kwenye Kata.
(i)	 Jalada moja kuhusu shughuli za 

uchaguzi ndani ya Chama.
(j)	 Jalada moja la masuala ya Baraza la 

Vijana.
(k)	 Jalada moja kuhusu masuala ya 

Baraza la Wanawake.
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(l)	 Jalada moja kuhusu masuala ya 
Baraza la Wazee.

7.7.2.5	 Ofisi za Matawi
(a)	 Jalada moja kwa kila vikao vya 

mikutano mikuu na vya Kamati za 
Utendaji.

(b)	 Jalada moja la Mawasiliano na Kata 
na Wilaya.

(c)	 Jalada moja la mawasiliano na Misingi.
(d)	 Jalada moja la masuala ya Baraza la 

Vijana.
(e)	 Jalada moja la masuala ya Baraza la 

Wanawake.
(f)	 Jalada moja kuhusu shughuli za 

uchaguzi wa kiserikali.
(g)	 Jalada moja kuhusu shughuli za 

uchaguzi ndani ya Chama.
(h)	 Jalada moja la mawasiliano na vyama 

vingine.
(i)	 Jalada moja kwa masuala ya baraza 

la Wazee.

7.7.3	 Utendaji Maofisini
	Kwa kuzingatia uwezo mdogo wa Chama
haitawezekana kuwa na watendaji wa ngazi 
zote kuanzia msingi hadi mkoa,ama kuwa
na viongozi watendaji wa kulipwa kwa 
kila ngazi na kila kada ya watumishi na 
utendaji.
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Kwa hiyo:
7.7.3.1	 Viongozi wa kila ngazi wapangiane 

zamu za kuwa ofisini na kuwe na ratiba 
za kila juma au mwezi.

7.7.3.2	 Bila ya kuathiri 7.7.3.1 ya kanuni hizi, 
ngazi za Wilaya na Mkoa ziwe angalau 
na mtu mmoja wa kudumu wa kufungua 
na Kufunga ofisi akiwa ndio karani wa 
ofisi.

7.7.3.3	 Vikao vya kikatiba viwe na ratiba ambazo 
kila mjumbe mhusika anapewa.

7.7.34	 Mawasiliano yoyote kwenda nje ya ofisi 
yawe na nambari ya kumbukumbu ya 
jalada husika na kubaki na nakala katika 
jalada husika.

7.7.3.5	 Barua au nyaraka zote zinazopokelewa 
ziingizwe mara moja katika jalada 
husika baada ya kugongwa muhuri wa 
ofisi kuandikwa tarehe ya kupokelewa. 
Barua/ waraka upelekwe kwa kiongozi 
mhusika katika jalada.
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SURA YA NANE

8.0	 Mapato, Mali na Wadhamini wa Chama

8.1	 Ni jukumu la Bodi ya Wadhamini kupitia kwa 
Katibu Mkuu kusimamia masuala yote ya mapato 
na matumizi ya fedha za Chama, pamoja na mali 
zote za Chama kwa mujibu wa Kanuni za Fedha za 
Chama na kuwa kanuni hizo zitatumika kikamilifu.

8.2	 Mwaka wa fedha wa Chama utakuwa tarehe 01 
Julai hadi tarehe 30 Juni mwaka unaofuata.

8.3	 Ni wajibu wa msingi wa Kamati za Utendaji za 
Matawi kusimamia ulipaji wa ada za kila mwaka na 
hiki kitakuwa ni moja ya vipimo vya utendaji kazi 
kwa kamati hizo.

8.4	 Ni wajibu wa msingi wa Kamati za Utendaji za Kata 
na Wilaya kufuatilia na kuhakikisha kuwa mgawanyo 
wa makusanyo ya ada na viingilio unazingatiwa.

8.5	 Michango yoyote ya hiari kutoka kwa wanachama 
itapangwa na kuidhinishwa na Kamati za Utendajiza 
kila ngazi kwa mahitaji ya kila ngazi na Katibu mkuu 
kwa shughuli za Kitaifa.8.6	 Michango yoyote ya 
wapenzi na wahisani wa Chama itakusanywa na 
viongozi walioteuliwa mahsusi kwa kazi hiyo.

Mali za 
Chama
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8.7	 Stakabadhi ya malipo juu ya michango yote ya 
kikanuni ya Wabunge na Madiwani katika ngazi 
ya Jimbo/Wilaya na Taifa itatolewa baada ya 
kupokelewa.

8.8	 VIKAO VYA BODI YA WADHAMINI
8.8.1	 Bodi ya wadhamini itakutana mara nne (4) 

kwa mwaka

8.8.2	 Akidi ya kikao cha bodi ya wadhamini 
itakuwa nusu ya wajumbe walioteuliwa 
na mamlaka husika.

8.8.3	 Ikiwa Mwenyekiti hayupo, wajumbe wa 
kikao watamchagua Mwenyekiti wa Kikao 
miongoni mwao.

8.8.4	 Katibu wa Kikao atakuwa ni Mkurugenzi 
anayehusika na masuala ya Fedha na 
Utawala wa Chama

8.8.5	 Bodi ya Wadhamini inaweza kukutana kwa 
dharura wakati wowote inapohitajika.
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SURA YA TISA

9.0	 Mambo ya Jumla Kuhusu Katiba na Chama.

9.1	 Chama kuingia mseto/ushirika kwa ajili ya uchaguzi 
na Chama ama vyama vingine kutaweza kutekelezwa 
kitaifa ama katika eneo moja la kiutawala kama vile 
Kijiji, Kata, Wilaya au mamlaka moja ya serikali za 
Mitaa.

9.2	 Kwa madhumuni ya utekelezaji wa Kanuni 9.1 katika 
ngazi ya Wilaya uamuzi wa kufanya hivyo utafanywa 
na Kamati ya Utendaji ya Wilaya. Kwa uchaguzi wa 
Mbunge, uamuzi wa mwisho utafanywa na Makao 
Makuu kutokana na mapendekezo ya Wilaya.

9.3	 Ushirika na vyama vingine wa kuendesha shughuli 
za kiuchumi utafanywa kwa uhuru na kila ngazi ya 
uongozi wa Chama na Kamati Kuu au Kamati ya 
Utendaji ya kila ngazi ndiyo itatoa maamuzi. Kwa 
shughuli za kiuchumi, neno Chama ni pamoja na 
vyama huru vya kijamii.

9.4	 Katika hatua ya kuvunja Chama kwa sababu yoyote 
ile Baraza Kuu litahitaji kujulisha sababu na kupata 
maoni ya Kamati zote za Utendaji za Wilaya na 
Mikoa kabla ya kuandaa rasimu ya kupeleka katika 
Mkutano Mkuu wa Taifa.9.5 Vikao vya Kamati za 

Mambo 
ya
Jumla
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wawakilishi wa Chama katika vyombo vya utawala, 
kama vilivyoainishwa katika Ibara ya 9.5 ya Sura ya 
Tisa ya Katiba, vinalenga kuwajengea wawakilishi 
hao uelewa, ufahamu na mitazamo ya aina moja 
ya kichama katika uwakilishi wa wananchi katika 
vyombo vya ngazi moja.

9.6	 Vikao vya Kamati za Wawakilishi hawa wa 
Chama vitajitungia Kanuni zake ambazo zitahitaji 
kuthibitishwa na Kamati za Utendaji za Wilaya 
kwa wawakilishi katika serikali za Mitaa na Kamati 
Kuu kwa Wabunge/Wawakilishi kabla ya kuanza 
kutumika. Kamati hizi zitafanya kazi kama Kamati 
Ndogo za Kamati za Utendaji/Kamati Kuu za ngazi 
husika.

9.7	 Katika kuandaa Ilani ya Uchaguzi, Ilani ya masuala 
ya Kitaifa itaandaliwa na Baraza Kuu na kupitishwa 
na Mkutano Mkuu na Ilani zinazolenga mambo 
mahsusi ya kila Jimbo la uchaguzi au eneo la 
mamlaka moja ya Serikali za Mitaa ambamo Chama 
kitakuwa na wagombea itaandaliwa na Kamati ya 
Utendaji na kupitishwa na Mkutano Mkuu wa ngazi 
husika.
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SURA YA KUMI

10.0	 Maadili ya Viongozi, Sifa Mahususi za 
Viongozi na Maadili ya Wanachama

10.1	 Maadili ya Viongozi
(i)	 Kila kiongozi anatakiwa kuwa na tabia ambayo 

ni mfano wa kuigwa na wanachama na jamii 
kwa ujumla.

(ii)	 Kila kiongozi anategemewa kutimiza wajibu 
wa ngazi yake ya uongozi kama inavyoelezwa 
kwenye Kanuni za Chama. Ili aweze 
kufanya hivyo atawajibika kujiendeleza na 
kujielemisha kisiasa na kijamii kwa kiwango 
kitakachomwezesha kutimiza wajibu huo kwa 
umahiri na ufanisi.

(iii)	 Kila kiongozi anatakiwa kulinda siri zote za 
Chama.

(iv)	 Kiongozi yeyote asijihusishe na vikundi vyenye 
misingi ya ukabila, udini, au ukanda ambavyo 
vina makusudi ya kubaguana ndani ya Chama 
au miongoni mwa jamii kisiasa au kijamii.

(v)	 Kiongozi asitumie wadhifa wake kwa kujinufaisha 
ama kwa kuajiri, kutoa tuzo au kandarasi kwa 
misingi ya upendeleo.Hii ni pamoja na uteuzi 
wa wagombea wa uongozi ndani ya Chama 
au katika chaguzi za kiserikali.

(vi)	 Kiongozi anatarajiwa kujitosheleza yeye na 
familia yake kwa mapato halali na kuepukana 

Maadili 
ndani ya 
Chama
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na tabia ya kukopa kwa kuzidi uwezo wake au 
kuwa ombaomba kwani tabia hiyo itadhoofisha 
uwezo wake wa kutoa maamuzi sahihi 
yasiyo na upendeleo au yanayoegemea kwa 
wanaompa fadhila. Hivyo ni wajibu na jukumu 
la kila kiongozi kuwa na shughuli halali mahsusi 
za kumwingizia pato la kujitosheleza kimaisha.

(vii)	 Kiongozi anatakiwa kulinda mali zote za Chama 
kwenye ngazi yake na kusimamia matumizi 
ya mali za Chama kwa faida ya Chama na 
wanachama wake. Ni mwiko kwa kiongozi yeyote 
kutumia mali za Chama kwa maslahi binafsi.

(viii)	 Kiongozi anatakiwa kuwa mkweli na 
muwazi wakati wote hususani katika vikao 
halali na aachane na vikundi vya majungu 
na wadanganyifu. Ni mwiko kwa kiongozi 
kujihusisha na upotoshaji wa maamuzi halali 
ya vikao vya Chama.

(ix)	 Kiongozi asijihusishe au kushiriki na vikundi au 
vitendo vya kuchonganisha au kuzua migogoro 
ndani ya uongozi wa Chama au wanachama 
wake.

(x)	 Kiongozi asitoe tuhuma zozote juu ya viongozi 
wenzake pasipo kupitia vikao halalina kuzingatia 
taratibu na ngazi zilizoelezwa kwenye kanuni 
za Chama.

(xi)	 Kiongozi anatakiwa kutii na kutimiza maagizo 
anayopewa na viongozi wa ngazi ya juu au 
vikao halali na kama hakubaliani na maagizo 
hayo aeleze hivyo kwa kupitia taratibu na ngazi 
zilizowekwa kwenye kanuni.

(xii)	 Itakuwa marufuku kwa kiongozi wa CHADEMA 
kukashifu Chama, kiongozi au mwanachama 
yeyote wa Chama au vyama vingine, au 
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viongozi wa kiserikali. Ni muhimu viongozi 
wa CHADEMA waelewe tofauti ya kashfa na 
ukosoaji wa kisiasa.

(xiii)	 Kiongozi asiwe na uhusiano na vikundi katika 
jamii vyenye tabia zitakazompunguzia heshima 
kiongozi ndani ya jamii. Kwa mfano; kijana 
kiongozi wa CHADEMA hategemewi kushiriki 
katika magenge ya watumiaji wa madawa ya 
kulevya, n.k.

(xiv)	 Kiongozi asihusishe masuala ya familia yake 
na taratibu za uongozi ndani ya Chama. Hivyo 
basi itakuwa marufuku kwa wenza wa viongozi 
(wake kwa waume) kushinikiza/ kuagiza/
kushiriki maamuzi ya vikao halali vya Chama 
labda tu pale watakapokuwa ni viongozi wa 
kuchaguliwa/kuteuliwa kwa mujibu wa Katiba, 
Kanuni na Miongozo ya Chama. Na kwa 
malengo ya kanuni hii neno “Kiongozi” lina 
maana ya kiongozi yeyote wa Chama.(xv) 
Viongozi wa kuchaguliwa wanaotokana na 
Chama kwa ngazi zote watatakiwa kuzingatia 
maadili ya viongozi kwa mujibu wa Kanuni hizi.

10.2	 Sifa Mahsusi za kila Kiongozi wa Chama Pamoja 
na maadili ya jumla na sifa zilizoainishwa katika 
kanuni za Chama, kila kiongozi anatarajiwa:
(i)	 Awe na historia ya uadilifu na kukubalika 

katika jamii. Hii inamaanisha kuwa amekuwa 
mwanachama kwa muda wa kutosha kujijengea 
historia hiyo au tayari anayo sifa hiyo ndani ya 
jamii.

(ii)	 Awe na uzoefu katika masuala ya uongozi wa 
jumuiya katika nyanja za kisiasa au kwenye 
utumishi wa umma au taasisi mbalimbali.
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(iii)	 Aonyeshe kwa tabia na mwenendo uzalendo 
wa kupenda nchi yake na kutetea nchi yake. 
(iv) Adhihirishe mapenzi yake na imani yake 
kwa Chama na wanachama kwa juhudi na 
vitendo vyake vya kuendeleza na kukuza 
Chama na wanachama wake.

(v)	 Awe na msimamo wa kuaminika.
(vi)	 Awe na kipaji cha ubunifu, uwajibikaji na uadilifu 

kwani vyote hivi ni muhimu kwa kiongozi bora 
na mahiri.

(vii)	 Aonyeshe uzoefu wa kuwa tayari kushirikiana 
na viongozi wenzake na uzoefu wa kufanya 
kazi na vikundi mbalimbali ndani ya jamii.

(viii)	 Kuwa na njia halali za mapato yake ya 
kujitosheleza kwani uongozi wa Chama ni 
wa msingi wa kujitolea.

(ix)	 Adhihirishe kuwa ana nidhamu na utii kwa 
kutekeleza maagizo au maelekezo ya vikao 
vya Chama na viongozi wa Chama.

(x)	 Akubali kukosoa na kukosolewa au kuelekeza 
na kuelekezwa na awe tayari kujirekebisha.

(xi)	 Kila kiongozi mwenye wadhifa wa Mwenyekiti, 
Katibu na Katibu Mwenezi kuanzia ngazi 
ya Kata hadi Kanda na Wajumbe wote 
wa Mkutano Mkuu wa Taifa, Wabunge na 
Madiwani watatakiwa kuwa na Msingi hai wa 
Chama aliojisajili na anaoulea.

10.3	 Maadili ya Wanachama
Pamoja na sifa, haki na wajibu wa mwanachama 
kwa mujibu wa sura ya Tano ya Katiba ya Chama,
kila mwanachama anatakiwa awe na tabia ambayo 
ni mfano wa kuigwa na jamii na ya kukiwezesha 
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Chama kukubalika kwa jamii anamoishi huyo 
mwananchama. Kwa hiyo kila mwanachama 
anatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

(i)	 Kuwa mkweli kuhusu uanachama wake kwa 
kutokuwa na uanachama wa Chama kingine 
cha siasa.

(ii)	 Kupiga kura za haki anaposhiriki katika 
kuchagua viongozi wa Chama ama kuteua 
wagombea wa chama kwa chaguzi za kiserikali.

(iii)	 Kuwa shupavu na mwanaharakati wa kweli 
katika kutetea maslahi ya Chama na jamii kwa 
ujumla kwa kuzingatia Madhumuni, Itikadi na 
Falsafa ya Chama.

(iv)	 Kujiepusha na upinzani dhidi ya Chama na 
wagombea wake na makundi ya majungu ya 
kugonganisha viongozi na wanachama hasa 
wakati wa chaguzi za kichama ama za kiserikali.

(v)	 Kuwa mstari wa mbele kuunga mkono 
wagombea wa Chama katika chaguzi za 
kiserikali na kutafuta wapiga kura wa kuunga 
mkono mgombea huyo wa Chama.

(vi)	 Kusimamia kura za wagombea wa Chama 
wakati wa chaguzi za kiserikali.

(vii)	 Kuwa mwepesi wa kujitolea kufanya kazi za 
Chama bila ya malipo na katika kuchangia 
Chama kwa kulingana na uwezo wake wa 
kiuchumi.
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SURA YA KUMI NA MOJA

11.0	 MAMLAKA YA MAKAO MAKUU KUTOA 
MIONGOZO

11.1	 Kwa madhumuni ya kuboresha utendaji ndani ya 
Chama, Makao Makuu yatakuwa na mamlaka ya 
kutoa miongozo na ufafanuzi kwa ajili ya kufanikisha 
matumizi ya Kanuni hizi.

Miongozo 
ya Makao 
Makuu
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SURA YA KUMI NA MBILI

12.0	 ITIFAKI NDANI YA CHAMA

12.1.	 Umuhimu wa Itifaki:-
Itifaki (protocol) ya Chama ni utaratibu ambao 
ni sehemu ya Kanuni zilizokubalika na kutumika 
katika shughuli au sherehe zilizo rasmi za Chama 
katika ngazi zote. Itifaki inahusisha nani atafanya 
nini, wakati gani na kabla au baada ya nani, lugha 
inayokubalika kutumika, mtiririko wa vyeo na 
heshima ya kila cheo, mavazi yanayofaa kutumika
na mengine mengi yanayoweza kuwekwa kwenye 
itifaki inayokubaliwa na Chama kwa matumizi ya 
kichama. Hali kadhalika, itifaki inajengeka kutokana 
na utamaduni unaokubalika na Chama. Kwa mantiki 
hii, itifaki ya Chama itatofautisha CHADEMA na 
vyama vingine, kwa kuwa ngazi zote za Chama, 
kuanzia Msingi hadi Mkutano Mkuu zitaendeshwa 
kwa itifaki moja iliyokubaliwa na Chama.

12.2	 Itifaki na Ngazi za Uongozi
Itifaki ni lazima ifuatane na wajibu na majukumu 
waliyonayo viongozi wa ngazi mbalimbali. Ngazi 
mbalimbali za uongozi zinapishana kwa ukubwa na 
vyeo, vile vile vinapishana kwa ukubwa kutokanana 

Itifaki
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ngazi za uongozi huo. Mwenyekiti wa Mkoa hawezi 
kuwa sawa na Mwenyekiti wa Wilaya (aliye chini 
yake) au Mwenyekiti Taifa (aliye ngazi ya juu yake). 
Hivyo basi, itifaki imepangwa kufuatana na ngazi 
mbalimbali za uongozi ndani ya Chama. Kutokana 
na hii patakuwa na wakuu wa itifaki ndani ya 
CHADEMA.

12.3	 Kitaifa
Katika ngazi ya kitaifa, vikao vyote vya Taifa ambavyo 
ni Mkutano Mkuu, Baraza Kuu na Kamati Kuu; Mkuu 
wa Itifaki atakuwa Naibu Katibu Mkuu (Bara) ambaye 
kwa asili yake anakaa Makao Makuu ya Chama. 
Mkurugenzi wa Uenezi na Habari atakuwa Naibu 
wake. Wakati wa mikutano ya hadhara ambayo 
viongozi wa kitaifa wanashiriki na wakuu wa itifaki 
wa kitaifa hawapo, mikutano hiyo itasimamiwa na 
wakuu wa itifaki wa ngazi inayofuata.

12.4	 Kanda
Katika ngazi ya Kanda mkuu wa Itifaki atakuwa 
Katibu wa Kanda.

12.5	 Mkoa
Katika ngazi ya Mkoa, mkuu wa itifaki atakuwa ni 
Katibu wa Mkoa.

12.6	 Jimbo/Wilaya
Katika ngazi ya Jimbo/Wilaya, Katibu Mwenezi wa 
Wilaya atakuwa ndiye mkuu wa itifaki wa Wilaya. 
Katibu wa Vijana atakuwa msaidizi wake.
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12.7	 Kata
Katika ngazi ya Kata Katibu Mwenezi wa Kata ndiye 
atakuwa mkuu wa itifaki katika Kata. Katibu wa 
Vijana atakuwa msaidizi wake.

12.8	 Tawi
Katika ngazi ya Tawi Katibu Mwenezi wa Tawi 
atakuwa ndiye mkuu wa itifaki katika Tawi. Katibu 
wa Vijana atakuwa Msaidizi wake.

12.9	 Msingi
Katika ngazi ya msingi Katibu wa Msingi atakuwa 
ndiye mkuu wa itifaki wa Msingi.

12.10	 Majukumu ya Wakuu wa Itifaki kila Ngazi
Majukumu ya wakuu wa itifaki katika kila ngazi 
itakuwa:-
(i)	 Kuhakikisha kuwa utaratibu wa mkutano, 

kikao au sherehe za chama unaandaliwa 
na unafahamika na uongozi na hatimaye 
unafuatwa kwa mfano wajumbe wote wanafika 
kwenye shughuli maalumu ya chama kabla ya 
Mwenyekiti wa ngazi husika.

(ii)	 Kuhakikisha kuwa Mwenyekiti wa ngazi husika 
ndiye anafungua na kufunga shughuli yeyote 
ya kichama.

(iii)	 Kuhakikisha kuwa viongozi wanapewa nafasi ya 
kutambulishwa, kusema au kuhutubia mkutano 
kutokana na itifaki zao kiuongozi bila kuathiri 
muda wa kusema wa mgeni rasmi kwa mujibu 
wa itifaki.(iv) Mkuu wa Itifaki katika kila ngazi 
ndiye anayeongoza ratiba ya mkutano, kikao au 
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semina katika ngazi husika; isipokuwa atafanya 
kazi kwa mujibu wa Katiba, Kanuni, Taratibu, 
Tamaduni na Desturi za Chama.

12.11	 Itifaki katika Ngazi za Chama
Kila ngazi ya Chama inawajibika kwa ngazi ya juu 
yake kiutendaji kuanzia ngazi ya Msingi, Tawi, Kata, 
Wilaya, Mkoa, Kanda hadi Taifa (Kamati Kuu, Baraza 
Kuu hadi Mkutano Mkuu). Kwa itifaki ya Chama 
Mkutano Mkuu ndio wenye maamuzi ya mwisho juu 
ya mambo yote ya Chama. Kila ngazi ina wajibu wa 
kutimiza maagizo na maelekezo ya Chama kutoka 
ngazi ya juu yake kama inavyoelekezwa kwenye 
Katiba ya Chama.

12.12	 Itifaki kwa Viongozi wa Chama (Wenyeviti, 
Makamu Wenyeviti, Makatibu na Makatibu 
waenezi)
12.12.1	 Wenyeviti watakuwa wasemaji wakuu 

wa Chama katika ngazi husika.
12.12.2	 Makamu wenyeviti watakuwa wasaidizi 

wakuu wa Wenyeviti wa ngazi zao 
na kukaimu wakati ambao Wenyeviti 
hawapo. Makamu Wenyeviti wa Taifa na 
Kanda watakuwa Wenyeviti wa Kamati 
za Maadili za Chama.

12.12.3	 Makatibu wa Chama kila ngazi watakuwa 
ni watendaji wakuu na waendeshaji wa 
shughuli zote za kiofisi kwenye ngazi 
zao.
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12.12.4	 Makatibu waenezi watakuwa ni 
wahamasishaji na waenezaji wa sera 
za Chama na ilani ya uchaguzi katika 
kila ngazi za Chama.

12.13	 Lugha
Lugha rasmi ndani ya Chama itakuwa ni Kiswahili 
isipokuwa kama kuna mahitaji maalum utaratibu 
utafanyika ili kupata mkalimani.

12.14	 Mavazi
Mavazi ni sehemu ya utamaduni wa jamii yoyote 
duniani. Mavazi yatakayotumika kwenye shughuli 
za Chama yawe ni mavazi masafi, yenye kuleta 
heshima mbele ya jamii na yenye alama za Chama.

12.15	 Mapokezi
Mapokezi katika kila ngazi yatafanywa na viongozi 
wakuu kama ifuatavyo-:
(i)	 Mgeni wa kitaifa anayetoka nje au ndani ya 

nchi atapokelewa na kukaribishwa na kiongozi 
wa ngazi inayofanana na mgeni husika. Mgeni 
ambaye anatoka kwenye taasisi ambayo 
kimuundo haifanani na CHADEMA mgeni 
atapokelewa na Mwenyekiti wa CHADEMA 
au mtu yeyote atakayeteuliwa na Mwenyekiti 
kufanya hivyo.

(ii)	 Mgeni kutoka ngazi ya juu ya Chama kwenda 
ngazi ya chini atapokelewa, kukaribishwa 
na kuagwa na Mwenyekiti wa Chama katika 
ngazi husika au mtu yeyote atakayeteuliwa na 
Mwenyekiti wa ngazi hiyo kufanya hivyo.



MIONGOZO MBALIMBALI YA 
CHAMA



Miongozo Mbalimbali ya Chama	 2019

138

MIONGOZO YA KUSIMAMIA WABUNGE, 
HALMASHAURI, MADIWANI NA VIONGOZI WA

VITONGOJI, VIJIJI NA MITAA INAYOONGOZWA NA 
CHADEMA

SEHEMU A
MWONGOZO WA KUSIMAMIA SHUGHULI, 

MWENENDO NA
MAADILI YA WABUNGE WA CHADEMA

1.	 UTANGULIZI
Kwa lengo la kuhakikisha kuwa viongozi wa Chama 
na Wabunge wanafanya kazi kwa mwelekeo 
mmoja na kwa manufaa ya Chama, ni muhimu 
kuweka utaratibu madhubuti unaoelekeza namna 
ya kusimamia utendaji, mwenendo na maadili ya 
Wabunge.

2.	 MWONGOZO WA WABUNGE WA CHADEMA
Bila kuathiri kanuni na taratibu za Bunge na maadili 
ya viongozi na wanachama wa CHADEMA kama 
ilivyo katika Katiba ya Chama, Wabunge kwa tiketi 
ya CHADEMA wanapaswa wazingatie masharti ya 
Mwongozo huu kama ifuatavyo:-
(a)	 Mbunge anatakiwa kutii na kutimiza maagizo 

anayopewa na Chama kupitia vikao halali na 
kama hakubaliani na maagizo hayo aeleze 
hivyo kupitia taratibu na ngazi zilizowekwa 
kwenye Katiba ya Chama.

Kanuni
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(b)	 Itakuwa ni mwiko kwa Mbunge kukashifu Chama 
au kiongozi wa CHADEMA ndani au nje ya Bunge.

(c)	 Mbunge ni mwakilishi wa Chama, kwa hiyo katika 
michango yao Bungeni ni lazima wazingatie 
na kusisitiza sera, mwelekeo na msimamo wa 
Chama kwa jambo husika.

(d)	 Mbunge anawajibika kutumia hadhi, uwezo, wadhifa 
na nafasi aliyonayo kama Mbunge kukijenga 
Chama ndani na nje ya Bunge.

(e)	 Mbunge anatakiwa kuwa na tabia ambayo ni 
mfano wa kuigwa katika jamii.

(f)	 Ni wajibu wa Wabunge kutoa taarifa za utendaji 
kazi katika Majimbo yao kwenye vikao vya 
Chama.

(g)	 Ni wajibu wa Mbunge kuchangia Chama na 
kushiriki katika shughuli za uenezi wa Chama 
kama itakavyoelekezwa na vikao halali.

(h)	 Mbunge wa viti maalumu atafanya kazi zake kwa 
kuzingatia utaratibu kama ifuatavyo;

i.	 Atafanya kazi zake za uwakilishi ndani 
ya Mkoa wake alikochaguliwa na hivyo 
kazi zake zitakuwa ndani ya Mkoa 
husika pamoja na Wilaya/Majimbo yake.

ii.	 Atalazimika kutoa taarifa yake ya utendaji 
ya kiserikali na kichama kwa Katibu Mkuu 
kabla ya tarehe 30 Juni kila mwaka na 
nakala ya taarifa hiyo itawasilishwa kwa 
Katibu wa Mkoa na Kanda.

 iii.	 Chama kinaweza kumpangia maeneo 
mengine ya kufanya kazi nje na eneo lake 
pale itakapoonekana inafaa au kulingana 
na mahitaji maalumu.
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NIDHAMU:
Bila kuathiri maadili na taratibu za kinidhamu 
zilizopo katika Katiba ya Chama, makosa yafuatayo 
yatahesabiwa kuwa ni makosa ya kinidhamu na 
yatastahili adhabu:-
(a)	 Mbunge kukaidi maagizo halali ya Chama
(b)	 Mbunge kukashifu Chama ndani au nje ya 

Bunge.
(c)	 Mbunge kulaumu au kulalamikia maamuzi ya 

vikao vya Chama nje ya vikao.
(d)	 Mbunge kuacha kujihusisha na shughuli za 

Chama bila sababu
(e)	 Mbunge kukataa kuchangia Chama.
(f)	 Mbunge kuchochea mgawanyiko ndani ya 

Chama.
Mbunge atakayefanya makosa yaliyoainishwa 
katika sehemu hii atakuwa ameonesha mwenendo 
usioendana na Itikadi, Falsafa, Madhumuni, Kanuni 
na Maadili ya Chama. Kwa mujibu wa Katiba ya 
Chama Ibara ya 5.4.3 Mbunge huyo atastahili 
adhabu.

4.	 UTOAJI WA TAARIFA ZA UTENDAJI
Kwa lengo la kukiwezesha Chama kujua 
changamoto zinazolikabili Jimbo la Mbunge 
na kuona namna Sera na Ilani ya Chama 
zinavyotumika na kuwezesha Chama kushauri 
au kusaidia upatikanaji wa ufumbuzi wa matatizo 
yaliyopo, Wabunge kwa kupitia umoja wao kwa 
mujibu wa Katiba ya Chama na kila mmoja kwa 
eneo lake watatakiwa kutoa taarifa zao za utendaji.

Utaratibu 
wa
Nidhamu

Taarifa za 
Utendaji
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(a)	 Mbunge mmoja mmoja:-
i.	 Kila Mbunge atatakiwa kuwasilisha 

kwa Katibu Mkuu mikakati na mpango 
wa kazi wa mwaka kwa ajili ya Jimbo 
lake kabla ya tarehe 30 Juni kila 
mwaka.

ii.	 Kila Mbunge atatakiwa kutoa taarifa ya 
utendaji kazi za kiserikali na kichama 
kwa Katibu Mkuu kabla ya tarehe 30 
Juni kila mwaka na nakala ya taarifa 
hiyo itawasilishwa kwa Katibu wa 
Kanda na Mkoa.

iii.	 Bila kuathiri ibara ya 2.0 (h) Wabunge 
wa Viti Maalum Jimbo lao ni Chama. 
Kama anavyowajibika Mbunge wa 
Jimbo, ndivyo hivyo Wabunge wa 
Viti Maalum watakavyowajibika kwa 
Chama.

(b)	 Katibu wa Kamati ya Wabunge:-
i.	 Katibu wa Kamati ya Wabunge 

kwa mujibu wa Katiba, atatakiwa 
kuwasilisha mpango wa jumla wa 
shughuli za Wabunge kwenye kikao 
cha kwanza cha Kamati Kuu cha 
mipango.

ii.	 Katibu wa Kamati ya Wabunge atatoa 
taarifa ya utendaji wa Wabunge katika 
Majimbo yao na ndani ya Chama 
kwenye kikao cha Kamati Kuu kabla 
ya tarehe 30 Juni kila mwaka.
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5.	 WAJIBU WA CHAMA KWA WABUNGE
Wajibu wa Chama kwa Wabunge utakuwa kama 
ifuatavyo:
(a)	 Kuwajengea uwezo Wabunge kuboresha 

utendaji wao.
(b)	 Kujenga na kuweka mtandao thabiti wa Chama 

katika Majimbo yao.
(c)	 Kuwapatia taarifa muhimu na sahihi 

zitakazowasaidia kutekeleza majukumu yao.
(d)	 Kuwathamini na kuwatambua kama Maafisa 

Waenezi wa Chama.

6.	 WAJIBU WA WABUNGE KWA CHAMA
Pamoja na wajibu wa kikatiba walionao kama 
viongozi na wanachama, Wabunge watakuwa na 
wajibu ufuatao:

(a)	 Kuchangia Chama kifedha kutoka katika 
mapato yao ya Ubunge.

(b)	 Kushiriki moja kwa moja katika ziara za uenezi 
na ujenzi wa Chama kadiri zitakavyopangwa 
na Chama.

(c)	 Kuhakikisha Chama kinaimarika katika 
maeneo yao (d) Kwa kutumia fursa na hadhi 
waliyonayo katika jamii, kusaidia Chama 
kupanuka na kuimarika

(e)	 Kuwa maafisa Waenezi wa Chama
(f)	 Kuhakikisha kuwa wanatekeleza ilani na sera 

ya Chama katika maeneo yao

Wajibu wa 
Wabunge

Wajibu wa 
Chama
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Michango 
ya kifedha

7.	 MICHANGO YA WABUNGE KWA CHAMA
a)	 Wabunge wa Majimbo:
	 Mbunge wa Jimbo ana majukumu matatu 

kisiasa
i.	 Kuwatumikia wapiga kura wake.
ii.	 Kujenga na kuimarisha mtandao wa 

Chama katika Jimbo lake.
iii.	 Kusaidia Chama kukua na kuimarika 

nchi nzima.
iv.	 Kwa sababu ya majukumu hayo, 

Mbunge wa Jimbo atachangia Chama 
kila mwezi 10% ya posho za kibunge.

b)	 Wabunge Viti Maalum:-
	 Jimbo la Wabunge hawa ni Chama, na 

jukumu lao la msingi ni kusaidia Chama ili 
kikue na kuimarika. Wabunge wa Viti Maalum 
watachangia Chama kila mwezi 30% ya posho 
za kibunge.
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SEHEMU B

MWONGOZO WA KUSIMAMIA SHUGHULI, 
MWENENDO NA MAADILI YA HALMASHURI

ZINAZOONGOZWA NA CHADEMA

1.	 UTANGULIZI
Wapiga kura huchagua Chama na mgombea kwa 
kuamini Sera na mikakati iliyoainishwa kuwa ndiyo
njia bora ya kuwafikisha kwenye maendeleo. Kwa 
sababu hiyo, ni dhahiri kuwa Halmashauri zote 
zinazoongozwa na CHADEMA ni lazima ziongozwe
kwa mujibu wa Ilani ya Uchaguzi ya CHADEMA kwa 
maana ndiyo ilani iliyochaguliwa na wapigakura wa 
Halmashuri husika.

2.	 MWONGOZO WA HALMASHAURI 
ZINAZOONGOZWA NA CHADEMA

Bila kuathiri kanuni na taratibu zilizowekwa kisheria 
kusimamia Halmashauri, Halmashauri zote 
zinazoongozwa na CHADEMA zitaendeshwa kwa 
kufuata utaratibu ufuatao:-

a)	 Halmashauri zote zinazoongozwa na 
CHADEMA zinatakiwa kuongozwa kwa mujibu 
wa Sera na Ilani ya Uchaguzi ya CHADEMA.

b)	 Halmashauri zinazoongozwa na CHADEMA 
zinatakiwa kutii na kutimiza maagizo 
yanayotolewa na Chama kupitia vikao vyake 
mbalimbali.

c)	 Madiwani wa CHADEMA katika Halmashauri 
inayongozwa na CHADEMA ni lazima 
wakutane na uongozi wa Chama ngazi ya 

Halma 
shauri 
zinazoo 
ngozwa na
CHADEMA
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Wilaya husika angalau mara moja kila robo ya 
mwaka ili kupata miongozo mbalimbali. Vikao 
vya dharura kati ya Madiwani na Chama 
vinaweza kuitishwa kila inapohitajika.

d)	 Kila Mwenyekiti wa Halmashauri ya CHADEMA 
atatakiwa kuwasilisha mipango na mikakati 
ya maendeleo na huduma waliyojiwekea kwa
mwaka husika kwa Katibu Mkuu kupitia ofisi 
ya Katibu wa Kanda kabla ya tarehe 30 Juni 
kila mwaka.

e) Kila Mwenyekiti wa Halmashauri 
inayoongozwa na CHADEMA atatakiwa kutoa
taarifa za utekelezaji wa mipango 
mbalimbali ya Halmashauri yake kwa 
mujibu wa Ilani ya
Uchaguzi ya Chama kwa Katibu Mkuu 
kupitia ofisi ya Katibu wa Kanda.

f) Kila Halmashauri inayoongozwa na 
CHADEMA kwa kupitia Madiwani wake wana
wajibu wa kuhakikisha kuwa Chama katika 
Halmashauri husika kinakua na kuimarika.

g)	 Halmashauri zinazoongozwa na CHADEMA
lazima ziwe mfano wa kuigwa katika:-
i.	 Kushughulikia kero za wananchi.
ii.	 Matumizi mazuri ya fedha za umma.
iii.	 Kuwashirikisha wananchi katika 

kupanga, kuamua na kutekeleza 
mipango mbalimbali katika maendeleo 
yao.

iv.	 Kupambana na rushwa na kutetea 
haki za binadamu
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v.	 Kubuni mbinu mbalimbali za kuwaletea 
wananchi maendeleo.

h)	 Na mambo mengine yote halali ambayo 
wananchi wanayategemea kutoka kwa
Serikali yao; na Serikali itawajibika 
kuyatekeleza.

3. WAJIBU WA CHAMA KWA HALMASHAURI 
ZINAZOONGOZWA NA CHADEMA
Ili kuhakikisha kuwa Halmashauri zetu zinafanya 
kazi ya kutafsiri Ilani ya Chama kwa vitendo katika 
utekelezaji wa majukumu yao kwa wananchi, Chama 
kitawajibika kufanya yafuatayo:-

a) Kutoa miongozo na maelekezo ya namna 
ya uendeshaji wa shughuli za Halmashauri 
kwa wakati.

b)	 Kuwajengea uwezo Wenyeviti wa Halmashauri 
zetu, viongozi wa Kamati mbalimbali za 
Halmashauri na Madiwani wetu ili kuwaongezea 
ufahamu na ufanisi katika utelezaji wa 
majukumu yao.

c)	 Kusimamia kwa karibu utendaji wa Halmashauri.
d) Kuzisaidia Halmashauri kuweka mipango na 

mikakati thabiti ya namna ya utekelezaji wa 
shughuli zao.

e)	 Kwa kushirikiana na Madiwani wa Halmashauri 
husika, kuimarisha mtandao wa Chama katika 
Halmashauri hiyo.

f) Kushauri na kuelekeza Halmashauri 
inayoongozwa na CHADEMA kuchukua 
hatua za kisheria dhidi ya watakaokwamisha 
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utendaji wa kazi wa Halmashauri husika.g) 
Kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya 
viongozi wa Halmashauri wanaotokana na 
Chama watakaokaidi maelekezo, maagizo au 
msimamo wa Chama juu ya jambo linalohusu 
Halmashauri yao.

h)	 Kusimamia kuundwa kwa Umoja wa Madiwani 
wa CHADEMA.

i) Pamoja na wajibu mwingine wowote ambao 
Chama kitaona kinatakiwa kutimiza kwa 
Halmashauri zake kulingana na wakati na 
matukio yaliyopo.

4.	 WAJIBU WA HALMASHAURI KWA CHAMA
a)	 Kutoa taarifa za utendaji kazi katika 

Halmashauri kwa Chama ngazi ya Wilaya, 
Mkoa, Kanda na Taifa.

b)	 Kuhakikisha Chama katika eneo la Halmashauri 
yao kinakua na kuimarika.

c)	 Kuhakikisha sera za Chama zinatafsiriwa	
kwa vitendo katika Halmashauri yao.

d)	 Na wajibu mwingine wowote ambao 
Halmashauri itaona unafaa kutekelezwa kwa 
maslahi ya Chama na Watanzania.
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SEHEMU C

MWONGOZO WA MADIWANI WA CHADEMA

1.	 Kwa mujibu wa Mwongozo huu neno “Diwani” 
litakuwa na maana ya Diwani atokanaye na 
CHADEMA.

2.	 Bila kuathiri taratibu za kisheria za Halmashauri 
na maadili ya viongozi na wanachama kama ilivyo 
katika Katiba ya Chama, Madiwani kwa tiketi ya 
Chadema watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-
(a)	 Diwani anatakiwa kutii na kutimiza maagizo 

anayopewa na Chama kupitia vikao halali, 
kama hakubaliani na maagizo hayo aelezee 
hivyo kupitia taratibu na ngazi zilizowekwa 
kwenye Katiba ya Chama.

(b)	 Itakuwa ni mwiko kwa Diwani kukashifu 
Chama au kiongozi wa Chama ndani au nje 
ya Halmashauri.

(c)	 Diwani ni mwakilishi wa Chama, kwa hiyo 
katika michango yao kwenye vikao vya 
Halmashauri ni lazima wazingatie na kusisitiza 
Ilani, Sera, mwelekeo na msimamo wa Chama 
kwa jambo husika.

(d)	 Diwani anawajibika kutumia hadhi, uwezo, 
wadhifa na nafasi aliyonayo kama Diwani 
kukijenga Chama ndani na nje ya Halmashauri.

(e)	 Diwani anatakiwa kuwa na tabia ambayo ni 
mfano wa kuigwa katika jamii.
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(f)	 Ni wajibu wa Madiwani kutoa taarifa za utendaji 
kazi katika Kata na Halmashauri zao kwenye 
vikao vya Chama.

(g)	 Ni wajibu wa Diwani kuchangia Chama na 
kushiriki katika shughuli za uenezi wa Chama 
kama itakavyoelekezwa na vikao halali vya 
Chama.

3. Michango ya Madiwani kwa Chama

Madiwani wote watalazimika kutoa 5% ya posho 
zao za vikao kwa Chama kila kikao cha Kawaida 
cha Baraza la Madiwani (Full Council).

Utaratibu 
wa
Michango
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SEHEMU D

MWONGOZO WA VIONGOZI WA VITONGOJI, VIJIJI 
NA MITAA

Katika Mwongozo huu neno “Kiongozi”, litakuwa na maana 
ya kiongozi wa Kitongoji, Kijiji au Mtaa anayetokana na 
CHADEMA.

Kiongozi wa Kitongoji, Kijiji au Mtaa atatakiwa kuzingatia 
utaratibu ufuatao:-

(a)	 Kiongozi anatakiwa kutii na kutimiza maagizo 
anayopewa na Chama kupitia vikao halali, 
kama hakubaliani na maagizo hayo aeleze 
hivyo kupitia taratibu na ngazi zilizowekwa 
kwa mujibu wa Katiba.

(b)	 Itakuwa ni mwiko kwa kiongozi kukashifu 
Chama au viongozi wa Chama.

(c)	 Viongozi wa Vijiji/Mtaa na Vitongoji ni 
wawakilishi wa Chama, kwa hiyo katika 
utendaji wa kazi zao ni lazima wasisitize Sera 
na Ilani ya Chama na kutumia jukwaa hilo la 
uongozi kukijenga Chama.

(d)	 Kiongozi wa Kijiji, Mtaa au Kitongoji anawajibika 
kutumia hadhi, uwezo, wadhifa na nafasi 
aliyonayo kuhakikisha Chama kinaimarika 
katika eneo lake la uongozi.

(e)	 Kiongozi anatakiwa kuwa na tabia ambayo ni 
mfano wa kuigwa katika jamii.

(f)	 Ni wajibu wa viongozi wa Vijiji na Mitaa kutoa 
taarifa za utendaji wa kazi zao za kiserikali na 
ushiriki wao katika shughuli za Chama kwenye 

Mitaa/Vijiji 
na
Vitongoji
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vikao vya Chama ngazi za Kijiji/Mtaa na Kata 
ili kupata ushauri, maelekezo na miongozo 
mbalimbali itakayotolewa na Chama juu ya 
utekelezaji wa majukumu yao.

(g)	 Ni wajibu wa viongozi wa Vijiji/Mitaa na 
Vitongoji kuchangia Chama kama ilivyo kwa 
wanachama wengine na kushiriki katika 
shughuli za uenezi wa Chama.
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SEHEMU E

HATUA ZA KINIDHAMU KWA WABUNGE, MAMEYA/ 
WENYEVITI WA HALMASHAURI, MADIWANI, 
WENYEVITI WA VITONGOJI, VIJIJI NA MITAA

1.	 UTANGULIZI
Utaratibu wa nidhamu kwa Wabunge, Mameya/
Wenyeviti wa Halmashauri, Madiwani, Wenyeviti wa 
Vitongoji, Vijiji na Mitaa utakuwa kama ifuatavyo:-

2.	 WABUNGE, MAMEYA/MANAIBU MEYA WENYE 
VITI / MAKAMU WENYEVITI WA HALMASHAURI:- 
Ili hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya 
Mbunge au Meya/Naibu Meya Mwenyekiti/Makamu 
Mwenyekiti wa Halmashauri taratibu zifuatazo 
zitatakiwa zifuatwe:-

(i)	 Malalamiko juu ya utovu wa nidhamu au jambo 
lolote linalolalamikiwa yafikishwe kwa Katibu 
Mkuu kwa maandishi ili yafikishwe kwenye 
Kamati ya Maadili ya Taifa.

(ii)	 Kamati ya Maadili ya Taifa itajadili mantiki ya 
malalamiko na kuona kama kuna hoja ya msingi 
katika malalamiko hayo.

(iii)	 Kamati ya maadili ikiridhika kuwa kuna hoja 
ya msingi ambayo inahitaji kushughulikiwa 
na Kamati Kuu, itawasilisha taarifa yake kwa 
Katibu Mkuu kwa ajili ya kuwasilishwa kwenye 
Kamati Kuu.

(iv)	 Kamati Kuu ikiridhika kuwa kuna hoja ya msingi 
itafanya uamuzi.

Utaratibu 
wa
Nidhamu
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(v)	 Kamati ya Maadili ngazi ya Taifa katika uchunguzi 
wake italazimika kuwaita walalamikaji na 
mlalamikiwa na kuwahoji juu ya suala husika 
na kupata ushahidi wa pande zote.

(vi)	 Kamati ya Maadili ngazi ya Taifa haitakuwa na 
uamuzi wowote juu ya suala hilo bali itaandika 
taarifa ya uchunguzi na kutoa mapendekezo 
kwa Kamati Kuu.

(vii)	 Kamati Kuu baada ya kupokea mapendekezo 
hayo inaweza kuchukua hatua za dharura kama 
itaona inafaa juu ya suala hilo ili kunusuru 
Chama kama kuna hali ya kutishia hatima na 
uhai wa Chama.

(viii)	 Asiyeridhika na uamuzi wa Kamati Kuu atakuwa 
na haki ya kukata rufaa Baraza Kuu.

(ix)	 Baraza Kuu litatoa uamuzi juu ya suala hilo 
bila kulazimika kuita pande zinazohusika. 

(x)	 CHADEMA itashughulikia matatizo ya viongozi 
na wanachama kwa kufuata taratibu zilizowekwa 
kwa mujibu wa Katiba ya Chama, wala hata 
siku moja haitashughulikia mambo kama hayo 
Mahakamani. Mwanachama atakayeshindwa 
kufuata taratibu na ngazi za Chama hatavumiliwa 
na atakuwa amejifukuzisha uanachama.

(xi)	 Upande wowote unaohusika na mgogoro 
unaweza kuomba kuitwa na kikao chochote 
kinachoshughulikia suala hilo ili kutoa ufafanuzi 
zaidi.
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1.	 MADIWANI:
	Kwa Madiwani taratibu zote zilizoelezwa katika 
sehemu (a) (i–vi) zitafanywa na Kamati ya Maadili 
ya Kanda ambamo Kata au Diwani husika anatoka. 
Mapendekezo ya hatua za kuchukua yatapelekwa 
kwenye Kamati Kuu ya Chama Taifa kwa uamuzi 
wa mwisho.

Rufaa ya Diwani itakatwa kwa Baraza Kuu na 
litakuwa na uamuzi wa mwisho.

2.	 VIONGOZI WA VIJIJI/MITAA NA VITONGOJI
Taratibu za (a) (i – vi) zitafanywa na Kamati ya 
Maadili ya Kanda na uamuzi utatolewa na Kamati 
ya Utendaji ya Kanda na rufaa yake itakuwa kwenye 
Kamati Kuu. Na Kamati Kuu itakuwa na uamuzi wa 
mwisho.
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MWONGOZO WA KUTANGAZA KUSUDIO
LA KUWANIA NAFASI ZA UONGOZI KWENYE 

VYOMBO VYA UWAKILISHI SERIKALINI

1.	 UTARATIBU WA KUTANGAZA KUSUDIO LA 
KUGOMBEA
Wanachama wenye kusudio/nia ya kugombea 
nafasi mbalimbali kwenye vyombo vya uwakilishi 
kwenye serikali (kama vile Uenyekiti wa Serikali ya 
Kijiji/Mtaa, Udiwani, Ubunge/Uwakilishi na Urais) 
wanatakiwa kuzingatia utaratibu ufuatao;

(a)	 Kuwasilisha kusudio lake la kugombea nafasi 
ya uongozi serikalini kwa Katibu wa Chama 
wa ngazi yake ya uongozi kwa mujibu wa 
Katiba isipokuwa nafasi ya Ubunge ambayo 
itaratibiwa na Katibu Mkuu kupitia ofisi za 
Kanda.

(b)	 Kuwasilisha wasifu wake pamoja na nakala 
za vyeti vya elimu kwa Katibu wa ngazi yake.

(c)	 Ofisi ya Katibu Mkuu itaweka utaratibu wa 
namna ya kuwatangaza waliowasilisha 
kusudio/nia ya kutaka kugombea nafasi 
mbalimbali baada ya taarifa zao kujadiliwa 
na vikao vya Chama katika ngazi husika. Na 
Katibu Mkuu atatangaza katika vyombo vya 
habari wale waliotangaza nia.

(d)	 Ni marufuku kuwa na makundi au mitandao ya 
kuwania uongozi ndani ya Chama au serikalini 
kwa nia kujihakikishia ushindi.

(e)	 Bila kuathiri Mwongozo wa Kuendesha 
Kampeni ya Uchaguzi ndani ya Chama 

Utalatibu
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pamoja na marekebisho yake, mwanachama 
hataruhusiwa kuwachafua wenzake kwa njia 
yoyote waliowasilisha kusudio/nia ya kutaka 
kugombea nafasi mbalimbali za uwakilishi 
serikalini.

(f)	 Bila kuathiri Mwongozo dhidi ya Rushwa 
wa mwaka 2012 kiongozi/mwanachama 
asijihusishe na rushwa kabla na baada ya 
kuwasilisha kusudio/nia ya kutaka kugombea.

(g)	 Kwa nafasi ya Uongozi wa Kitaifa ndani ya 
Chama na Urais taarifa za walio na kusudio 
la kugombea nafasi hizo zitawasilishwa kwa 
Katibu Mkuu na kujadiliwa na Kamati Kuu na 
kutolewa uamuzi kwa hatua zinazofuata.

2.0	 ADHABU

2.1	 Atakayekiuka Utaratibu kama ulivyoainishwa katika 
kifungu 1.0 (d) (e) (f) cha Mwongozo huu, adhabu 
zifuatazo zinaweza kutolewa;
(a)	 Kupewa onyo
(b)	 Kupewa onyo kali na kuwekwa katika uangalizi 

wa kipindi maalum.
(c)	 Kuzuiwa kugombea nafasi aliyokusudia ndani 

ya Chama na Serikali kwa tiketi ya CHADEMA.
(d)	 Kufukuzwa uanachama
(e)	 Kuripotiwa kwenye vyombo vya dola hasa 

kwa makosa ya jinai kama vile rushwa.
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2.2	 Adhabu zilizoainishwa katika kifungu cha 2.1 (a), 
(b), (c), (d), (e) cha Mwongozo huu hazitatolewa bila 
kuzingatia utaratibu wa Kanuni ya 6.5.2 ya Kanuni 
za Chama.
a)	 Kwa nafasi ya kitongoji mamlaka ya nidhamu 

itakuwa ni Tawi,
b)	 Kwa nafasi ya Mtaa/Kijiji mamlaka ya nidhamu 

ni Kata
c)	 Kwa nafasi ya Kata mamlaka ya nidhamu ni 

Jimbo/Wilaya
d)	 kwa nafasi ya Ubunge, Uenyekiti na Umakamu 

Uenyekiti, Umeya na Unaibu Umeya wa 
Halmashauri mamlaka ya nidhamu ni ngazi 
ya Kanda.

e)	 Na Nafasi ya Urais, Uspika na Unaibu Spika, 
Kiongozi na Naibu Kiongozi wa Upinzani 
Bungeni au Baraza la Uwakilishi mamlaka 
ya nidhamu itakuwa Kamati Kuu.

3.	 MAMBO YA JUMLA
(a)	 Kutowasilisha taarifa ya kusudio la kugombea 

nafasi za uongozi hakutamuondolea 
mwanachama sifa ya kugombea.

(b)	 Kwa majimbo ya uchaguzi yaliyo chini 
ya Wabunge wa CHADEMA utaratibu 
wa kutangaza kusudio/nia utaruhusiwa 
katika mwaka wa uchaguzi kwa utaratibu 
utakaotolewa na ngazi ya Taifa.

(c)	 Mwongozo huu usomwe pamoja na mwongozo 
wa Chama dhidi ya Rushwa.
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(d)	 Mwongozo huu usomwe pamoja na Mwongozo 
wa Taratibu za kuendesha Kampeni za 
Uchaguzi ndani ya Chama na maboresho 
yake.



Miongozo Mbalimbali ya Chama	 2019

159

MWONGOZO WA TARATIBU ZA KUENDESHA
KAMPENI ZA CHAGUZI ZA NDANI YA CHAMA TOLEO 

LA 2012

1.0	 UTANGULIZI:
Kwa kuwa Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
ni Chama kinachoamini katika demokrasia, usawa 
na maadili ya kweli;

Na kwa kuwa maadili ya Chama ndiyo yanaainisha 
sifa za uongozi wa Chama ambazo ni pamoja na 
nidhamu, utii, uwajibikaji na dhamira ya wanachama, 
viongozi wa Chama katika ngazi mbalimbali za 
muundo wa chama na jinsi ya kuwapata na 
kuwapima viongozi hao;

Hivyo basi, Mwongozo huu una lengo la kuhakikisha 
kuwa kampeni zinafanyika kwa uwazi, haki na 
kufuata misingi ya kidemokrasia.

2.0	 TARATIBU ZA KUENDESHA KAMPENI NDANI 
YA CHAMA
Kampeni za uchaguzi ndani ya Chama zitatakiwa 
kufuata utaratibu ufuatao:-

(i)	 Mgombea au Wakala wake hataruhusiwa 
kufanya kampeni kabla ya muda wa kampeni 
kutangazwa na mamlaka husika ndani ya 
chama.

(ii)	 Mgombea au Wakala wake hataruhusiwa 
kufanya kampeni chafu kwa kumkashifu 
mgombea mwenzake kwa kusambaza nyaraka, 
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vipeperushi au kusambaza taarifakwa njia ya 
mitandao ya kijamii zisizohusiana na wasifu 
wake.

(iii)	 Itakuwa ni marufuku kusambaza taarifa kwa njia 
yoyote ile zenye lengo la kukashifu mgombea 
au kiongozi wa Chama.

(iv)	 Itakuwa ni marufuku kwa Mgombea au wakala 
wake kufanya kampeni kwa kuhusisha ukanda, 
udini, ukabila au ubaguzi wa aina yeyote ile.

(v)	 Mgombea au wakala wake anatakiwa kuzingatia 
masharti yaliyoainishwa katika mwongozo dhidi 
ya rushwa.

(vi)	 Mgombea au wakala wake atatakiwa kuwa na 
sifa mahususi kama zilivyoainishwa na Katiba 
na Kanuni za Chama.

(vii)	 Mgombea au mwakilishi wake hataruhusiwa 
kufanya kampeni kwa kujinasibu na kiongozi 
yeyote wa kiTaifa, wilaya au kiongozi yeyote 
wa kuchaguliwa iwe kwa mazuri au mabaya.

3.0	 ADHABU:
Mgombea yeyote atakayekiuka taratibu na kanuni 
hizi atachukuliwa hatua zifuatazo;

(i)	 Kupewa onyo
(ii)	 Kupewa onyo kali
(iii)	 Kuondolewa katika mchakato wa uchaguzi 

iwapo itathibitika kuwa mgombea amekiuka 
utaratibu wa kampeni kwa mujibu wa Mwongozo 
huu.

Ukiukwaji wa 
Taratibu na 
adhabu
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(iv)	 Kufungiwa kugombea nafasi yeyote ya uongozi 
ndani ya chama kwa muda utakaoamuliwa na 
mamlaka husika isipokuwa muda hautazidi 
miaka mitano.

(v)	 Hatua zote zitazingatia utaratibu wa mamlaka 
za kinidhamu kama zilivyoainishwa katika ibara 
ya 6.3.6 ya Katiba.

4.0	 MAMBO YA JUMLA KUHUSU KANUNI HIZI
(i)	 Bila kuathiri taratibu za kuchukua hatua 

za kinidhamu na ukomo wa muda kama 
ulivyoainishwa katika kanuni ya 6.5.2 ya Kanuni 
Kuu za Chama, taratibu za kutumia Mwongozo 
huu utazingatia muda wa kampeni na tarehe 
ya uchaguzi na si vinginevyo.

(ii)	 Mwongozo huu ni sehemu ya Katiba na Kanuni 
za Chama, hivyo basi ikitokea mgongano 
wowote Katiba na Kanuni za za Chama 
zitatamalaki.

Mambo ya 
Jumla
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MWONGOZO WA CHAMA DHIDI YA RUSHWA 
TOLEO – 2012

1.	 RUSHWA KWENYE UCHAGUZI NDANI YA 
CHAMA
Ni marufuku kwa mwanachama au kiongozi 
kujihusisha na mambo yafuatayo wakati wa uchaguzi 
ndani ya Chama.
 i.	 Kutoa fedha kwa njia yoyote ile, vyakula, 

vinywaji au zawadi nyinginezo kwa wajumbe /
wapiga kura kwa lengo la kujipatia kura.

 ii.	 Kuwasafirisha wajumbe / wapiga kura 
kuhudhuria Mkutano/kituo cha kupigia kura 
kwa ngazi husika kwa ajili ya uchaguzi kwa 
lengo la kujipatia kura.

 iii.	 Kutoa ahadi zenye lengo la kuwalipa fadhila 
wajumbe au wapiga kura baada ya zoezi la 
kupiga kura kukamilika.

 iv.	 Kuandaa kikao chochote cha wapiga kura kwa 
lengo la kuwapa fedha, chakula au zawadi 
zingine bila kuzingatia taratibu za kampeni 
zilivyoainishwa.

 v.	 Kutoa, kushinikiza, kupokea, au kushawishi 
rushwa ya ngono.

 vi.	 Kutumia mamlaka ya kiongozi kwenye Chama 
kupendelea upande mmoja wa mgombea.

 vii.	 Kutumia dhamana ya uongozi ili kujinufaisha 
yeye binafsi kisiasa au kimali wakati wa uchaguzi.

2.	 RUSHWA NJE YA MFUMO WA CHAMA
Bila kuathiri Kanuni ya kumi ya Kanuni za Chama, 
hatua kali za kinidhamu zitachukuliwa dhidi ya 

Katazo la 
Rushwa 
ndani ya 
Chama

Ushiriki 
katika 
rushwa nje 
ya mfumo 
wa Chama
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kiongozi au mwanachama atakayebainika kujihusisha 
na rushwa katika shughuli zake za kila siku.

3.	 MASHARTI YA MWONGOZO DHIDI YA 
RUSHWA 
Itakuwa ni marufuku kwa kiongozi au mwanachama 
yeyote wa CHADEMA kujihusisha na rushwa 
ndani na nje ya Chama. Ikiwa itadhibitika kuwa 
kiongozi au mwanachama amejihusisha na rushwa 
hatua zifuatazo zitachukuliwa;
(i)	 Atapewa taarifa ya tuhuma zinazomkabili kwa 

maandishi na kutakiwa kuzijibu tuhuma hizo 
ndani ya siku saba baada ya kupata barua 
husika au muda mwingine wowote kama 
utakavyotajwa katika barua husika.

(ii)	 Baada ya kujibu tuhuma hizo kikao cha nidhamu 
cha mamlaka ya maamuzi kwa mujibu wa 
Katiba kitaitishwa na kutoa maamuzi husika 
haraka iwezekanavyo.

(iii)	 Kikao cha kinidhamu kinaweza kutoa adhabu 
zifuatazo baada ya kuridhika na tuhuma dhidi 
ya mlalamikaji;

(a)	 Onyo kali.
(b)	 Kuwa katika kipindi cha uangalizi 

maalumu.
(c)	 Kuvuliwa nyadhifa za uongozi ndani 

ya Chama.
(d)	 Kuvuliwa uanachama
(e)	 Kuripotiwa kwa mamlaka za kisheria 

kwa ajili ya hatua za kisheria.

Masharti ya 
Mwongozo
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(f)	 Kutoruhusiwa kugombea nafasi 
yoyote ndani ya Chama kwa muda 
kwa muda utakaoamuliwa isipokuwa 
muda huo hautazidi miaka mitano.

(iv)	 Itakuwa ni marufuku kwa mwanachama / 
kiongozi kutoa tuhuma za rushwa bila uthibitisho 
dhidi ya kiongozi au mwanachama.

4.	 MAMBO YA JUMLA KUHUSU MWONGOZO 
HUU.
(i)	 Kwa kuwa mwongozo huu ni sehemu ya 

Katiba na Kanuni za Chama. Hivyo basi endapo 
kipengele cha Mwongozo huu kitabainika 
kukinzana na Katiba au Kanuni, masharti ya 
Katiba na Kanuni yatatamalaki.

Mambo 
ya
Jumla
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MWONGOZO WA UMOJA WA MADIWANI WA CHADEMA

1.	 LENGO LA KUANZISHA UMOJA WA MADIWANI
Lengo la kutungwa kwa Mwongozo huu ni 
kuwaunganisha Madiwani wanaotokana na Chama 
ili kuwawezesha kufanya kazi zao kwa ufanisi.

2.	 MUUNDO WA UMOJA WA MADIWANI
Muundo wa Umoja wa Madiwani utakuwa kama 
ifuatavyo:-

(a)	 Baraza la Madiwani ngazi ya Wilaya / 
Halmashauri.

(b)	 Baraza la Madiwani ngazi ya Mkoa.
(c)	 Baraza la Madiwani ngazi ya Kanda.
(d)	 Baraza la Madiwani ngazi ya Taifa.

3.	 VIKAO VYA UMOJA WA MADIWANI
	Umoja wa Madiwani utakuwa na vikao viwili vya 
kusimamia na utendaji katika kila ngazi. Vikao hivyo 
ni kama ifuatavyo;
(a)	 Mkutano Mkuu wa madiwani wa ngazi husika 
(b)	 Kamati ya Uongozi ya ngazi husika

4.	 UMOJA WA MADIWANI NGAZI YA WILAYA/
HALMASHAURI

	 Umoja wa Madiwani ngazi ya Wilaya utakuwa na
vikao vifuatavyo:-
(a)	 Mkutano Mkuu 
	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu ni Madiwani wote 

wanaotokana na Chama ndani ya Wilaya 
husika

Vikao

Muundo

Lengo

Ngazi ya 
Wilaya
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(b)	 Kamati ya Uongozi
	 Wajumbe Kamati ya Uongozi ni:-

(i) Mwenyekiti wa Umoja wa Madiwani
(ii) Katibu wa Umoja wa Madiwani
(iii)	 Mnadhimu wa Madiwani
(iv)	 Mratibu wa mahusiano na mawasiliano 
(v)	 Mtunza Hazina wa Madiwani
(vi)	 Mwenyekiti/ Meya wa Halmashauri 

husika.
 (c)	 Endapo itatokea idadi ya Madiwani ni wachache 

kuliko nafasi za uongozi zilizopo katika ngazi ya 
Wilaya, itatakiwa angalau kuwe na Mwenyekiti 
na Katibu wa madiwani.

(d)	 Endapo idadi ya Madiwani ni chini ya watatu, 
atachaguliwa Diwani mmoja kuwakilisha Wilaya 
katika ngazi ya Mkoa na hakutakuwa na uongozi 
wa Umoja wa Madiwani.

(e)	 Kamati ya Uongozi itafanyika angalau mara 
nne kwa mwaka na vikao vya dharura vinaweza 
kuitishwa kadiri ya mahitaji.

(f)	 Mkutano Mkuu wa Wilaya utafanyika mara moja 
kwa mwaka.

5.	 UMOJA WA MADIWANI NGAZI YA MKOA
(1)	 Umoja wa Madiwani Ngazi ya Mkoa utakuwa na vikao 

vifutavyo,

(a)	 Mkutano Mkuu
	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu ni:-

(i)	 Wajumbe wote wa Kamati za Uongozi 
ngazi ya Wilaya zilizopo ndani ya Mkoa 
husika.

Ngazi ya 
Mkoa
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(ii)	 Wawakilishi wa wilaya kutoka kwenye 
wilaya zenye madiwani wachache.

(iii)	 Wajumbe wote wa Kamati ya Uongozi ya 
Mkoa

(b)	 Kamati ya Uongozi
	 Wajumbe wa Kamati ya Uongozi ni:-

(i)	 Mwenyekiti wa Umoja wa Madiwani wa 
Mkoa.

(ii)	 Katibu wa Umoja wa Madiwani wa Mkoa. 
(iii)	 Mnadhimu wa Umoja wa Madiwani Mkoa.
(iv)	 Mratibu wa mahusino na mawasiliano wa 

Umoja wa Madiwani wa Mkoa.
(v)	 Mtunza Hazina wa Mkoa.
(vi)	 Wenyeviti /Mameya wa Halmashauri 

ndani ya Mkoa.
(2)	 Kamati ya Uongozi ya Mkoa itakutana mara mbili kwa 

mwaka.

(3)	 Mkutano Mkuu utakutana mara moja kila baada ya 
miaka miwili na nusu

6.	 UMOJA WA MADIWANI NGAZI YA KANDA

(1)	 Umoja wa Madiwani ngazi ya Kanda utakuwa na vikao 
vifuatavyo:-

(a)	 Mkutano mkuu wa Kanda.
	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kanda ni:

(i)	 Wajumbe wote wa Kamati ya Uongozi ya 
Kanda.

(ii)	 Kamati za Uongozi za Mikoa ndani ya 
Kanda.

Ngazi ya 
Kanda
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(iii)	 Makamu Wenyeviti/Manaibu Meya 
watokao na Chama ndani ya Kanda 
husika.

(iv)	 Mameya / Wenyeviti wa Halmashauri 
ndani ya Kanda.

(b)	 Kamati ya Uongozi ya Kanda.
	 Wajumbe wa Kamati ya Uongozi ni:-

(i)	 Mwenyekiti wa Umoja wa Madiwani wa 
Kanda.

(ii)	 Katibu wa Umoja wa Madiwani ngazi ya 
Kanda.

(iii)	 Mnadhimu wa Umoja wa Madiwani ngazi 
ya Kanda

(iv)	 Mratibu wa mahusiano na mawasiliano 
wa Umoja wa Madiwani ngazi ya Kanda.

(v)	 Mtunza Hazina wa Umoja wa Madiwani 
ngazi ya Kanda.

(vi)	 Wawakilishi wawili wa Mameya/ Wenyeviti 
wa Halmashauri ndani ya Kanda 
watakaochaguliwa na Mameya/ Wenyeviti 
wote ndani ya Kanda.

(2)	 Kamati ya Uongozi ya Kanda itakutana mara mbili kwa 
mwaka

(3)	 Mkutano Mkuu wa Kanda utakuna mara moja kila baada 
ya miaka miwili na nusu.

7.	 UMOJA WA MADIWANI NGAZI YA TAIFA
	Ngazi ya Taifa itakuwa na Vikao vifuatavyo:-
(a)	 Mkutano mkuu
	 Wajumbe wa Mkutano mkuu ni:-

(i)	 Kamati ya Uongozi ya Taifa.

Ngazi ya 
Taifa
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(ii)	 Kamati zote za Uongozi za Kanda.(iii) 
Wenyeviti na Makatibu wa Kamati za 
Uongozi za Mikoa.

(iv)	 Mameya na Wenyeviti wa Halmashauri 
za CHADEMA.

(b)	 Kamati ya Uongozi Taifa.
	 Kamati ya Uongozi ya Madiwani ngazi ya Taifa 

itakuwa na wajumbe wafuatao:
(i)	 Mwenyekiti wa Umoja wa Madiwani Taifa,
(ii)	 Katibu wa Umoja wa Madiwani.
(iii)	 Mnadhimu wa Madiwani
(iv)	 Mratibu wa mahusiano na mawasiliano. 
(v)	 Mtunza Hazina
(vi)	 Wenyeviti wa madiwani wa Kanda.

8.	 KAZI ZA MIKUTANO MIKUU YA UMOJA WA 
MADIWANI

(1)	 Mikutano mikuu ya Umoja wa Madiwani itakuwa na 
kazi zifuatazo;

(a)	 Kwa ngazi ya Taifa itakuwa na kazi ya kuchagua 
wawakilishi wa Madiwani kwenye Kamati Kuu 
kwa mujibu wa ibara ya 7.7.14(j) ya Katiba ya 
Chama.

(b)	 Kupitisha mpango kazi wa Umoja wa Madiwa wa 
miaka mitano na kusimamia utekelezaji wake.

(c)	 Kuweka taratibu za uendeshaji wa Umoja wa 
Madiwani.

(d)	 Kuchagua Kamati za Uongozi za ngazi zao.
(e)	 Kusimamia utendaji wa Kamati za Uongozi 

katika ngazi husika.

Kazi za 
Uongoozi 
Mkuu
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(f)	 Kusaidia mamlaka za Chama kusimamia 
nidhamu kwa Umoja wa Madiwani katika ngazi 
husika.

(2)	 Mkutano mkuu wa Taifa wa Umoja wa Madiwani 
utakutana mara moja kila baada ya miaka miwili na 
nusu kwa vikao vya kawaida, vikao vya dharura 
vitaitishwa kwa kadri itakavyoamuliwa na Chama ngazi 
ya Taifa.

9.	 KAZI ZA KAMATI ZA UONGOZI ZA UMOJA WA 
MADIWANI

(1)	 Kamati za Uongozi za Umoja wa Madiwani katika 
ngazi zao zitakuwa na kazi zifuatazo;
(a)	 Kutekeleza mipango ya Umoja wa Madiwani 

katika ngazi husika.
(b)	 Kusaidia mamlaka za Chama kusimamia 

utendaji wa Umoja wa Madiwani katika ngazi 
husika.

(c)	 Kuandaa mpango kazi wa Umoja wa Madiwani 
kwa ngazi husika na kuwasilisha kwenye 
mkutano mkuu.

(d)	 Kusimamia utendaji wa Madiwani katika ngazi 
yao na kupima viwango vya ufanisi.

(e)	 Kutoa elimu kwa Madiwani ili watambue na 
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.

(f)	 Kusaidiana na Chama kuhakikisha kila Diwani 
analipa michango yake ya kikanuni kwa 
Chama kwa wakati.

(g)	 Kwa kushirikiana na Chama kuhakikisha 
Chama kinajengwa katika ngazi yao.

(2)	 Kamati ya Uongozi ngazi ya Taifa itakutana mara 
moja kwa mwaka na vikao vya dharura vinaweza 
kuitishwa kadiri ya mahitaji.

Kazi za 
Kamati za 
Uongozi
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MWONGOZO WA UMOJA WA VIONGOZI WA 
SERIKALI ZA VIJIJI NA MITAA WA CHADEMA

1.	 Utangulizi
Viongozi wa Serikali za Vijiji na Mitaa wanaotokana 
na CHADEMA ni kundi muhimu katika harakati za 
kukieneza Chama katika jamii.

Lengo la kuundwa kwa umoja huu ni kuunganisha 
kundi hili muhimu kwa ujenzi na ustawi wa Chama kwa 
ajili ya kusimamia na kutoa huduma kwa wananchi.

2.	 Muundo wa Uongozi
Umoja wa Viongozi wa Vijiji na Mitaa utaundwa 
katika ngazi za Chama zifuatazo;
(a)	 Kijiji/ Mtaa
(b)	 Kata/ Wadi
(c) Jimbo
(d)	 Wilaya /Halmashauri/Manispaa au Jiji

3.	 Vikao
Kila ngazi ya muundo katika Umoja huu itakuwa na 
vikao vifuatavyo :-
(a)	 Kamati ya Uongozi
(b)	 Mkutano Mkuu.

4.	 Ngazi ya Kijiji
(1)	 Ngazi ya Kijiji itakuwa na vikao vifuatavyo:

(a)	 Kamati ya Uongozi.
	 Wajumbe wa Kamati ya Uongozi ya Kijiji ni:

(i)	 Mwenyekiti wa umoja
(ii)	 Katibu wa Umoja

Vikao

Kijiji

Muundo

Utangulizi
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(iii)	 Mratibu wa Mahusiano
(iv)	 Mtunza Hazina.
(v)	 Wenyeviti wa Vitongoji.

Mwenyekiti wa Kijiji atokanaye na Chama ndiye 
atakuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Uongozi, 
isipokuwa kama Mwenyekiti wa Kijiji hatokani na 
Chama wajumbe watachagua Mwenyekiti wa Umoja 
huo kutoka miongoni mwa Wenyeviti wa Vitongoji 
au Wajumbe wa Serikali ya Kijiji.

(b)	 Mkutano Mkuu
	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu ni:-

(i)	 Wajumbe wote wa Kamati ya Uongozi.
(ii)	 Wajumbe wote wa Halmashauri ya 

Kijiji wanaotokana na Chama.

5.	 Ngazi ya Mtaa
	Ngazi ya Mtaa itakuwa na vikao vifuatavyo:-

(a)	 Kamati ya Uongozi.
	 Wajumbe wa Kamati ya Uongozi ya Mtaa ni:-

(i)	 Mwenyekiti wa umoja
(ii)	 Katibu wa Umoja
(iii)	 Mtunza Hazina.

Mwenyekiti wa Mtaa atokanaye na Chama ndiye 
atakuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Uongozi, 
isipokuwa kama Mwenyekiti wa Mtaa hatokani na 
Chama wajumbe watachagua Mwenyekiti wa Umoja 
huo kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Serikali 
ya Mtaa.

Mtaa
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(b)	 Mkutano Mkuu
	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu ni:-

(i)	 Wajumbe wote wa Kamati ya Uongozi.
(ii)	 Wajumbe wote wa serikali ya Mtaa 

wanaotokana na Chama.

6.	 Ngazi ya Kata
(1)	 Ngazi ya Kata itakuwa vikao vifuatavyo;

(a)	 Kamati ya Uongozi ya Kata.
	 Wajumbe wa Kamati ya Uongozi ni:-

(i)	 Mwenyekiti
(ii)	 Katibu
(iii)	 Mratibu wa mahusiano na mawasiliano
(iv)	 Mtunza hazina
(v)	 Wenyeviti wa Vijiji/Mitaa yote ndani 

ya Kata.
(b)	 Mkutano Mkuu wa Kata
	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu ni :-

(i)	 Wajumbe wa Kamati ya Uongozi ya 
Kata.

(ii)	 Wenyeviti wa vitongoji wote ndani ya 
Kata husika.

(iii)	 Wajumbe wote wa Serikali ya Mtaa 
watokanayo na Chama.

7.	 Ngazi ya Jimbo
Ngazi ya Jimbo itakuwa na vikao vifuatavyo;
(a)	 Kamati ya Uongozi,

Kata

Jimbo
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	  Wajumbe wa Kamati ya Uongozi ni:-
(i)	 Mwenyekiti
(ii)	 Katibu
(iii)	 Mratibu wa uhusiano na mawasiliano
(iv)	 Mtunza Hazina.

(b)	 Mkutano Mkuu
	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Jimbo ni:-

(i)	 Kamati ya Uongozi ya Jimbo.
(ii)	 Kamati za Uongozi za Kata.
(iii)	 Wenyeviti wa Vijiji/Mitaa yote ndani 

ya Jimbo.

8.	 Ngazi ya Wilaya / Halmashauri
Ngazi ya Wilaya au Halmashauri itakuwa na vikao 
vifuatavyo;

(a)	 Kamati ya Uongozi
	 Wajumbe wa Kamati ya Uongozi ni:- 

Mwenyekiti wa wilaya
(i)	 Katibu
(ii)	 Mratibu wa uhusiano na mawasiliano
(iii)	 Mtunza hazina.
(iv)	 Wenyeviti na Makatibu wa Kamati za 

Uongozi za majimbo.
(b)	 Mkutano Mkuu wa Wilaya
	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Wilaya 

watakuwa wafuatao;
(i)	 Kamati ya Uongozi
(ii)	 Kamati za Uongozi za majimbo.

Wilaya
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(iii)	 Wenyeviti na makatibu wa kata ndani 
ya Jimbo.

9.	 Kazi za Kamati ya Uongozi kila Ngazi
Kazi za Kamati za Uongozi zitakuwa ni:-
(i)	 Kuratibu shughuli za Umoja kwenye ngazi 

husika
(ii)	 Kuandaa nyaraka za Mikutano Mikuu
(iii)	 Kuandaa ziara za uenezi wa Chama kwenye 

ngazi husika

10.	 Muda wa Vikao
Kamati za Uongozi kila ngazi zitafanyika mara nne 
kila mwaka na Mikutano Mikuu itafanyika mara moja 
kila mwaka.

11.	 Kazi za Mikutano Mikuu kila Ngazi
Kazi za Mikutano Mikuu zitakuwa ni:-

(i)	 Kuchagua viongozi wa Umoja kwenye ngazi 
husika

(ii)	 Kutoa maelekezo ya kiutendaji kwa Kamati za 
Uongozi ngazi husika

(iii)	 Kusimamia utendaji wa Kamati za Uongozi kwa 
ngazi husika

12.	 Uchaguzi wa Viongozi
Kamati za uongozi ngazi zote zitachaguliwa na 
Mikutano Mikuu ya ngazi husika.

13.	 Muda wa uchaguzi ni kipindi cha miaka mitano 
ambacho kitakuwa mwaka mmoja baada ya 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Uchaguzi
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 Lengo

Kanuni ya 
10 Maadili

MWONGOZO WA KAMATI ZA MAADILI YA CHAMA

1.	 UTANGULIZI
Kwa kuwa uadilifu wa viongozi ni nguzo muhimu 
katika ujenzi wa Chama katika jamii, ili kukiwezesha 
Chama kufikia lengo hilo na kutekeleza kikamilifu 
Kanuni ya 10 ya Kanuni za Chama;

	Baraza Kuu limetunga Mwongozo wa kuundwa kwa 
Kamati za Maadili katika ngazi zote za Muundo wa 
Chama.

Ili kuwezesha Kamati hizo kufanya kazi kwa ufanisi 
katika kutafsiri Maadili ya Chama yaliyoainishwa 
katika Kanuni ya 10 ya Kanuni za Chama, Maadili 
yamefafanuliwa ili kutoa Mwongozo wa kiutendaji 
kwa kamati hizo.

Kamati zinaundwa kama chombo cha kusaidia 
Mamlaka za nidhamu ndani ya Chama kutekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi.

	Kwa maana hiyo, Kamati za Maadili hazitachukua 
nafasi ya mamlaka yoyote ya usimamizi wa nidhamu 
ndani ya Chama, bali vitakuwa ni vyombo vya 
kuzijengea Mamlaka hizo uwezo wa kimfumo na 
kiutekelezaji.

2.	 LENGO
Lengo la Kamati za Maadili ni kusaidia mamlaka 
za nidhamu ndani ya Chama kutekeleza wajibu 
wao kwa ufanisi na kwa wakati. Kwa maana hiyo, 
vyombo hivi vitafanya kazi kama kamati za ufundi 
(technical committees) za mamlaka za nidhamu za 
ngazi husika.
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3.	 KANUNI ZA MAADILI
Kwa mujibu wa Maadili ya Chama kama 
yalivyoainishwa katika Kanuni ya 10 ya Kanuni za 
Chama, Katika kutafsiri makosa ya kimaadili ya 
viongozi na wanachama zifuatazo zitakuwa tafsiri 
juu ya makosa hayo;

(a)	 Usaliti
Usaliti katika Chama litakuwa ndilo kosa kubwa 
kuliko yote kwa misingi ya kimaadili. Pamoja na 
mambo mengine, kosa la usaliti litajumuisha 
matendo yafuatayo:

(i)	 Kupanga njama za kuhujumu Chama.
(ii)	 Kutoa siri za Chama kwa washindani 

wetu wa kisiasa.
(iii)	 Kupinga misimamo ya Chama hadharani 

nanje ya vikao vya Chama.
(iv)	 Kupokea fedha au hongo yoyote kwa 

lengo la kusaidia washindani wetu 
kisiasa dhidi ya maslahi ya Chama 
(kujitoa au kufanya mgombea ajitoe 
katika uchaguzi).

(v)	 Kufanya au kushawishi mgomo ndani 
ya Chama.

(vi)	 Kuingilia na au kuharibu kwa makusudi 
mifumo ya Teknolojia na Habari ya 
Chama kwa lengo la kukihujumu 
Chama.

(vii)	 Kuhujumu Mipango au program za 
Chama kwa namna yoyote ile.

Maadili
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(b)	 Mapinduzi
	 Katiba ya Chama imeweka utaratibu wa namna 

ya kuwapata viongozi na/au kuwaondoa 
madarakani pale inapobidi. Kwa hiyo kitendo 
chochote cha kuondoa au kupanga kuondoa 
uongozi au kiongozi wa Chama bila kufuata 
Katiba na taratibu zilizowekwa itahesabiwa 
kuwa ni Mapinduzi.

	 Makosa ya kimapinduzi yatahusisha matendo 
yafuatayo:

(i)	 Kupanga na kushiriki njama za 
kuondoa uongozi au kiongozi 
madarakani kinyume cha Katiba na 
nje ya vikao vya Chama.

(ii)	 Kushawishi au kugharimia mipango 
ya namna hiyo.

(iii)	 Kufahamu uwepo wa mpango wa 
mapinduzi na kukaa kimya bila kutoa 
taarifa.

(c)	 Utunzaji wa siri za chama
Ni wajibu wa kila kiongozi na mwanachama 
wa CHADEMA kutunza siri za Chama.
Siri za Chama zitahusisha mambo yote 
yanayohusu Chama ambayo si kwa matumizi 
ya umma na /au hayajaruhusiwa kutolewa na 
mamlaka husika.
Kiongozi au mwanachama atahesabiwa kuwa 
ametoa siri za Chama nje kama atafanya 
mambo yafuatayo;

(i)	 Kupeleka nyaraka za siri za Chama 
nje ya Chama.
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(ii)	 Kuzungumza mambo ya vikao nje ya 
kikao. 

(iii)	 Kusema madhaifu ya Chama au 
kiongozi nje ya vikao.

(iv)	 Kurekodi na kurusha katika mitandao 
ya kijamii au kupeleka kwenye vyombo 
vya habari taarifa za kikao ambazo 
hajapewa mamlaka ya kuzitoa.

(v)	 Kuingilia mawasiliano ya viongozi wa 
Chama kwa nia ovu.

(d)	 Rushwa
Vitendo vya rushwa ndani na nje ya mfumo 
wa Chama vitashughulikiwa kwa mujibu wa 
Mwongozo wa rushwa.

(e)	 Matumizi mabaya ya madaraka/upendeleo
Wanachama wote wako sawa mbele ya Katiba 
ya Chama na wana haki ya kupata huduma, 
fursa au maslahi kwa usawa ndani ya Chama. 
Kiongozi hatatakiwa kutumia madaraka yake 
ndani ya Chama kufanya yafuatayo:

(i)	 Kutumia mali za Chama kwa manufaa 
yake binafsi.

(ii)	 Kujipatia huduma au manufaa binafsi 
kinyume na taratibu kwa kutumia cheo 
chake.

(iii)	 Kutumia nafasi yake kuzuia 
wanachama wengine kupata haki au 
fursa wanazostahili na wenye uwezo 
nazo.

(iv)	 Kutoa nafasi au fursa kwa upendeleo.
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(f)	 Matumizi ya lugha
Kiongozi anatakiwa kutumia lugha ya staha 
katika vikao na katika mahusiano ya kawaida 
na umma. Lugha za matusi au zisizo na staha 
zitakuwa ni kosa.

(g)	 Kujitegemea kiuchumi
Kiongozi wa CHADEMA anatakiwa kuwa 
na shughuli halali inayompatia kipato cha 
kuendesha maisha yake.
Pamoja na haki ya mtu kupata misaada kwa 
jamii inayomzunguka, kiongozi wa CHADEMA 
hatakiwi kufanya yafuatayo:

(i)	 Kukopa kuzidi uwezo wake wa 
kurudisha.

(ii)	 Kuwa omba omba kwa jamii 
inayomzunguka.

(h)	 Usafi
Kiongozi anatakiwa kuwa msafi yeye na 
mavazi yake.

(i)	 Makundi ya kuchangamana nayo
Pamoja na kwamba kazi ya siasa inahitaji 
kujichanganya na jamii, kiongozi hatatakiwa 
kuwa na mchangamano wa karibu na wa 
mara kwa mara na makundi yasiyoaminika 
katika jamii kulingana na mila na desturi ya 
jamii husika.
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Majukumu 
ya
Kamati

(j)	 Kushiriki mambo ya kijamii
Kiongozi anatarajiwa kuwa karibu na jamii 
anayoishi, kwa sababu hiyo kiongozi wa 
CHADEMA atatakiwa kushiriki kwa kadri 
awezavyo katika matukio ya kijamii katika 
eneo lake.

4.	 MAJUKUMU YA KAMATI ZA MAADILI
Kamati za Maadili zitakuwa na majukumu yafuatayo:
(a)	 Kupokea taarifa za ukiukwaji wa maadili kutoka 

Kamati Kuu au Mabaraza ya uongozi ya Mkoa 
au Kamati za Utendaji za Kanda.

(b)	 Kuchambua na kufanya uchunguzi wa taarifa 
husika.

(c)	 Kuhoji na kusikiliza maelezo ya watuhumiwa.
(d)	 Kupendekeza hatua za kuchukua kwa 

Mamlaka	ya nidhamu ya ngazi husika.
(e)	 Kusimamia Maadili ndani ya Chama

5.	 MUUNDO WA KAMATI
Kamati hizi zitaundwa katika ngazi ya Taifa na Kanda 
na ngazi zingine kadri itakavyoelekezwa. Muundo 
utakuwa kama ifuatavyo:-
(a)	 Kamati ya Maadili ngazi ya Taifa.
(b)	 Kamati za Maadili ngazi za Kanda

6.	 KAMATI YA MAADILI YA TAIFA
Kamati hii itakuwa na wajumbe wasiopungua watano 
na wasiozidi saba. Wajumbe wa Kamati watakuwa 
kama ifutavyo:

Muundo
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(i)	 Makamu Mwenyekiti Bara – Mwenyekiti wa 
Kamati.

(ii)	 Mkurugenzi wa Sheria – Katibu wa Kamati. 
(iii)	 Mwenyekiti wa BAWACHA Taifa – Mjumbe. 
(iv)	 Mwenyekiti wa Wazee Taifa – Mjumbe.
(v)	 Mwenyekiti wa BAVICHA Taifa – Mjumbe. 
(vi)	 Wajumbe wasiozidi wawili watakaoteuliwana 

Mwenyekiti Taifa na mmoja katiyawajumbe hao 
atatoka Zanzibar

7.	 KAMATI ZA MAADILI ZA KANDA
	Kutakuwa na Kamati za Maadili za Kanda. Wajumbe

wa Kamati za Maadili za Kanda watakuwa kama 
ifuatavyo :
(a)	 Makamu Mwenyekiti wa Kanda – Mwenyekiti 

wa Kamati.
(b)	 Afisa wa sheria wa Kanda – Katibu wa Kamati.
(c)	 Wenyeviti wa Mikoa katika Kanda husika.
(d)	 Wajumbe wasiozidi wawili, mmoja mwanamke 

watakaoteuliwa na Mwenyekiti wa Kanda 
na kuidhinishiwa na Kamati ya Utendaji ya 
Kanda.

8.	 MAMLAKA YA KILA KAMATI
Ili kuleta tija na kuondoa migongano baina ya kamati, 
kila kamati itafanya kazi zake katika eneo mahususi 
kwa mujibu wa ngazi yake.

Mamlaka
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(a)	 KAMATI YA MAADILI YA TAIFA
Pamoja na mamlaka ya kuweza kushughulikia 
suala la maadili kwa ngazi yoyote ikionekana 
limeshindikana kwa kamati ya ngazi husika, 
kamati hii itashughulikia masuala ya kimaadili 
ya viongozi wafuatao;

(i)	 Viongozi wakuu wa chama isipokuwa 
Mwenyekiti Taifa.

(ii)	 Wajumbe wa Kamati Kuu.
(iii)	 Wenyeviti wa Kanda.
(iv)	 Wabunge
(v)	 Mameya/Manaibu Meya na Wenyeviti/ 

Makamu Wenyeviti wa Halmashauri 
za Chama.

(vi)	 Viongozi wengine katika ngazi yoyote 
ya Chama

(b)	 KAMATI ZA MAADILI ZA KANDA
Kamati za Maadili za Kanda zitashughulikia 
masuala ya kimaadili kwa viongozi wafuatao:-

(i)	 Viongozi wote wa Kanda isipokuwa 
Mwenyekiti wa Kanda.
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(ii)	 Viongozi wa Mikoa inayounda Kanda 
husika.

(iii)	 Viongozi wa Majimbo/Wilaya, Kata, 
Matawi na Misingi.

(iv)	 Na wanachama watakaokiuka maadili.

9.	 KAMATI YA MAADILI YA ZANZIBAR
Wajumbe wa kamati hii watakuwa kama ifuatavyo:
(a)	 Makamu Mwenyekiti Zanzibar– Mwenyekiti
(b)	 Naibu Katibu Mkuu Zanzibar – Katibu
(c)	 Viongozi wa Mabaraza wa kitaifa watokao 

Zanzibar.
(d)	 Wajumbe wasiozidi wawili kwa uwiano wa 

kijinsia watakaoteuliwa na Makamu Mwenyekiti 
Zanzibar na kuthibtishwa na Kamati Maalum 
ya Zanzibar.

	 Kamati hii itashughulikia mambo yote ya 
kimaadili kwa upande wa Zanzibar.

 	 Masuala ya kimaadili yanayowahusu Makamu 
Mwenyekiti wa Zanzibar, Naibu Katibu Mkuu 
Zanzibar na Wajumbe wa Kamati Kuu 
wanaotoka Zanzibar, yatashughulikiwa na 
Kamati ya Maadili ya Taifa.

10.	 MAMBO YA JUMLA
Mambo yafuatayo yatazingatiwa katika utekelezaji 
wa Kazi za Kamati ya Maadili;
(a)	 Mashitaka/Malalamiko ya Kimaadili 

yanayomuhusu Mwenyekit i  Taifa 
yatashughulikiwa na Kamati Kuu.

Zanzibar

Mambo 
ya
Jumla
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(b)	 Mjumbe wa Kamati ya Maadili akiwa anakabiliwa 
na tuhuma za kimaadili, hataruhusiwa kushiriki 
kikao ambacho jambo lake linajadiliwa.(c) 
Ikiwa mjumbe wa Kamati atatiwa hatiani na 
Kamati atakoma kuwa mjumbe wa Kamati ya 
Maadili.

(d)	 Kama Mwenyekiti wa Kamati ndiye anayetakiwa 
kuhojiwa na Kamati, Kamati itachagua 
Mwenyekiti miongoni mwao, isipokuwa Katibu 
wa Kamati hatachaguliwa kuwa Mwenyekiti 
wa Kamati.

(e)	 Makosa ya kimaadili ni makosa yote 
yatakayotokana na kukiuka maadili ya Chama 
kama yalivyoainishwa katika Kanuni ya 10 
ya Kanuni za Chama pamoja na masharti ya 
mwongozo huu

(f)	 Akidi ya vikao vya Kamati itakuwa ni asilimia 
50%.
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MWONGOZO WA MATUMIZI YA TEKNOLOJIA YA 
HABARI NA MAWASILIANO NDANI YA CHAMA

(CHADEMA DIGITAL)

[Umetungwa kwa mujibu wa Ibara ya 6.3.7 (b) ya Katiba 
ya Chama]

1.	 Utangulizi
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano(TEHAMA) ni 
njia ya kisasa ya upashanaji habari katika ulimwengu 
wa utandawazi. Nadharia kwamba dunia imekuwa 
kama Kijiji imetokana na kasi kubwa ya ukuaji wa 
mawasiliano na upashanaji habari inayotokana na 
maendeleo na mageuzi makubwa katika Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano Duniani.

Kutokana na umuhimu wa mawasiliano katika 
maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kisiasa Chama 
kimeamua kutumia mfumo wa TEHAMA kwa dhumuni 
la kurahisisha mawasiliano na shughuli mbalimbali 
za kiutendaji na uendeshaji wa Chama.

Kwa kutambua umuhimu wa TEHAMA, Baraza Kuu la 
Chama limetunga Mwongozo huu, ili kuweka mfumo 
wa TEHAMA kuwa moja ya njia za mawasiliano 
rasmindani ya Chama, kuendesha vikao, utoaji 
wa taarifa, kukichangia Chama kirasilimali na 
kurahisisha ulipaji wa ada za uanachama.
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2.	 Kanzidata ya Wanachama
Kutakuwa na kanzidata ambayo itatunza taarifa 
za wanachama nchi nzima. Kanzidata ya Chama 
itakuwa na taarifa zifuatazo;

2.1	 Orodha ya wanachama
2.2	 Maeneo wanayotoka wanachama ambayo ni; Kanda, 

Mkoa, Wilaya/Jimbo, Kata, Tawi na Msingi,
2.3	 Jinsia
2.4	 Nyadhifa ya kiuongozi ya mwanachama,
2.5	 Mawasiliano kama namba za simu na baruapepe 

au taarifa zingine kadiri itakavyohitajika.

3.	 Mawasiliano Ndani ya Chama
Kwa ajili ya kurahisisha mawasiliano ndani ya 
Chama, mfumo wa TEHAMA utakuwa ni moja ya 
njia zitakazotumika katika kurahisisha kufanya kazi 
hiyo.
Njia zitakazotumiwa katika mawasiliano hayo ni 
kama ifuatavyo;

3.1	 Simu, runinga au kompyuta; vikao vitakavyotumia njia 
hii ni vile vya mashauriano ya kiofisi pale inapotokea 
wajumbe wengine kuwa nje ya ofisi.

3.2	 Barua pepe au mfumo mwingine kwa kadiri 
itakavyoamuliwa utatambulika kama mfumo rasmi wa 
mawasiliano ndani ya Chama. Mtumiaji na mpokeaji 
wa barua pepe au mawasiliano yoyoteya kiofisi 
atalazimika kuyatunza mawasiliano hayo ili kuwa 
rejea pale yatakapohitajika.

3.3	 Mitandao ya kijamii – mitandao ya kijamii 
itakayoanzishwa rasmi itatumika katika utoaji wa 
taarifa za kichama kwa mujibu wa Katiba na Kanuni 
za Chama.
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4.	 Ukusanyaji wa Mapato Kwa Njia ya Tehama
Mwongozo huu unaruhusu na kutoa mamlaka kwa 
chama kukusanya fedha kwa kupitia mifumo ya 
kifedha na malipo ya kidigitali. Mapato yafuatayo 
yatakusanywa kwa mfumo wa kidigitali;

4.1.	 Kiingilio na ada ya uanachama
4.2.	 Michango ya hiari
4.3.	 Michango mingine kadiri itakavyoamuliwa na Kamati 

Kuu

4.4.	 Ukusanyaji wa fedha kwa njia ya mtandao, 
utafanywa kwa masharti yafuatayo;
1.1.1 Hakuna kiongozi wa ngazi yoyote 

atakayekuwa na mamlaka ya kukusanya 
fedha kwa shughuli yoyote ya chama 
isipokuwa kwa utaratibu uliowekwa au 
kutolewa na Katibu Mkuu.

1.1.2	 Fedha zitakazokusanywa kwa njia ya 
mtandao kwa ajili ya shughuli za chama 
lazima ziingizwe kwenye akaunti ya benki 
ya Chama itakayotolewa kwa ajili hiyo.

1.1.3	 Fedha zitakazokusanywa kwa mifumo ya 
TEHAMA itakavyowekwa hazitatumika kwa 
shughuli yoyote isipokuwa kwa idhini ya 
Ofisi ya Katibu Mkuu

1.1.4 	 Mwongozo huu hautahusu fedha 
zitakazochangwa na vikundi vya kusaidiana 
katika shughuli za kijamii mathalani 
ugonjwa,misiba, harusi au shughuli zingine 
kama hizo.
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1.1.5	 Itakuwa ni marufuku kwa kiongozi yeyote 
wa chama kutumia jina la chama kuomba 
misaada ya kifedha kwa njia za TEHAMA 
kwa malengo binafsi.

5.	 Hitimisho
Mwongozo huu utatumika sanjari na utaratibu 
ulioainishwa kwenye Katiba na Kanuni za Chama.





MWONGOZO WA MABARAZA YA 
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UTANGULIZI

Kwa kuwa, CHADEMA ni Chama kinachoheshimu na 
kuzingatia mifumo na misingi ya haki, uhuru, usawa na 
Demokrasia katika jamii kwa makundi yote;

Kwa kuwa, tunaamini kwamba Wazee ndiyo Hazina ya 
Hekima na Busara katika jamii yoyote duniani kutokana 
na uzoefu, ubunifu na hekima zao, hivyo basi kifungu 
cha 7.8 na 7.8.3 cha Katiba ya CHADEMA ya mwaka 
2006 [toleo la 2016] kimetoa mamlaka ya uanzishwaji wa 
Mabaraza ya Chama likiwemo Baraza la Wazee wa 
CHADEMA (BAZECHA);

Hivyo basi, sisi Wajumbe wa Baraza la Wazee tuliohudhuria 
Mkutano Mkuu wa Baraza la Wazee na kwa kuzingatia 
umuhimu wa uanzishwaji wa Baraza letu, tumekubaliana 
kukaa kama Mkutano Maalumu wa kuandaa rasimu ya 
Mwongozo wa uendeshaji wa shughuli za Baraza la 
Wazee wa CHADEMA na kupendekeza kwa Baraza Kuu 
la Chama ili upitishwe na kuwa Mwongozo rasmi, wa 
kuongoza wazee kuanzia ngazi ya msingi mpaka Taifa.

FASILI NA UFAFANUZI
Maneno yafuatayo yanatumika ndani ya mwongozo huu 
na yatakuwa na maana au fasili ya ufafanuzi kama 
inavyoelekezwa hapa chini:-

‘‘Baraza’’ ina maana ya Baraza la Wazee wa 
Chadema [BAZECHA].

Ufafanuzi
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‘Caucus ya Wazee’ – Kundi maalum la ushauri, usuluhishi 
na Upatanishi kwa viongozi wa Chama ngazi ya msingi 
hadi Taifa.

“Mwanachama wa Baraza” ina maana mwanachama hai 
wa CHADEMA aliyetimiza au kuzidi miaka 50 ya kuzaliwa.

Sekretariat – Ni kikao cha Utendaji wa shughuli za kila 
siku kwa ngazi husika.
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SURA YA KWANZA

1.0	 JINA

1.1	 Jina la Baraza litakuwa Baraza la Wazee

1.2	 MADHUMUNI YA BARAZA LA WAZEE
Madhumuni ya Baraza la Wazee ni kuwa 
chombo kikuu cha ushauri wa busara na hekima 
utakaokiwezesha Chama kufikia na kuendeleza 
madhumuni yake ya kisiasa, kiuchumi na kijamii.

1.3	 MAJUKUMU YA BARAZA LA WAZEE
Baraza litatimiza madhumuni yake, kwa kutekeleza 
majukumu yafuatayo:-

(a)	 Kuwa chombo cha ushauri ngazi zote 
za Chama.

(b)	 Kuwa chombo cha utatuzi na usuluhishi 
wa migogoro ndani ya Chama.

(c)	 Kuwa chombo cha kupatanisha na 
kuunganisha viongozi.

(d)	 Kuhamasisha wazee ndani ya jamii 
kukipenda kujiunga na kukienzi 
Chama.

(e)	 Kubuni mipango na mikakati ya 
kuwahusisha wazee ndani ya jamii 
kutambua, viongozi bora kwenye 

Jina

Madhu 
muni, 
Jukumu na 
Kaulimbiu 
ya Baraza



Mwongozo wa Mabaraza ya Chama	 2019

198

chaguzi za ndani ya Chama na za 
kiserikali.

(f)	 Kubuni na kushauri sera bora 
zinazolengakuwaingiza wazee ndani 
ya Chama.

(g)	 Kuunda ‘Caucus ya Wazee’ 
itakayokuwa na jukumu la kushauri 
viongozi wa Chama kuanzia ngazi ya 
Msingi hadi Taifa.

(h)	 Kuhamasisha wazee ndani na nje ya 
Chama kuwa na maadili yanayoweza 
kuvutia na kuigwa na jamii.

(i)	 Kushauriana na kushirikiana na watu 
wengine ndani na nje ya Chama 
kutetea maslahi ya wazee wote nchini.

1.4	 KAULI MBIU YA BARAZA :-
	 “WAZEE” – “HAZINA YA HEKIMA NA BUSARA”

1.5	 MAKAO MAKUU YA BARAZA
1.5.1	 Makao Makuu ya Baraza yatakuwa Dar es 

Salaam

1.5.2	 Kutakuwa na Ofisi ya Baraza Zanzibar.

Makao 
Makuu
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SURA YA PILI

2.0 UANACHAMA
2.1	 Mwanachama wa CHADEMA ambaye ametimiza 

miaka 50 au zaidi ya kuzaliwa na anayekubaliana
na masharti ya Mwongozo wa Baraza anaweza 
kuwa mwanachama wa ‘Baraza la Wazee’.

2.2	 HAKI ZA MWANACHAMA
(a)	 Kila mwanachama ana haki ya kuchagua 

kiongozi au kuchaguliwa kuongoza kwa 
mujibu wa Mwongozo wa Baraza.

(b)	 Kila mwanachama ana haki ya kujitetea au 
kutoa maelezo mbele ya kikao cha Baraza 
kinachomhusu.

(c)	 Kila mwanachama ana haki ya kukata rufaa 
kwenye kikao cha juu, kama hakubaliani
na uamuzi uliofikiwa katika kikao kilichotoa 
maamuzi.

(d)	 Kila mwanachama ana haki ya kunufaika na 
fursa zitokanazo na shughuli na michakato
mbalimbali inayoendeshwa na Baraza kwa 
mujibu wa Mwongozo huu.

(e)	 Kila mwanachama ana haki ya kujielimisha 
juu ya haki na wajibu wake ndani ya Baraza.

Taratibu 
za Uana 
chama wa 
Baraza
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2.3	 ADA NA KIINGILIO
	 Kutakuwa na ada na kiingilio kwa kila mwanachama

wa Baraza kwa viwango vitakavyowekwa 
na Baraza.

2.4	 WAJIBU WA MWANACHAMA
(a)	 Kujua haki zake kwa kuielewa katiba ya 

Chama na Mwongozo wa Baraza.
(b)	 Kushiriki kikamilifu shughuli mbalimbali za 

Baraza. 
(c)	 Kuhudhuria vikao vyote vya Baraza 

vinavyomhusu. 
(d)	 Kutekeleza miongozo na maagizo mbalimbali 

ya Baraza.
(e)	 Kuendelea kujielimisha juu ya masuala 

mbalimbali yanayohusu siasa, uchumi na 
jamii, kutumia elimu yake kuendeleza Baraza 
na Chama.

(f)	 Kila mwanachama ana wajibu wa kulilinda, 
kulitangaza na kulitetea Baraza wakati wowote 
na popote inapofaa.

(g)	 Ni wajibu wa kila Mwanachama kulipa kiingilio 
na ada ya Mwaka na michango yote ya Baraza 
na ile ya Chama.

(h)	 Kutetea na kueneza Falsafa na Itikadi ya 
Chama. 

(i)	 Kushirikiana na wanachama na viongozi 
wengine wote katika kutekeleza sera na 
mipango mbalimbali ya Baraza na Chama.

(j)	 Kuwa tayari kupambana na aina yoyote na 
namna yoyote dhidi ya uonevu, ukandamizaji 
na ubaguzi ndani ya Baraza, Chama na umma.
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2.5	 UKOMO WA UANACHAMA:-
Mwanachama atakoma kuwa mwanachama endapo 
yafuatayo yatatokea:-
(a)	 Kwa kujiuzulu mwenyewe kwa hiari yake.
(b)	 Kufariki
(c)	 Kuachishwa ama kufukuzwa uanachama ngazi 

yoyote husika kutokana na kukosa sifa za 
kuwa mwanachama wa Baraza au Chama.

(d)	 Hatakuwa amelipa ada ya uanachama kwa 
muda wa miezi 36 mfululizo bila sababu, 
inayokubaliwa na Chama.

(e)	 Endapo mwanachama ataonekana kuwa na 
mwenendo usioendana na Itikadi ya Chama.

2.6	 MISINGI, MAADILI NA ITIFAKI YA VIONGOZI 
WA BARAZA
(a)	 Misingi, Maadili na itifaki ya Baraza la Wazee 

wa CHADEMA litaendeshwa kwa kufuata na 
kuzingatia Misingi ya Utu, Uzalendo, Uadilifu, 
Uwajibikaji, Umakini, Ubunifu, Haki, Usawa, 
Uwazi na Umoja kama ilivyoainishwa kwenye 
Katiba na Kanuni za Chama za Mwaka 2006 
[toleo la 2016].

(b)	 Kiongozi atakayekwenda kinyume na maadili 
haya atahesabiwa kuwa amevunja maadili ya 
Baraza.
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SURA YA TATU

3.0 MUUNDO, VIKAO NA UONGOZI WA BARAZA

3.1	 MUUNDO WA BARAZA
Kutakuwa na ngazi saba za uongozi wa Baraza 
nazo ni:-

(a) Msingi
(b) Tawi
(c) Kata/ Wadi
(d) Wilaya
(e) Mkoa
(f) Kanda
(g) Taifa

3.2 Uundaji wa ngazi moja ya juu utafanyika baada 
ya kuwa na muundo wa uongozi ngazi ya chini
kwa angalau 50% ya maeneo ya kiutawala 
yanayostahili kuwa na muundo wa uongozi wa 
kikatiba kwa ngazi hiyo.

3.3 Kwa kuzingatia kifungu cha 3.2 cha Mwongozo 
huu, ngazi ya juu ya Baraza itateua kamati ya
muda itakayokuwa na wajibu wa kuratibu shughuli 
za Baraza kwa kuwaunganisha wanachama
katika eneo lisilo na uongozi wa kikatiba hadi pale 
utakapopatikana.

Muundo wa 
Vikao na 
Uongozi
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3.4	 VIKAO VYA UONGOZI WA BARAZA
Kutakuwa na vikao vya aina mbili:-
(a) Mkutano Mkuu wa Baraza

(b) Kamati ya Utendaji ya Baraza

3.5	 UHALALI WA VIKAO KWA NGAZI ZOTE
	Ili kikao kiwe halali akidi ya asilimia hamsini (50%) 
ya wajumbe halali wa kikao husika itahitajika.

3.6	 UCHAGUZI WA VIONGOZI NA MUDA WA 
UONGOZI.
3.6.1 Uchaguzi wa Uongozi
	Uchaguzi wa Uongozi utazingatia taratibu na sifa
za uongozi kama zilivyoainishwa kwenye Kanuni 
za Chama.

	3.6.2 Muda wa Uongozi
(a)	 Kila uongozi uliochaguliwa au kuteuliwa wakati 

wa uchaguzi mkuu wa Baraza utaongoza kwa 
kipindi cha miaka mitano.

(b)	 Kiongozi aliyechaguliwa au kuteuliwa baada ya 
uchaguzi atashika wadhifa wake hadi kipindi 
cha uchaguzi mkuu kinachofuata.

(c)	 Kiongozi aliyemaliza muda wa uongozi ana 
haki ya kugombea na kuchaguliwa tena mradi 
awe ametimiza masharti ya kuchaguliwa kuwa 
kiongozi.

(d)	 Muda wa uongozi unaweza kufupishwa kama 
mamlaka iliyochagua au kuteua itaamua hivyo.
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3.8 KUKOMA KWA UONGOZI
(a)	 Kwa kiongozi kujiuzulu kwa hiari yake
(b)	 Kwa kiongozi kuachishwa uongozi au 

kufukuzwa uanachama.
(c)	 Kwa kiongozi kushindwa kutimiza wajibu wake 

kwa mujibu wa masharti ya Katiba, Kanuni au 
Maadili ya Chama.

(d)	 Kwa kiongozi kufariki.
(e)	 Kiongozi atakoma kushika Uongozi wa ngazi 

ya chini mara baada ya kuchaguliwa au 
kuteuliwa kushika uongozi wa ngazi ya juu 
ndani ya Baraza.

3.9	 KUZIBA NAFASI WAZI ZA UONGOZI
Nafasi yoyote ya uongozi inayokuwa wazi itazibwa 
kwa kuzingatia taratibu zilizopo kwenye ibara 6.3.5 
ya Katiba ya Chama.

3.10	 MAMLAKA ZA NIDHAMU NA UWAJIBIKAJI.
Kiongozi aliyechaguliwa na Mkutano Mkuu ataweza 
kusimamishwa uongozi kwa kuzingatia matakwa ya 
ibara ya 6.3.6 ya Katiba ya Chama.
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SURA YA NNE

4.0 NGAZI, UONGOZI NA MAJUKUMU YA VIKAO

4.1 NGAZI YA MSINGI
(a) Ngazi ya msingi itakuwa ngazi ya chini kabisa 

katika muundo wa Baraza.
(b) Ngazi ya msingi itaundwa kwenye maeneo 

kama yalivyoainishwa kwenye Ibara 7.1.1 ya 
Katiba ya Chama.

 4.1.1 Viongozi wa Msingi
 Ngazi hii itakuwa na viongozi wafuatao:-
(a) Mwenyekiti
(b) Makamu Mwenyekiti
(c) Katibu
(d) Mweka Hazina

4.1.2 Viongozi hawa watachaguliwa na Mkutano 
Mkuu wa Msingi kwa kuzingatia taratibu 
zilizopo kwenye Kanuni za Chama.

4.1.3 Ngazi ya Msingi itakuwa na vikao vifuatavyo:
(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji ya Baraza
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4.1.4 Mkutano Mkuu ndio utakuwa kikao kikuu 
cha Baraza katika ngazi hii na utafanyika 
mara mbili kwa mwaka. Mikutano maalumu/
dharura inaweza kuitishwa wakati wowote 
kufuatana na mahitaji ya wakati husika.

4.1.5.  Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Msingi 
watakuwa ni wanachama wote wa Baraza 
katika Msingi husika

4.1.6 Kazi za Mkutano Mkuu za Msingi
(a)	 Kupitia na kupitisha mapendekezo ya 

Kamati ya Utendaji ya Msingi.
(b) Kutoa mapendekezo kuhusu mwelekeo 

wa ujazaji nafasi za uongozi zilizo wazi.
(c) Kupokea na kujadili taarifa za Kamati 

ya Utendaji.
(d)	 Kupokea ushauri, maelekezo na 

kutekeleza maagizo ya ngazi ya juu ya 
Baraza au Chama.

(e)	 Kumchagua Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti, Katibu na Mweka Hazina.

(f)	 Kuthibitisha majina ya wazee 
wasiopungua watatu na wasiozidi watano

	 kuwa ‘Caucus ya Wazee’ wa ngazi hiyo 
kutokana na mapendekezo ya Kamati 
ya Utendaji.

4.1.7 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Msingi 
watakuwa ni wajumbe waliotajwa kwenye 
kifungu cha 4.1.1 cha Mwongozo huu.
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4.1.8 Kamati ya Utendaji ya Msingi itakutana mara 
kwa mara kutokana na mahitaji ya Baraza 
isipokuwa italazimika kukutana mara moja 
kwa mwezi.

4.1.9 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Baraza 
ngazi ya Msingi ni:-
(a) Kuratibu shughuli za kila siku za Baraza
	 kwa ngazi yao.
(b) Kuandaa Mkutano Mkuu wa Msingi.
(c) Kupendekeza kwa Mkutano Mkuu wa 

Msingi majina ya wazee wanachama
	 wa Baraza wasiopungua watatu 

na wasiozidi watano kuwa wajumbe 
kwenye ‘Caucus ya Wazee’ ngazi ya 
msingi.

(d) Wajumbe wa Caucus ya Wazee 
watatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:-
(i)	 Uanachama wa Baraza
(ii) Wenye haiba yenye ushauri wa 

hekima na busara katika jamii
(iii) Waweze kupatikana kwa ushauri 

wakati wowote watakapohitajika.
(iv) Wanakubalika na kuheshimiwa na jamii.

(v) Wasiwe viongozi wa Kamati ya Utendaji.
(e) Kushiriki kampeni za wagombea wa Chama 

kwenye chaguzi za serikali katika maeneo 
yao.

(f) Kusimamia nidhamu ya wanachama wa 
Baraza na kuchukua hatua stahiki kwa mujibu 
wa Kanuni za Chama.
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(g) Kusimamia na kuweka kumbukumbu za 
mali, mapato na matumizi ya Baraza

(h) Kupendekeza kwa Mkutano Mkuu jina la 
Katibu wa Msingi

(i)	 kuweka kumbukumbu za wanachama
	 katika eneo la msingi.

(j)	 Kushawishi wananchi kipindi cha
	 uchaguzi wajiandikishe na kuwapigia kura 

wagombea CHADEMA.

4.2 NGAZI YA TAWI
(a) Uundwaji wa ngazi hii utafuata taratibu 

zilizowekwa na ibara 7.2.1 ya Katiba ya 
Chama

(b) Ngazi ya Tawi ya Baraza la Wazee itakuwa na 

viongozi wafuatao:-

	 (i)      Mwenyekiti
(ii) Makamu Mwenyekiti
(iii)	     Katibu
(iv) Mweka Hazina

4.2.1 Viongozi hawa watachaguliwa na Mkutano 
Mkuu ngazi ya Tawi kwa kuzingatia taratibu za 
uchaguzi zilizopo kwenye Kanuni za Chama.
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4.2.2 Ngazi ya Tawi itakuwa na vikao vifuatavyo:

	 (a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji

4.2.3  Mkutano Mkuu wa Tawi ndio kikao kikuu 
cha Baraza ngazi hii na utahudhuriwa na 
wanachama wote wa Baraza kwenye Tawi.

4.2.4 Mkutano Mkuu ngazi ya Tawi utafanyika mara 
mbili kwa mwaka. Mikutano maalumu au ya
dharura inaweza kuitishwa wakati wowote na 
Kamati ya Utendaji kadri itakavyolazimu.

4.2.5 Kazi za Mkutano Mkuu wa Tawi:-
	
	 (a) Kupitia na kupitisha mapendekezo ya Kamati

ya Utendaji ya Tawi.
(b) Kutoa mapendekezo kuhusu mwelekeo na 

ujazaji nafasi za uongozi zilizo wazi.

(c) Kupokea na kujadili taarifa za Kamati ya 
Utendaji.

(d) Kupokea na kufanyia kazi maagizo toka 
ngazi za juu.

(e)	 Kumchagua Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti,
Katibu na Mweka hazina wa Tawi.

(f) Kuchagua wajumbe wawili (kwa kuzingatia 
jinsia) wawakilishi wa Tawi kwenye Mkutano 
Mkuu wa Kata.

(g) Kuteua Katibu wa Tawi
(h) Kuthibitisha majina ya wajumbe wa ‘causus 

ya Wazee’ kwa kuzingatia masharti yaliyopo 
kwenye kifungu cha 4.1.9 (c) cha Mwongozo 
huu.
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Kamati ya Utendaji ya Baraza Ngazi ya 
Tawi

4.2.6  Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Tawi 
watakuwa ni wale walioainishwa kwenye 
Kifungu 4.2 (b) cha Mwongozo huu.

4.2.7 Kamati ya Utendaji ya Tawi itakutana mara 
moja kwa mwezi lakini vikao maalum 
vinaweza kuitishwa kutokana na mahitaji.

4.2.8 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Baraza ngazi 
ya Tawi ni:-

(a) Kuendesha shughuli za kila siku za
	 Baraza katika eneo lake
(b) Kuandaa Mkutano Mkuu wa ngazi ya Tawi
(c) Kushiriki kampeni za wagombea wa Chama 

katika chaguzi za kiserikali.
(d) Kusimamia nidhamu ya wanachama wa 

Baraza na kuchukua hatua kwa mujibu wa 
Kanuni za Chama.

(e) Kusimamia na kuweka kumbukumbu za 
mali, mapato na mtumizi ya Baraza.

(f) Kusimamia utekelezaji na uzingatiaji 
wa maadili ya Chama.(g) Kupendekeza 
kwa Mkutano Mkuu wa Tawi majina 
ya wajumbe wa ‘Caucus ya Wazee’ kwa 
kuzingatia masharti yalipo kifungu 4.1.9 (c) 
cha Mwongozo huu.
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4.3 Ngazi ya Kata/Wadi

4.3.1 Ngazi hii itaundwa kwa kuzingatia taratibu za 
ibara 7.3.1 ya Katiba ya Chama.

4.3.2 Viongozi wa Kata/Wadi watakuwa wafuatao:
(a) Mwenyekiti
(b) Makamu Mwenyekiti
(c) Katibu
(d) Naibu Katibu
(e) Mweka Hazina

4.3.3   Ngazi ya Kata/Wadi itakuwa na vikao 
vifuatavyo:-

(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji

4.3.4 Wajumbe wa Mkutano Mkuu Kata/Wadi:-
	 (a) Mwenyekiti na Makamu wake

(b) Katibu na Naibu wake

(c) Mweka Hazina

(d) Wawakilishi toka kila Tawi ndani ya 
Kata/Wadi

(e)	 Wenyeviti na Makatibu wa matawi ndani
ya Kata

(f) Waweka Hazina wa kila Tawi
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4.3.5 	 Mkutano Mkuu wa Kata utakutana mara 
mbili kila mwaka. Mikutano maalumu/dharura 
inaweza kuitishwa wakati wowote kwa kadri 
itakavyolazimu.

4.3.6 Kazi za Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi
(a) Kupitia na kupitisha mapendekezo ya 

Kamati ya Utendaji

(b) Kumchagua Mwenyekiti na Makamu wake.

(c) Kuchagua Katibu na Naibu Katibu.

(d) Kumchagua Mweka Hazina.

(e) Kuwachagua wajumbe wawakilishi wawili wa 
Kata kwenda Mkutano Mkuu wa Wilaya kwa 
kuzingatia jinsia.

(f) Kujaza nafasi za uongozi zilizo wazi. (g) 

Kutoa maelekezo kwa Kamati ya
	 Utendaji ya Kata/Wadi.

(h) Kusikiliza na kutolea maamuzi au 
mapendekezo kwa ngazi ya juu kuhusu

	 masuala ya kinidhamu kwa wanachama na 
viongozi wa Baraza.

(i) Kuidhinisha Programu ya Baraza ngazi ya 
Kata.

(j) Kuthibitisha majina ya Wajumbe wa 
Caucus ya Wazee ngazi ya Kata/Wadi

	 kwa kuzingatia masharti yaliyo kwenye kifungu 
cha 4.1.9(c) cha Mwongozo huu.



Mwongozo wa Mabaraza ya Chama	 2019

213

4.3.7 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Kata/
Wadi  ni wale waliotajwa kwenye kifungu 
4.3.2 cha Mwongozo huu.

4.3.8 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Kata/Wadi 	
 ni kama ifuatavyo:-

(a) Kuandaa Mkutano Mkuu wa Kata.

(b) Kuhamasisha wazee kujiunga na Chama kwa 
kueneza Itikadi, Falsafa na Sera za Chama.

(c)	 Kushiriki kampeni za Uchaguzi wa wagombea
	 wa Chama katika chaguzi za Serikali.

(d) Kusimamia nidhamu ya wanachama wa 
Baraza katika ngazi yao na kuchukua hatua 
za kinidhamu zinazostahili.

(e) Kusimamia na kuweka kumbukumbu za mali, 
mapato na matumizi ya ngazi yao.

(f) Kusimamia utekelezaji na uzingatiaji wa 
maadili ya Chama.

(g) Kupendekeza majina ya wazee wa ‘Caucus 
ya Wazee’ kwa mujibu wa kifungu 4.1.9 (c) 
cha Mwongozo huu.

4.4 Ngazi ya Wilaya

4.4.1 Ngazi ya Wilaya itakuwa na miundo miwili:
(a) Wilaya zenye Jimbo moja la uchaguzi. 
(b) Wilaya zenye zaidi ya Jimbo moja la 

uchaguzi.
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4.4.2 	 Ngazi ya Wilaya yenye Jimbo moja la 
uchaguzi itaundwa kwa kuzingatia masharti 
ya ibara 7.4.1 ya Katiba ya Chama.

4.4.3 	 Viongozi wa Wilaya yenye Jimbo moja la 
uchaguzi
(a)     Mwenyekiti
(b)     Makamu Mwenyekiti
(c) Katibu na
(d) Naibu Katibu
(e) Mweka Hazina

4.4.4 	 Vikao vya Wilaya zenye Jimbo moja 
la uchaguzi
(a) Mkutano Mkuu
(b) 	 Kamati ya Utendaji ya Baraza

4.4.5 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Wilaya yenye 
Jimbo moja
(a) Viongozi wa Jimbo / Wilaya waliotajwa 

kwenye ibara ya 4.4.3 ya mwongozo 
huu.

(b) Viongozi wa kila Kata katika Wilaya 
Sawa sawa na Ibara 4.3.2 ya mwongozo 
huu

(c) Wawakilishi wawili toka kila Kata ya 
Wilaya kwa uwiano wa mwanaume 
mmoja na mwanamke mmoja.

4.4.6 Mkutano Mkuu wa Wilaya utafanyika mara 
moja kila mwaka. Mikutano maalumu 
inaweza kuitishwa wakati wowote kutokana 
na mahitaji. 
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4.4.7 Kazi za Mkutano Mkuu wa Wilaya ni 
pamoja na:-

(a) Kupitia na kupitisha mapendekezo 
ya Kamati ya Utendaji ya Baraza.

(b) Kuchagua Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti

(c) Kuchagua Katibu na Naibu Katibu 
wa Wilaya.

(d)	 Kumchagua Mweka Hazina.
(e) Kujaza nafasi za uongozi 

zilizowazi kwenye Kamati ya 
Utendaji.

(f) Kutoa mwongozo/maelekezo 
kwa Kamati ya Utendaji.

(g) Kusikiliza na kutoa maamuzi 
kuhusu masuala ya kinidhamu 
kwa wanachama na uongozi wa 
Baraza.

(h) 	 Kuidhinisha Program ya Baraza 
ngazi ya Wilaya.

(i) Kuthibitisha majina ya wajumbe 
wa ‘Caucus ya Wazee’ Ngazi ya 
wilaya kwa

	 kuzingatia masharti yaliyopo 
kwenye kifungu 4.1.9 (c) cha 
Mwongozo huu.

4.4.8 	Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya 
Baraza Wilaya ni wajumbe walioainishwa 
kwenye kifungu 4.4.3 cha Mwongozo 
huu.
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4.4.9 Kamati ya Utendaji ya Wilaya itakutana mara 
nne kwa mwaka. Mikutano maalumu inaweza 
kuitishwa pale itakapohitajika.

4.4.10 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Baraza
 Wilaya ni:-
(a) Kuandaa mikutano mikuu ya Wilaya.
(b) Kuhamasisha wazee kujiunga na chama 

kwa kuendeleza Falsafa, Itikadi na Sera za 
Chama.

(c) Kutoa mapendekezo ya mikakati ya 
uendeshaji Baraza ngazi ya Wilaya.

(d) Kusimamia utekelezaji wa program za 
Baraza.

(e) Kuendesha shughuli za kila siku za Baraza 
ngazi ya Wilaya.

(f) Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa 
wanaotoka kwenye Jimbo/ Wilaya husika

4.5 Wilaya Zenye Zaidi ya Jimbo Moja la Uchaguzi

4.5.1 Kutakuwa na Kamati ya Uratibu Wilaya

4.5.2 Wajumbe wa Kamati ya Uratibu Wilaya 
watakuwa:-

(a) Mwenyekiti
(b) Makamu Mwenyekiti
(c) Katibu na Naibu Katibu
(d) Wenyeviti kutoka kila Jimbo la uchaguzi la 

Wilaya.
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(e) Makatibu kutoka kila Jimbo la Uchaguzi la 
Wilaya.

4.5.3 Kazi za Kamati ya Uratibu Wilaya.

(a) Kuwa kiunganishi baina ya majimbo yote 
ndani ya wilaya.

(b) Kutoa ushauri wa kiutendaji kwa majimbo 
yote ndani ya Wilaya.

(c) Kuwa kiunganishi baina ya kila Jimbo ndani 
ya Wilaya na serikali kuu/serikali ya mitaa 
kuhusu masuala ya Wazee.

(d) Kushiriki shughuli za kampeni za wagombea 
Urais/Mwenza katika majimbo yote ya 
Wilaya.

(e)	 Kuratibu na kutoa taarifa kwa ngazi za juu
	 za Baraza juu ya hali ya kisiasa, kijamii na 

kiutawala ngazi ya Wilaya husika.

4.6 Ngazi ya Mkoa

4.6.1 Ngazi ya Mkoa itaundwa katika eneo la Mkoa 
wa kiutawala wa serikali kwa mujibu wa ibara 
7.5.1 ya Katiba ya Chama.

4.6.2 	 Ngazi ya Mkoa itakuwa na kikao kimoja tu 
cha Kamati ya Uratibu ya Mkoa

4.6.3  Wajumbe wa Kamati ya Uratibu ya Mkoani:
(a) 	 Mwenyekiti
(b)     Katibu
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(c) Mweka Hazina
(d) Wenyeviti wote toka wilaya zote za mkoa 

husika
(e) Makatibu wote toka Majimbo/Wilaya katika 

Mkoa husika. Kwa Mkoa wa Dar Miongozo 
itatolewa.

(f)	      Wajumbe wa Baraza Kuu kutoka Jimbo/
	      Wilaya husika.

4.6.4 Kazi za Kamati ya Uratibu ya mkoa ni:-
(a) Kuwa kiunganishi baina ya Wilaya 

kichama.
(b) Kutoa ushauri wa kiutendaji kwa Wilaya zote 

ndani ya Mkoa.
(c) Kushiriki shughuli za kampeni za wagombea 

Ubunge, Rais / Mwenza katika Majimbo 
yote ya Mkoa.

(d) Kuratibu na kutoa taarifa kwa ngazi za juu 
za Baraza kuhusu hali ya kisiasa, kiuchumi, 
kijamii na kiutawala ngazi ya Mkoa.

(e)	 Kuteua wajumbe wa ‘Caucus ya Wazee’
	 wa Mkoa kwa kuzingatia masharti ya kifungu 

cha 4.1.9 (c) cha Mwongozo huu. ‘Caucus 
ya Wazee’ ya Mkoa itashughulikia pia Wilaya 
ambazo zina Jimbo zaidi ya Moja.

(f) Kuchagua Viongozi walioanishwa katika 
kifungu cha 4.6.3 (a), (b), na (c).

(g) Kuchagua wawakilishi wawili wa Mkutano 
Mkuu Taifa wa Baraza kwa uwiano wa kijinsia.
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4.7. Ngazi ya Kanda

Ngazi ya Kanda itaundwa katika eneo la Kanda za 
kiutawala ndani ya Chama. Ngazi hii itakuwa na 
Kamati ya Uratibu ya Kanda.

4.7.1 Viongozi wa Kamati ya Uratibu ya Kanda 
watakuwa;

(a) Mwenyekiti
(b) Makamu Mwenyekiti
(c) Katibu
(d) Mweka Hazina

4.7.2 Wajumbe wa Kamati ya Uratibu ya Kanda: 
(a)    Mwenyekiti
(b) 	 Katibu
(c) Wenyeviti wa Kamati za Uratibu za 

Mikoa ndani ya Kanda
(d) Mweka Hazina
(e) Makatibu wa Kamati za Uratibu za Mikoa 

ndani ya Kanda
(f) Wajumbe wa Kamati Kuu Wazee waliosajiliwa 

kwenye msingi ndani ya Kanda
(g) Wabunge/Wawakilishi Wazee ndani ya 

Kanda
(h) Madiwani Wazee wasiozidi watatu (03) 

watakaochaguliwa na Kamati ya Uratibu ya 
Kanda
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4.7.3 Kazi za Kamati ya Uratibu ya Kanda:
	 Kazi za Kamati ya Uratibu ya Kanda ni;
(a)	 kuwa kiunganishi baina ya Mikoa ya 

Kichama ndani ya Kanda.
(b)	 Kuchagua Viongozi wa Baraza wa Kanda   	

kama walivyotajwa kwenye kifungu cha 4.7.1
(c)	 Kutoa ushauri wa kiutendaji kwa mikoa yote 

ndani ya Kanda.
(d)	 Kushiriki shughuli za kampeni za 

Wagombea wa Kiserikali.
(e)	 Kuratibu na kutoa taarifa kwa ngazi za juu   	

za Baraza.

4.8 Ngazi ya Taifa

4.8.1 Ngazi ya Taifa itaundwa katika eneo lote la 
Jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa mujibu 
wa ibara 7.7.1 ya Katiba ya Chama.

4.8.2 Viongozi wakuu ngazi ya Taifa watakuwa 
wafuatao:-

(a) Mwenyekiti
(b) Makamu Mwenyekiti (Bara)
(c) Makamu Mwenyekiti (Zanzibar)
(d) Katibu Taifa
(e) Naibu Katibu Taifa (Bara)
(f) Naibu Katibu Taifa (Zanzibar)
(g) Mweka Hazina
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4.8.3 Ngazi ya Taifa itakuwa na vikao 
vifuatavyo-: 

(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji
(c) Kutakuwa na kikao cha Sekretarieti.

4.8.4 Wajumbe wa Mkutano Mkuu ni:-
	 (a) Mwenyekiti

(b) Makamu Mwenyekiti (Bara)
(c) Makamu Mwenyekiti (Zanzibar)
(d) Katibu Taifa
(e) Naibu Katibu Taifa (Bara)
(f) Naibu Katibu Taifa (Zanzibar)
(g) Wenyeviti wa Mikoa
(h) Makatibu wa Mkoa
(i)	 Viongozi wa Chama Taifa ambao ni

wazee na Viongozi wastaafu wa Baraza 
ngazi ya Taifa.

(j)	 Wabunge ambao ni Wazee
(k) Wawakilishi wawili wazee kutoka kila mkoa 

kwa uwiano wa jinsia.
(l)	 Mweka hazina.
(m)    Kutakuwa na kikao cha Sekretarieti.
(n) Wajumbe wawakilishi wa Wzee kwenye 

Baraza Kuu na Mkutano Mkuu.

4.8.5	 Mkutano Mkuu utafanyika mara moja kwa 
miaka mitano. Mikutano maalum inaweza 
kuitishwa wakati wowote pale inapohitajika.
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4.8.6 Kazi za Mkutano Mkuu wa Baraza Taif ni:

(a)	 Kumchagua Mwenyekiti wa Baraza
               Taifa
(b) Kuchagua Makamu Wenyeviti (Bara na 

Zanzibar)
(c) Kumchagua Katibu Mkuu(d) Kuchagua 

Manaibu Katibu Wakuu wa Baraza.
(e) Kuwachagua wajumbe watano kuwakilisha 

Baraza Kuu kwa uwiano wanne
(4) 	toka Bara na mmoja (1) toka Zanzibar.
(f) Kuwachagua wajumbe ishirini (20) kwa 

uwiano wa wajumbe kumi (15) Bara na
		 watano (5) Zanzibar, kuwakilisha wazee 

kwenye Mkutano Mkuu wa Chama kwa 
kuzingatia uwiano wa Kanda.

(g) Kujadili na kupitia taarifa za Kamati ya 
Utendaji

(h) Kujadili na kupitisha Mpango wa muda 
mrefu wa Baraza

(i)	 Kujadili na kuthibitisha mapendekezo
	 ya maboresho ya Mwongozo wa Baraza na 

kuwasilisha kwenye Baraza Kuu la Chama.

		 4.8.7 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji Taifa ni; 
		 (a)     Mwenyekiti

(b) Makamu Mwenyekiti Taifa (Bara na 
Zanzibar)

(c) Wajumbe wote wa Sekretarieti
(d)	 Viongozi Wakuu Wazee wa Chama Ngazi
	 ya Taifa
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(e) Viongozi wazee wa Serikali Ngazi ya Taifa.
(f) Wenyeviti wa Kanda Wataalam watatu 

watakaoteuliwa na Mwenyekiti baada ya 
kushauriana na Katibu Mkuu.

4.8.8 Kamati ya Utendaji ya Baraza itakutana mara 
moja kwa mwaka na vikao maalum vinaweza 
kuitishwa kila inapohitajika.

4.8.9 Kazi za Kamati ya Utendaji ni:-
(a) Kutoa ushauri kwa Viongozi Wakuu wa 

Chama pale inapohitajika
(b) Kusimamia shughuli za Baraza za kila siku.
(c) Kuteua Mweka Hazina
(d) Kuandaa Mikutano Mikuu ya Baraza Taifa.
(e) Uandaaji wa taarifa mbalimbali kwa ajili ya 

Mkutano Mkuu wa Baraza.

4.8.10 Wajumbe wa Sekretarieti Taifa:
(a) Katibu Taifa ambaye atakuwa 

Mwenyekiti wa Sekretarieti.
(b) Naibu Katibu Mkuu Bara
(c) Naibu Katibu mkuu Zanzibar
(d) Mtunza Hazina
(e)	 Wataalamu watatu Wazee watakaoteuliwa
na Mwenyekiti baada ya kushahuriana na Katibu 

taifa, na angalau mmoja awe Mwanamke.

4.8.11 Kazi za sekretarieti:
(a) (a) Kuwa chombo cha utendaji wa 

shughuli za kila siku za Baraza
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(b) Kuteua wataalam kwa ajili ya shughuli za 
kila siku za Baraza.

(c) Kuandaa mikakati mbalimbali ya uendeshaji 
wa Baraza na kuwasilisha kwenye Kamati ya 
Utendaji ya Taifa.

(d) Kuandaa program mbalimbali za kisiasa, 
kijamii na kiuchumi

(e)	 Kutoa mapendekezo ya uteuzi 
mbalimbali zinazofanywa na kamati ya 
Utendaji

(f) Kutekeleza maamuzi na maelekezo ya 
kamati ya utendaji na uongozi.

(g) Kuandaa ajenda na Nyaraka kwa ajili ya 
vikao vya kamati ya utendaji
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SURA YA TANO

5.0	 MAJUKUMU YA VIONGOZI

5.1 Wenyeviti
(a) Kuongoza vikao vya Baraza.
(b) Kuwa msemaji mkuu wa Baraza.
(c) Kuwakilisha Baraza kwa kadri inavyohitajika. 
(d) Kuhamasisha wazee katika maeneo yake

kukipenda, kukienzi na kujiunga na Chama. 
(e) Kuhamasisha wazee kugombea uongozi

waChama na serikali.

5.1.2 Makamu Wenyeviti
(a) Ni wasaidizi wakuu wa wenyeviti
(b) Kuongoza vikao kama mwenyekiti 

hayupo
(c) Kumwakilisha mwenyekiti kila inapobidi

5.3 Makatibu
(a) Watakuwa watendaji wakuu wa shughuli za 

Baraza.
(b) Kubuni na kutekeleza mikakati ya 

kujenga vikundi vya kiuchumi na kitamaduni.
(c) Kuweka kumbukumbu ya maamuzi ya Baraza 

na kuhakikisha yanafikishwa ngazi husika.
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(d) Kuunda na kusimamia vikundi vya 
Wazee ili kufanikisha chaguzi za serikali ili 
Chama
kipate viongozi imara wanaokubalika katika 
jamii.

(e) Kubuni mbinu mbalimbali za kuunda timu za 
uhamasishaji na uenezi wa Sera na Falsafa 
ya Chama katika jamii.

5.4 Waweka Hazina
(a) Kusimamia mali na fedha za Baraza kwa 

mujibu wa taratibu zinazowekwa na Chama.
(b) Kubuni mikakati ya kuongeza mapato ya 

Baraza.
(c)	 Kuhakikisha wanachama wa Baraza wanalipa

ada na viingilio.
(d) Kusimamia ukaguzi wa fedha za 

Baraza ngazi husika.
(e) Kuanda taarifa za mapato na matumizi 

ya mwaka.
5.5 Caucus ya Wazee

(a) Kuwa chombo cha ushauri ngazi husika.
(b) Kutoa ushauri wa awali ili kuzuia migogoro 

baina ya viongozi ndani ya Baraza na 
Chama.

(c) Kuwa chombo cha usuluhishi na upatanishi 
ndani ya Chama katika ngazi husika.

(d) Kuwa chombo cha ushauri kuhusu sifa 
muhimu zinazotakiwa na jamii kwa wagombea 
katika chaguzi za Chama na serikali.
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MWONGOZO WA BARAZA LA 
WANAWAKE WA CHADEMA

(BAWACHA)
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UTANGULIZI

Kwa kuwa, CHADEMA ni Chama kinachozingatia haki, 
uhuru na demokrasia katika jamii;
Kwa kuwa, tunaamini kwamba wanawake ndiyo chimbuko 
la maendeleo katika Taifa lolote lile duniani kutokana na 
nguvu, ubunifu na wingi wao, hivyo basi kifungu cha 
7.8 na 7.8.3 cha Katiba ya Chadema ya mwaka 2006 
kimetoa mamlaka ya uanzishwaji wa Mabaraza ya 
Chama likiwemo Baraza la Wanawake wa CHADEMA 
(BAWACHA);
Hivyo basi, sisi wajumbe wanawake tuliohudhuria 
Mkutano Mkuu wa Chama na kwa kuzingatia umuhimu wa 
uanzishwaji wa Baraza letu, tumekubaliana kukaa kama 
Mkutano Maalumu wa kuandaa rasimu ya Mwongozo wa 
uendeshaji wa shughuli za wanawake wa CHADEMA na 
kupendekeza kwa Baraza Kuu la Chama ili upitishwe na 
kuwa mwongozo rasmi, wa kuongoza wanawake kuanzia 
ngazi ya msingi mpaka Taifa.

FASILI NA UFAFANUZI
Maneno yafuatayo yanatumika ndani ya mwongozo 
huu yatakuwa na maana au fasili ya ufafanuzi kama 
inavyoelekezwa hapa chini:-

“Baraza” ina maana ya Baraza la Wanawake 
waCHADEMA (BAWACHA).

“Mwanachama wa Baraza” ina maana ya mwanachama 
hai wa CHADEMA ambaye amejiunga na Baraza
la Wanawake kwa kutimiza masharti ya Katiba ya 
Chama na Mwongozo huu.
“Viongozi wa Serikali” ina maana ya viongozi wa 
Serikali wanaotokana na Chama.

Utangulizi 
na
Fasili na 
Ufafanuzi
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SURA YA KWANZA

1.0 JINA

1.1 Jina la Baraza litakuwa Baraza la Wanawake wa 
CHADEMA (BAWACHA)

1.2 MAKAO MAKUU YA BARAZA
	 1.2.1 Makao Makuu ya Baraza yatakuwa Dar es

Salaam na patakuwa na ofisi ya Baraza 
Zanzibar.

SURA YA PILI

2.0 MAADILI NA ITIFAKI

2.1 Maadili na Itifaki ni kama ilivyoainishwa ndani ya 
Katiba na Kanuni za Chama

2.2 KAULI MBIU YA BARAZA:
2.2.1 Kauli mbiu ya Baraza itakuwa “Wanawake” 

– “Chimbuko la Maendeleo”.
2.2.2 Kauli mbiu hii itakwenda sambamba na 

kauli mbiu ya Chama kwa kuanza na ile ya 

Chama:“CHADEMA” – “VEMA”

Jina na 
Makao 
Makuu

Kauli mbiu 
ya Baraza
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“CHADEMA” – “MABADILlKO YA KWELI, UHURU WA 
KWELI”

“WANAWAKE” – “CHIMBUKO LA MAENDELEO”

SURA YA TATU

3.0 LENGO KUU LA BARAZA
 Kuhakikisha kuwa wanawake wanashiriki katika 

masuala yote ya kisiasa, kiuchumi na kijamii.

3.1 KAZI ZA BARAZA
(a) 	 Kutambua, kusimamia, kuendeleza na 

kuhamasisha ushiriki wa wanawake katika
	 masuala mbalimbali yanayohusu 

mustakabali wa Chama.

(b) 	 Kusimamia, kuendeleza na kulinda maslahi 
ya Chama.

(c) 	 Kubuni na kutekeleza mikakati ya kueneza 
sera za Chama kupitia wanawake ndani ya 
jamii.

(d)	  Kubuni na kupanga mafunzo ya 
wanawake kuhusu masuala ya kisiasa, 
kiuchumi na kijamii ili kukabiliana na 
changamoto zinazojitokeza.

(e) 	 Kuhamasisha wanawake kushiriki 

Malengo ya 
Baraza la 
Wanawake
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kugombeauongozi katika uchaguzi wa 
Chama na chaguzi za serikali.

(f) 	 Kuhamasisha na kuunda timu za wanawake 
kwa ajili ya kampeni za wagombea wa Chama 
katika chaguzi za serikali.

(g) 	 Kuanzisha na kuendeleza ukuaji wa vikundi 
vya michezo na sanaa kwa wanawake

	 wa Chama kama chombo cha mvuto kwa 
wanawake wengi kujiunga.

(h) 	 Kushirikiana na wanawake wa vyama vingine 
vya siasa na visivyo vya siasa ndani na nje ya 
nchi kwa maelekezo ya chama.
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SURA YA NNE

4.0 Uanachama

4.1 Uanachama wa Baraza la Wanawake inazingatia 
kuwa:

	 4.1.1 Lazima uwe mwanachama wa CHADEMA.
4.1.2 Utimize masharti ya Mwongozo huu..

4.2 Haki na Wajibu
4.2.1 Haki, wajibu kama ilivyoainishwa ndani ya 

Katiba ya Chama.
4.3 Kukoma kwa Uanachama

4.3.1 Kukoma uanachama ni kama ilivyoainishwa 
ndani ya Katiba ya Chama Ibara 5.4

4.3.2 Asipotimiza masharti ya Mwongozo huu.

4.4 Ada na Kiingilio
4.4.1 Kutakuwa na ada na kiingilio kwenye Baraza 

kama itakavyopangwa na Kamati ya Utendaji 
ya Baraza ngazi ya Taifa.

Masharti 
ya Uana
chama wa 
Baraza
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SURA YA TANO

5.0 Muundo

5.1 Kutakuwa na ngazi saba za uongozi wa Baraza 
kama ifuatavyo:
(a) Msingi
(b) Tawi
(c) Kata/wadi
(d) Jimbo la uchaguzi/wilaya
(e) Mkoa
(f) Kanda
(g) Taifa

5.2 Uundaji wa ngazi moja ya juu utafanyika tu baada 
ya kuwa na Muundo wa uongozi katika ngazi ya
chini kwa angalau 50% ya maeneo ya kiutawala 
yanayostahili kuwa na muundo wa uongozi wa 
Baraza katika ngazi hiyo.

5.3 Kwa kuzingatia kifungu 5.2 cha Mwongozo huu, ngazi 
ya juu ya Baraza itateua kamati ya muda kwa
muda usiozidi mwaka mmoja itakayokuwa na wajibu 
wa kuratibu shughuli za Baraza na kuwaunganisha 
wanachama wanawake katika eneo lisilo na uongozi 
mpaka wanapofikia uwezo wa kuwa na uongozi.

Ngazi za 
Uongozi
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SURA YA SITA

6.0 VIKAO NA UONGOZI WA BARAZA

6.1 Kutakuwa na vikao vitatu:-
(a) Vikao vya maamuzi, hii ni mikutano mikuu ya 

kila ngazi ya muundo wa Baraza.
(b) Vikao vya uongozi vinavyosimamia utekelezaji 

wa maamuzi ya Chama na Mikutano Mikuu 
ya
Baraza. Hivi ni vikao vya Kamati ya Utendaji. 

(c) Vikao vya utendaji wa shughuli za kila siku za
Chama na Baraza vitakuwa vya utekelezaji 
wa maamuzi na maelekezo ya vikao vya
uongozi. Hivi ni vikao vya sekretarieti ya kila 
ngazi.

6.2 UHALALI WA VIKAO KWA NGAZI ZOTE
(a) Kutahitajika akidi ya asilimia hamsini (50%) 

ya wajumbe wote halali wa ngazi husika.

(b) Isipokuwa vikao vya kurekebisha 
au kubadilisha Mwongozo au vya uchaguzi 
na
sera za Baraza vitahitaji akidi ya asilimia 
sabini na tano (75%)

Vikao na 
Uongozi
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6.3 VIONGOZI NA WATENDAJI WA BARAZA
 (a)   Viongozi wa kuchaguliwa na mikutano 		

	       mikuuya kila ngazi.
(b) Viongozi wa kuchaguliwa/kuteuliwa na vikao 

vya uongozi yaani Kamati za Utendaji za 
Baraza.

(c)      Watendaji

6.4 MAJUKUMU YA VIONGOZI

6.4.1 Majukumu ya viongozi kama yalivyoainishwa 
kwenye Kanuni za Chama kifungu cha 7.7 
pamoja na Mwongozo huu.
i. Wenyeviti wa Baraza

(a) Kuongoza vikao vya Baraza
(b) Kuwa msemaji Mkuu wa Baraza
(c) Kuwakilisha Baraza kwa kadiri 

inavyohitajika
(d) Kuhamasisha jamii kuunga mkono 

Baraza na Chama kwa ujumla
(e) Kuhamasisha jamii na wanachama wa 

Baraza kushiriki kugombea uongozi 
katika Chaguzi za Chama, Baraza na 
za kiserikali.

ii. Makamu wenyeviti
(a) Watakuwa wasaidizi wa wenyeviti
(b) Kuongoza vikao kama mwenyekiti 

hayupo
(c) Kumwakilisha mwenyekiti kila 		
	         inapobidi.



Mwongozo wa Mabaraza ya Chama	 2019

236

iii. Makatibu wa Baraza
(a) Watakuwa watendaji wakuu wa shughuli za 

Baraza
(b) Watatakiwa kubuni na kutekelezamikakati 

ya kujenga vikundi katika jamii vya 
kiuchumi/kitamaduni au vinginevyo kama 
itakavyoamuliwa.

(c) 	 Kuunda, kukuza na kusimamia vikundi vya 
jamii ili kufanikisha chaguzi za

	 Chama, Baraza na za kiserikali ili Chama kipate 
viongozi imara wanaokubalika na jamii.

(d)	  Kubuni mbinu mbalimbali za uhamasishaji 
na uenezi wa Sera, Itikadi na Falsafa ya 
CHADEMA katika makundi mbalimbali ndani 
ya jamii.

(e) 	 Kuweka kumbukumbu za vikao vya Baraza.

iv. Manaibu Katibu Mkuu wa Baraza
Watakuwa wasaidizi wa Makatibu wa Baraza 

kwa mujibu wa Kanuni za Chama

v. Waweka Hazina wa Baraza
(a) Kusimamia mali na fedha za Baraza kwa kuzingatia 

Kanuni za fedha za Chama.

(b) Kubuni mikakati ya kuongeza mapato ya 
Baraza

(c) Kusimamia ukaguzi wa fedha, mapato na 
matumizi ya mwaka katika ngazi
husika na kuandaa taarifa za mapato na 
matumizi ya mwaka.



Mwongozo wa Mabaraza ya Chama	 2019

237

vi. Mratibu wa Uenezi
(a)	 Atahusika na propaganda ndani ya 

Baraza,
(b)	 Kuratibu shughuli zote za habari na uenezi 

ndani ya Baraza.
(c)	 Msimamizi mkuu wa vifaa vya uenezi vya 

Baraza
(d)	 Atakaimu nafasi ya Naibu Katibu wakati 

Naibu Katibu hayupo.
(e)	 Atakuwa mratibu wa Itifaki katika 

shughuli zote za Baraza kwa ngazi husika.

(f) 	 Atatoa maelekezo kwenye ngazi za chini 
kuhusu masuala ya habari na uenezi.

6.5 MUDA WA UONGOZI
Muda wa uongozi utakuwa kama ilivyoainishwa ndani 
ya Katiba ya Chama Ibara 6.3.2.

6.6 KUKOMA UONGOZI
Kukoma kwa uongozi ni kama ilivyoanishwa ndani ya 
Katiba ya Chama Ibara 6.3.4.

6.7 KUZIBA NAFASI WAZI ZA UONGOZI
Kamati ya Utendaji ya kila ngazi itaziba kwa muda 
nafasi yoyote ya kiongozi aliyechaguliwa na Mkutano 
Mkuu wa ngazi husika kwa mujibu wa ibara ya 6.3.5 ya 
Katiba ya Chama.

6.8 UTARATIBU WA UCHAGUZI
Uchaguzi wa viongozi utazingatia taratibu na sifa za 
uongozi kama zilivyofafanuliwa katika Kanuni za Chama.
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6.9 KUREKEBISHA TAREHE YA UCHAGUZI MKUU 
WA BARAZA

Tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Baraza inaweza 
kurekebishwa kama ilivyoainishwa ndani ya Katiba ya 
Chama Ibara 6.3.3.

6.10 MAMLAKA YA NIDHAMU NA UWAJIBISHAJI
Mamlaka ya nidhamu na uwajibishaji ndani ya Baraza 
itakuwa kama ilivyoainishwa ndani ya katiba ya Chama 
Ibara 6.3.6

6.11 KAMATI YA USULUHISHI NA USHAURI YA 
BARAZA
(a) Kamati ya usuluhishi na ushauri itaundwa na 

wajumbe wasiopungua watano na wasiozidi
saba watakaoteuliwa na Kamati ya Utendaji 
ya ngazi husika.

(b) Majukumu ya Kamati yatakuwa ni:-
(i) 	 Kuwa chombo cha usuluhishi baina 

ya viongozi au wanachama
(ii) 	 Kuwashauri viongozi katika 

masuala mbalimbali yanayohusu 
Baraza
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SURA YA SABA

7.0. NGAZI, UONGOZI NA MAJUKUMU YA VIKAO
7.1 NGAZI YA MSINGI
Ngazi ya chini katika muundo wa Baraza ni ngazi ya
msingi. Ngazi hii itaundwa katika eneo la kitongoji kwa 
vijijini, eneo la Mtaa wa Chama mijini kwa Tanzania 
Bara na katika eneo la Shehiya Tanzania Zanzibar yenye 
wanachama wanawake.

	 7.1.1 VIONGOZI
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa uenezi
(d) Wajumbe watatu (3) waliochaguliwa na 

Mkutano Mkuu.

7.1.2 VIKAO
(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji

7.1.3	  WAJUMBE WA MKUTANO MKUU WA 
MSINGI

		  Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Msingi 
watakuwa wanachama wote wanawake 
katika ngazi ya Msingi.



Mwongozo wa Mabaraza ya Chama	 2019

240

7.1.4 KAZI ZAMKUTANO MKUU WA MSINGI
(a) Kumchagua Mwenyekiti
(b) Kumchangua Katibu
(c) Kumchagua Mratibu wa Uenezi
(d) Kuchagua wajumbe watatu (3) kuingia Kamati 

ya Utendaji ya Msingi
(e) Kujadili kuzingatia masuala ya kijamii/ 

wanawake katika eneo la Msingi.
(f) Kikao cha Mkutano Mkuu kitafanyika mara nne 

kwa mwaka au wakati wowote inapobidi.

7.1.5 WAJUMBE WA KAMATI YA UTENDAJI
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa Uenezi
(d) Wajumbe watatu waliochaguliwa na Mkutano 

Mkuu
(e) Viongozi wanawake wa Chama na wale wa Serikali 

ya Kitongoji/ Mtaa/Shehiya kupitia CHADEMA, 
ndani ya Msingi.

7.1.6 KAZI ZA WAJUMBE WA KAMATI YA 
UTENDAJI
(a) Kuendesha shughuli za kila siku za 

wanawake katika eneo la msingi.
(b) Kuandaa mikutano mikuu ya msingi
(c) Kutambua wanawake wanaoweza kugombea 

uongozi ndani ya chama na serikali na 
kuwashawishi wagombee.

(d) Kuhamasisha wanawake kujiunga na Chama 
pamoja na Baraza la Wanawake.(e) Kupokea 
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maagizo ya mikakati ya Chama itokanayo na 
vikao na kuitekeleza kwa ufanisi.

(f) Kubuni mikakati ya kuwajengea 
wanawake uwezo kisiasa, kiuchumi na 
kijamii.

(g) Kuweka kumbukumbu za wanachama 
wanawake katika eneo la msingi.

(h) Kuhimiza uanzishwaji wa miradi na 
vikundi vya hamasa.

(i) Wakati wa uchaguzi kushawishi 
wananchi nyumba kwa nyumba
wakajiandikishe na kupata idadi yao 
pia kuwashawishi wakipigie kura 
Chama.

(j) Kutekeleza maazimio ya vikao vya 
Mkutano Mkuu wa Msingi.

(k) Kuwatambua na kuwakuza kisiasa 
vijana wa kike ndani ya Msingi.

 (l) Kamati ya Utendaji itakutana mara 
sita kwa mwaka au wakati wowote 
inapobidi.

7.2 Ngazi ya Tawi
Tawi litaundwa katika kila eneo la Kijiji, Mtaa au 
Shehiya.

7.2.1 VIONGOZI
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa Uenezi
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7.2. VlKAO
(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji ya Tawi

7.2.3 WAJUMBE WA MKUTANO MKUU WA TAWI
	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Tawi
	 watakuwa ni Wanawake wote wanachama 

waliopo kwenye Tawi husika.

7.2.4 KAZI ZA MKUTANO MKUU WA TAWI
(a) 	 Kumchagua Mwenyekiti
(b) 	 Kuchagua wajumbe wawili kuwakilisha kwenye 

Mkutano Mkuu wa Kata
(c)	 Kujadili taarifa ya Kamati ya Utendaji ya tawi 

na kutoa maamuzi au maelekezo/ mwongozo 
wa utekelezaji.

(d) 	 Kuzingatia na kutoa maelekezo/ mwongozo 
wa utekelezaji wa maamuzi na maagizo ya 
vikao vya juu.

(e) 	 Kuzingatia na kujadili utekelezaji wa 
mipango ya wanawake kijamii kujikwamua 
kiuchumi na kisiasa.

(f) 	 Kuchagua wajumbe watatu wa kuingia Kamati 
ya Utendaji ya Tawi.

(g) 	 Kutoa mapendekezo ya awali ya wagombea 
wa nafasi za wajumbe wa viti maalum kwenye 
Serikali za Vijiji/ Mitaa na kuwasilisha kwenye 
Kamati ya Utendaji ya Chama ngazi ya Tawi.

(h) 	 Mkutano Mkuu wa Tawi utakutana mara mbili 
kwa mwaka au wakati wowote inapobidi.
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7.2.5 WAJUMBE WA KAMATI YA UTENDAJI YA 
TAWI

(a) 	 Mwenyekiti
(b) 	 Katibu
(c) 	 Mratibu wa Uenezi
(d) 	 Wajumbe watano waliochaguliwa na Mkutano 

Mkuu (wawili wawakilishi kata, watatu Kamati 
ya Utendaji).

(e) Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa mwanamke 
anayetokana na Chama.

7.2.6 KAZI YA KAMATI YA UTENDAJI YA TAWI 
(a) Kumchagua Mratibu wa Uenezi.
(b) Kupendekeza majina mawili ya Katibu na 

kupeleka Kamati ya Utendaji ya Kata kwa 
uteuzi.

(c) Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu wa Tawi.
(d) Kuandaa utaratibu wa utekelezaji wa 

mipango mbalimbali ya wanawake.
(e) Kuweka kumbukumbu ya orodha ya 

wanachama wa Baraza.
(f)	 Kubuni mipango mbalimbali na
	 kuanzisha miradi ya kiuchumi.
(g) Kufanya utafiti wa kero za wanawake na 

kuziwekea mikakati ya kuzikwamua.
(h) Kutambua na kushawishi wanawake 

kugombea uongozi wa Chama na serikali.

(i)	 Kusimamia chaguzi ngazi ya msingi.
(j)	 Kutekeleza maamuzi ya vikao
(k) Kuandaa taarifa za Baraza la Tawi na 

kuziwasilisha ngazi ya Kata.



Mwongozo wa Mabaraza ya Chama	 2019

244

(l)	 Kupanga na kufanya ziara kwenye Tawi
(m) Kamati ya Utendaji itakutana mara nne kwa 

mwaka au wakati wowote inapobidi.

7.3 	 Ngazi ya Kata/Wadi
7.3.1 Ngazi ya Kata/Wadi itaundwa pale ilipo 

Kata/Wadi, ya kiserikali

7.3.2 VIONGOZI WA KATA/WADI
(a) 	 Mwenyekiti
(b) 	 Katibu
(c) 	 Mratibu wa Uenezi
(d) 	 Mweka Hazina
(e) 	 Diwani mwanamke anayetokana na 		

	 Chama anayeishi kwenye Kata
(f)			   Mbunge mwanamke anayeishi 		

	 katika Kata husika na anayetokana 		
	 na Chama. 

7.3.3 VIKAO VYA KATA/WADI

(a) 	 Mkutano Mkuu
(b) 	 Kamati ya Utendaji

	 7.3.4 WAJUMBE WA MKUTANO MKUU WA KATA 
(a) 	 Wajumbe wote wa Kamati ya Utendaji 	
		  ya Kata
(b) 		  Wajumbe wawili kutoka kila Tawi
(c) 	 Viongozi wa serikali wanawake  	

	 wanaotokana na Chama ngazi ya Kijiji/ 	
	 Mtaa na Kata
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(d) 	 Viongozi wa Chama wanawake kutoka kila 
Tawi na katika ngazi ya Kata

7.3.5 KAZI ZA MKUTANO MKUU WA KATA
(a) 		  Kumchagua Mwenyekiti
(b) 		  Kuchagua wajumbe wawili 			 

kuwakilisha 	 kwenye Mkutano 		
Mkuu wa Jimbo/ Wilaya

(c) 		  Kujadili taarifa ya Kamati ya 			 
Utendaji  ya Kata na kutoa 			 
maamuzi au maelekezo/ mwongozo 		
wa utekelezaji.

(d) 	 Kuzingatia na kutoa maelekezo/ 
mwongozo wa utekelezaji wa maamuzi na 
maagizo ya vikao vya juu.

(e) 	 Kuzingatia na kujadili utekelezaji wa 
mipango ya wanawake kijamii kujikwamua 
kiuchumi na kisiasa.

(f) 	 Kuchagua wajumbe wawili wa kuingia 
Kamati ya Utendaji ya Kata.

(g)	  Kutoa mapendekezo ya uteuzi wa awali 
wa wagombea udiwani wa viti maalum 
na kuwasilisha kwenye Kamati ya 
Utendaji ya Chama ngazi ya Kata na 
Baraza ngazi ya Jimbo/Wilaya.

(h) 	 Mkutano Mkuu wa Kata utakutana mara mbili 
kwa mwaka au wakati wowote inapobidi.

7.3.6 WAJUMBE WA KAMATI YA UTENDAJI YA 
KATA/WADI

(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
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(c) Mratibu wa Uenezi
(d) Mweka hazina
(e) Diwani mwanamke anayetokana na Chama 

anayeishi katika Kata husika.
(f) Wajumbe Wawili wawakilishi Jimbo.
(g) Wajumbe wawili waliochaguliwa na Mkutano 

Mkuu wa Kata
7.3.7 KAZI ZA KAMATI ZA UTENDAJI ZA KATA/ 

WADI
(a) 	 Kumchagua Mratibu wa Uenezi na 

Mweka Hazina
(b) 	 Kupendekeza majina mawili ya Katibu 

kwa Kamati ya Utendaji ya Jimbo
(c) 	 Kuteua makatibu wa matawi
(d) 	 Kusimamia chaguzi za matawi
(e) 	 Kuandaa orodha ya majina ya 

wagombea udiwani viti maalum na 
kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa 
Kata

(f)        Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu
(g) 	 Kuandaa mapendekezo ya mikakati na 

shughuli za uendeshaji na utekelezaji 
wake

(h)	  Kuweka kumbukumbu sahihi za 
wanawake

(i)	  Kutekeleza maamuzi ya vikao vya juu
(j) 	 Kuhamasisha wanawake wajiunge na 

Chama na wagombee uongozi ndani ya 
Chama na serikali

(k) 	 Kufanya ziara za mara kwa mara 
kwenye Matawi.

(I) 	 Kuunda kamati mbalimbali kusaidia kampeni 
za wagombea wakati wa uchaguzi wa 
kiserikali.
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(m) 	 Kuchukua hatua za kinidhamu kwa 
wanawake waliokiuka maadili naKanuni za 
Chama

(n) 	 Kushawishi uanzishaji wa miradi ya 
kiuchumi katika jamii

(o)	  Kufanya mahusiano mema na mashirika na 
vikundi vya kijamii ndani ya Kata husika.

(p)	  Kamati ya Utendaji itakutana mara nne 
kwa mwaka au wakati wowote inapobidi.

7.4 Ngazi ya Wilaya/Jimbo

7.4.0 Ngazi ya Wilaya itaundwa mahali ilipo wilaya 
ya kiserikali.

7.4.1 VIONGOZI WA JIMBO/ WILAYA ZENYE 
JIMBO MOJA LA UCHAGUZI – :
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa Uenezi
(d) Mweka Hazina

7.4.2 VIKAO VYA JIMBO/WILAYA ZENYE JIMBO 
MOJA LA UCHAGUZI
(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji
(c) Sekretarieti

7.4.3 WAJUMBE WA MKUTANO MKUU WA 
JIMBO/WILAYA YENYE JIMBO MOJA
(a) Wajumbe wote wa Kamati ya Utendaji 
(b) Wenyeviti wa Baraza wa Kata ndani ya

Jimbo/Wilaya
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(c) Makatibu wa Kata wa Baraza ndani ya 
Jimbo/Wilaya

(d) Wajumbe wawili wanawake 
waliochaguliwa kutoka kila Kata.

(e) Madiwani wote wanawake kwenye Jimbo/
Wilaya husika

7.4.4 KAZI ZA MKUTANO MKUU WA JIMBO/ 
WILAYA
(a) Kumchagua Mwenyekiti
(b) Kumchagua Katibu
(c) Kumchagua Mratibu wa Uenezi
(d) Kumchagua Mweka Hazina
(e) Kuchagua wajumbe watatu watakaoingia 

Kamati ya Utendaji
(f) Kujadili taarifa za Kamati ya Utendaji na kutoa 

maamuzi au maelekezo ya utekelezaji
(g) Kupiga kura ya awali kwa wagombea 

udiwani viti maalum na kuwasilisha
orodha yenye mapendekezo kwenye Kamati 
ya Utendaji ya Chama ngazi ya Jimbo/Wilaya 
na Baraza ngazi ya Taifa.

(h) Kupiga kura ya awali kwa wagombea 
ubunge viti maalum na uwakilishi viti
maalum.

(i) Kuzingatia na kutoa maelekezo ya utendaji 
kwa Kamati ya Utendaji kuhusu maamuzi na 
maagizo ya vikao vya juu.

(j) Mkutano Mkuu utakutana mara moja kwa 
mwaka au wakati wowote inapobidi.
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7.4.5 WAJUMBE WA KAMATI YA UTENDAJI YA 
WILAYA ZENYE JIMBO MOJA.
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa Uenezi
(d) Mweka Hazina
(e) Mbunge/Mwakilishi mwanamke atokanaye 

na Chama ambaye Msingi wake uko kwenye 
Jimbo husika.

(f) Meya/Naibu Meya au Mwenyekiti/ Makamu 
Mwenyekiti mwanamke anayetokana na 
Chama.

(g) Wajumbe watatu waliochaguliwa na 
Mkutano Mkuu

7.4.6 KAZI ZA KAMATI YA UTENDAJI YA WILAYA 
ZENYE JIMBO MOJA.
(a) Kuteua makatibu wa kata/wadi
(b) Kuandaa orodha ya majina ya wagombea 

wa viti maalum na kupeleka kwenye Mkutano 
Mkuu.

(c) Kuchukua hatua za kinidhamu kwa 
viongozi wa ngazi za chini

(d) Kuweka orodha/kumbukumbu sahihi za 
wanachama wanawake na kutolea taarifa 
ngazi za juu

(e) Kuandaa mikakati na kusimamia uendeshaji 
wa shughuli za Baraza Jimbo/Wilaya

(f) Kutambua kero zilizopo na kuziwekea 
mikakati ya kuzitatua

(g) Kujadili taarifa za sekretarieti na kutoa 
maamuzi au maelekezo ya utekelezaji
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(h) Kusimamia chaguzi ngazi ya Kata/Wadi
(i)	 Kufanya ziara za mara kwa mara katika

	 ngazi za chini.
(j)	 Kupendekeza majina ya makatibu wa

Jimbo/ Wilaya.
(k) Kuteua wajumbe wawili wa Sekretariet 

kutokana na utaalam wao.
(l)	 Kamati ya Utendaji itakutana mara

nne kwa mwaka au wakati wowote 
inapobidi.

7.4.7 WAJUMBE WA SEKRETARIETI
(a) Katibu
(b) Mratibu wa Uenezi
(c) Mweka Hazina
(d) Wajumbe wawili walioteuliwa na Kamati ya 

Utendaji.

7.4.8 KAZI ZA SEKRETARIETI
(a) Ndicho chombo cha Utendaji wa kazi za kila 

siku
(b) Kuweka kumbukumbu (orodha) ya 

wanachama wa Baraza.
(c) Kutekeleza majukumu yatakayotolewa na 

vikao vya juu
(d) Kutoa mapendekezo namna ya uboreshaji 

shughuli za wanawake kwa ngazi za juu
(e) Kubuni miradi ya kijamii na kiuchumi na 

kuisimamia kwa ufanisi
(f) Kutafuta marafiki na wadau mbalimbali iIi 

kusaidia shughuli za Baraza.
(g) Kuandaa mafunzo kwa viongozi ngazi za 

chini.
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(h) Kupendekeza kwa Kamati ya Utendaji 
majina mawili ya wataalamu wataoteuliwa 
kuwa wajumbe wa sekretarieti 
watakaoteuliwa kwa utaalam wao.

(i) Kuratibu shughuli za Madiwani wa Viti 
Maalum

(j) Sekretarieti itakutana angalau mara moja kila 
mwezi au wakati wowote inapobidi.

7.5 WILAYA YENYE JIMBO LA UCHAGUZI ZAIDI YA 
MOJA
Kutakuwa na Kamati ya Uratibu ya Wilaya.

7.5.1 Kamati ya Uratibu ya wilaya itakuwa na 
wajumbe wafuatao:-
(a) 	 Mwenyekiti
(b)	  Katibu
(c) 	 Wenyeviti na Makatibu kutoka 

kila Jimbo
(d) 	 Mbunge mwanamke anayetoka 

katika Wilaya husika.
(e) 	 Meya/Naibu Meya au Mwenyekiti/ 

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri 
mwanamke anayetokana na Chama.

7.5.2 KAZI ZA KAMATI YA URATIBU
(a) Kuwa kiunganishi baina ya majimbo na 

Wilaya.
(b) Kutoa ushauri wa kiutendaji kwa 

majimbo ndani ya Wilaya
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(c) Kuratibu shughuli za kampeni kwa 
wagombea wa Chama katika chaguzi 
za Serikali.

(d) Kuratibu na kutoa taarifa kwa ngazi za 
juu, juu ya hali ya kisiasa, kijamii na 
kiutawala

(e) Kumchagua Mwenyekiti na Katibu wa 
Kamati ya Uratibu

(f) Kamati ya Uratibu itakutana angalau 
mara moja kwa mwaka au wakati 
wowote inapobidi.

7.6 NGAZI YA MKOA

7.6.1 Ngazi ya Mkoa itaundwa katika kila eneo 
la Mkoa wa kiutawala wa Serikali au kama 
itakavyoamuliwa vinginevyo na Chama.

Ngazi hii itakuwa na Kamati ya Uratibu 
ya Mkoa.

7.6.2 WAJUMBE WA KAMATI YA URATIBU YA 
MKOA

	 Wajumbe wa kamati ya uratibu watakuwa ni:
(a)	 Mwenyekiti
(b) 	 Katibu
(c) 	 Mweka hazina
(d) 	 Wabunge wa Viti Maalum wanaowakilisha 

Mkoa husika
(e) 	 Wabunge/Wawakilishi wa majimbo wanawake 

wanaotoka katika Mkoa husika.
(f)	 Wenyeviti kutoka kila Wilaya/Jimbo.



Mwongozo wa Mabaraza ya Chama	 2019

253

(g) 	 Makatibu kutoka kila wilaya/Jimbo
(h) 	 Waweka Hazina wa Wilaya/Jimbo
(h) Wajumbe watatu waliochaguliwa na 

Mkutano Mkuu kutoka kila Jimbo/ 
Wilaya

(i) Viongozi Wanawake wa Umoja wa 
Madiwani

(j) Meya/Naibu Meya au Mwenyekiti/ Makamu 
Mwenyekiti wa Halmashauri Mwanamke 
anayetokana na Chama.

7.6.3 KAZI ZA KAMATI YA URATIBU YA MKOA 
	 (a) Kuratibu shughuli za Baraza katika

Mkoa
(b) Kupanga na kusimamia program za 

Baraza kimkoa
(c) Kupokea na kuamua rufaa mbali mbali za 

Baraza kutoka katika majimbo.
(d) Kuunganisha Baraza katika majimbo yote 

ndani ya Mkoa.
(e) Kusukuma utekelezaji wa shughuli za 

Baraza katika Mkoa
(f) Kuratibu na kusimamia shughuli za kujengea 

uwezo wanawake katika Mkoa husika
(g) kuratibu kura za maoni ya wagombea wa 

Udiwani na ubunge viti maalum
katika Mkoa kwa mujibu wa vigezo 
vilivyowekwa

(h) Kuandaa na kuwasilisha orodha ya 
wagombea wa Udiwani na Ubunge
Vitimaalum kwa mujibu wa Vigezo 
vilivyowekwa na kuviwasilisha ngazi ya Kanda

(i) Kuandaa mpango kazi wa Baraza katika 
Mkoa



Mwongozo wa Mabaraza ya Chama	 2019

254

(j) Kuhakikisha baraza katika majimbo 
yote ya Mkoa liko hai na imara.

(k) Kuthibitisha uteuzi wa Makatibu wa 
Wilaya/Jimbo na kupeleka kanda.

(l) Kumchagua Mwenyekiti na 
Mwekahazina wa Kamati ya Uratibu.

7.6.4 VIKAO VYA KAMATI YA URATIBU YA MKOA
 Kamati ya uratibu ya Mkoa itakutana mara 

moja kwa mwaka, Vikao maalum vinaweza 
kuitishwa wakati wowote.

7.7 NGAZI YA KANDA
	Ngazi ya Kanda itaundwa katika eneo la Kanda za

kiutawala ndani ya Chama. Ngazi hii itakuwa na 
Kamati ya Uratibu ya Kanda.

7.7.1 Baraza litakuwa na viongozi wafuatao 
katika ngazi ya Kanda:-

(a)	Mwenyekiti
(b) Makamu Mwenyekiti
(c) Katibu
(d) Mweka Hazina

7.7.2 Kutakuwa na Kamati ya Uratibu ya Kanda

7.7.3 Wajumbe wa Kamati ya Uratibu ya Kanda:
(a) 	 Mwenyekiti
(b) Makamu Mwenyekiti
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(c) 	 Katibu
(d) Mweka hazina
(e) Wenyeviti wa Kamati za Uratibu za Mikoa 

ndani ya Kanda
(f) Makatibu wa Kamati za Uratibu za Mikoa 

ndani ya Kanda
(g) Waweka hazina kutoka kila Mkoa ndani ya 

Kanda
(h) Wajumbe wa Kamati Kuu wanawake ambao 

msingi wao uko katika Kanda husika.
(i) Viongozi Wakuu wa BAWACHA Taifa ambao 

msingi wao uko ndani ya Kanda husika.
	 (j)     Wabunge/Wawakilishi	 wanawake

	  ndani ya Kanda husika.
(k) Viongozi wanawake wa Umoja wa 

Madiwani wa Kanda.

7.7.4 Kamati ya Uratibu Kanda itakuwa na majukumu 
yafuatayo:-
(a) Kumchagua Mwenyekiti
(b) Kumchagua Makamu Mwenyekiti
(c) Kumchagua Katibu
(d) Kumchagua Mweka Hazina.
(e) Kuthibitisha Makatibu wa Kamati za Uratibu 

za Mikoa.
(f) Kutathmini hali ya kisiasa ya Wanawake 

ndani ya Kanda na Kutoa Ushauri kwa 
Kamati ya Utendaji ya Taifa.

(g) Kupokea orodha ya wagombea udiwani na 
Ubunge Vitimaalum kutoka Kamati za Uratibu 
za Mikoa.
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(h) Kuandaa orodha ya wagombea wa 
Udiwani na Ubunge Viti Maalum na 
kuziwasilisha ngazi ya Taifa.

7.8 NGAZI YA TAIFA
Ngazi hii itaundwa katika eneo lote la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

	Viongozi wakuu ngazi ya Taifa watakuwa kama

ifuatavyo:-
(a) Mwenyekiti
(b) Makamu Wenyeviti
(c) Katibu Taifa
(d) Naibu Katibu Taifa (Bara)
(e) Naibu Katibu Taifa (Zanzibar)
(f) Mweka Hazina
(g) Mratibu wa Uenezi

7.8.1 Viongozi waliotajwa kwenye kifungu (b), 
(d), (e), (f), & (g) watakuwa wajumbe wa 
Baraza Kuu Taifa.

7.8.2 WAJUMBE WA MKUTANO MKUU
(a) 	 Wajumbe wote wa Kamati ya Utendaji 
(b)	 Wajumbe wa Kamati Kuu wanawake
(c) 	 Wenyeviti wa Majimbo
(d) 	 Wabunge wote Wanawake
(e) 	 Viongozi Wanawake wa Chama Taifa 
(f)	 Meya/Manaibu Meya, Wenyeviti/
	 Makamu Wenyeviti wa Halmashauri 

ambao ni wanawake
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(g) Wajumbe watano (5) wanaowakilisha wanawake 
kwenye Baraza Kuu la chama.

(h) Viongozi wa Umoja wa Madiwani Taifa 
ambao ni wanawake

(i) Mwenyekiti na Katibu na Umoja wa Madiwani 
ngazi ya Kanda ambaye ni mwanamke.

(j) Wajumbe 20, wanaochaguliwa na Mkutano 
mkuu kwa mujibu wa kifungu cha 7.8.3 (d)

(k) Makatibu wa Mikoa

7.8.3 KAZI ZA MKUTANO MKUU
(a) 	 Kumchagua Mwenyekiti wa Baraza 

Taifa.
(b) 	 Kumchagua Makamu Wenyeviti wa 

Baraza.
(c) 	 Kuchagua wajumbe watano (5) kuingia Baraza 

Kuu la Chama kwa uwiano wanne (4) Bara 
na mmoja Zanzibar

(d) 	 Kuchagua wajumbe ishirini (20) kwa 
uwiano wa wajumbe kumi na tano

	 Bara na watano Zanzibar kuwakilisha 
wanawake kwenye Mkutano Mkuu wa Chama. 
Uwiano wa Kanda uzingatiwe.

(e) 	 Kujadili taarifa za Kamati ya Utendaji na kutoa 
maamuzi na maelekezo kwa utekelezaji.

(f) 	 Kujadili na kuamua mipango ya muda mrefu 
ya Baraza kwa kuzingatia mapendekezo 
ya Kamati ya Utendaji.

(g)	  Kujadili na kuthibitisha mapendekezo ya 
mabadiliko ya Mwongozo wa Baraza

	 ili kuwasilisha kwenye Baraza Kuu la 
Chama.
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(h) Mkutano Mkuu wa Taifa utafanyika mara moja 
kwa miaka mitano na wakati wowote inapobidi.

7.8.4 WAJUMBE WA KAMATI YA UTENDAJI TAIFA
(a) Mwenyekiti wa Baraza Taifa
(b) Makamu Wenyeviti wa Baraza Taifa (Bara 

na Zanzibar)
(c) Wajumbe wote wa Sekretarieti
(d) Wenyeviti wa Kanda
(e) Wajumbe watano wa Baraza Kuu 

wanaotokana na Baraza
(f)	 Wenyeviti wa wanawake wa Mikoa
(g) Makatibu wa wanawake wa Mikoa
(h) Wajumbe watano wa Baraza Kuu 

wanaowakilisha Baraza
(i)	 Wabunge watatu (3) wanawake
	 watakaopendekezwa na kikao cha 

wabunge wenyewe.
(j)	 Wenyeviti wastaafu wa Baraza Taifa
	 ambao ni wanachama hai wa Chama.

7.8.5 KAZI ZA KAMATI YA UTENDAJI TAIFA
(a) Kumchagua Katibu wa Baraza Taifa
(b) Kuchagua Naibu Katibu wa Baraza Taifa 

(Bara)
(c) Kuchagua Naibu Katibu Mkuu wa 

Baraza (Zanzibar)
(d) Kumchagua Mratibu wa Uenezi.
(e) Kuthibitisha uteuzi wa Makatibu wa Kamati za 

Uratibu za Mikoa na Kanda.
(f) Kuteua Makatibu wa Kamati za Uratibu za Wilaya.
(g) Kujadili na kupendekeza taratibu za kupata wagombea 

Udiwani na Ubunge wa Viti Maalum.
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(h) Kupendekeza kwa Mkutano Mkuu wa Baraza 
marekebisho ya Mwongozo wa Baraza.

(i) Kujadili na kuridhia programu za muda mfupi za 
Baraza kwa kuzingatia mapendekezo ya Sekretarieti.

(j)	 Kusimamia Utendaji kazi wa Sekretarieti

Taifa
(k) Kusimamia chaguzi za viongozi ngazi ya Kanda na 

Mkoa
(l) Kuwa mamlaka ya nidhamu kwa viongozi.
(m) Kupitia na kutoa maamuzi kuhusu rufaa za 

wagombea uongozi ndani ya Baraza.
(n) Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu
(o) Kujadili na kupitisha Sera za Baraza
(p) Kuweka viwango vya ada, kiingilio na michango 

mbalimbali ya Baraza.
(r) Kuthibitisha Mweka Hazina
(s) Kamati ya Utendaji itakutana mara moja kwa 

mwaka au wakati wowote itakapobidi.

7.8.6 WAJUMBE WA SEKRETARIETI YA BARAZA TAIFA

(a) Katibu wa Baraza ambaye ndiye 
atakuwa Mwenyekiti wa Sekretarieti

(b) Naibu Katibu (Bara)
(c) Naibu Katibu (Zanzibar)
(d) Mweka Hazina
(e) Mratibu wa Uenezi
(f) Wataalam wasiozidi watatu 

watakaoteuliwa na Kamati ya Utendaji 
kulinganana mahitaji ya Baraza.
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7.8.7 KAZI ZA SEKRETARIETI
(a) Kupendekeza Mweka Hazina
(b) 	 Kupendekeza wataalamu wasiozidi watatu 

wa kuingia 	 kwenye Sekretarieti.
(c) 	 Kufanya kazi za kila siku za Baraza
(d)	 Kutoa mapendekezo kwa Kamati ya Utendaji 

juu 		  ya rufaa za viongozi na 
wanachama.

(e) 	 Kuandaa program na mikakati 
mbalimbali ya uendeshaji wa Baraza na 
kuiwasilisha kwenye Kamati ya Utendaji.

(f)	 Kutoa mapendekezo ya uteuzi 
mbalimbali 		  zinazofanywa na 
kamati tendaji na uongozi.
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SURA YA NANE

8.0 MAPATO YA BARAZA
	 Mapato ya Baraza yatatokana na:-

(a) Michango ya hiari ya wanachama
(b) Michango hiari ya marafiki wa ndani na nje ya 
nchi (c) Michango ya Chama
(d) Mapato yatokanayo na miradi ya Baraza
(e) Viingilio na ada za wanachama wa Baraza
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SURA YA TISA

9.0 MAMBO YA JUMLA KUHUSU

9.1 MAREKEBISHO YA MWONGOZO
 Mapendekezo ya mabadiliko ya mwongozo 

yatafanywa na Sekretarieti kisha kupelekwa 
kwenye Kamati ya Utendaji na Mkutano Mkuu kabla 
ya kupitishwa na Baraza kuu la Chama.

9.2. KUKASIMU MADARAKA YA SHUGHULI ZA 
UTENDAJI
(a) Kamati ya Utendaji inaweza kukasimu 

madaraka yake kwa Sekretarieti kwa azimio 
la wingi wa kura za wajumbe wa kikao.

(b) Mkutano Mkuu wa Baraza unaweza kukasimu 
madaraka yake kwa Kamati ya Utendaji
ya Baraza kwa azimio la wingi wa kura za 
wajumbe wa kikao

9.3 WANAWAKE WENYE ULEMAVU

9.3.1 Wanawake wenye ulemavu watazingatiwa 
kama itakavyoelekezwa na Katiba na Kanuni 
za Chama katika uwakilishi wa uongozi.
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SURA YA KUMI

10.0 NAMNA YA KUMPATA MBUNGE/MWAKILISHI 
NA DIWANI WA VITI MAALUM

10.1 Kamati ya Utendaji ya Baraza Taifa itaandaa 
mapendekezo ya vigezo, utaratibu na mchakato wa 
namna ya kumpata Diwani, Mbunge na Mwakilishi

wa Viti Maalum na kuwasilisha mapendekezo hayo 
kwenye Kamati Kuu ya Chama.

10.2 Mapendekezo yatakayoandaliwa na Kamati ya 
Utendaji Taifa yatazingatia Katiba, Kanuni na 
Mwongozo huu.





MWONGOZO WA 
BARAZA LA VIJANA

WA CHADEMA 
(BAVICHA)
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UTANGULIZI

Kwa kuwa, CHADEMA ni Chama kinachoheshimu, 
kuzingatia, na kufuata misingi ya demokrasia ikiwa ni 
pamoja na uhuru wa makundi mbalimbali ya kijamii 
likiwemo kundi la vijana;

Kwa kuwa, vijana ndio kundi linaloathirika zaidi na 
mabadiliko ya kisiasa, kiuchumi, na kijamii yanayojiri 
ndani na nje ya nchi;

Na kwa kuwa, vijana ndio chachu ya mabadiliko katika 
taifa lolote duniani kutokana na nguvu, ubunifu, ushawishi, 
uthubutu na wingi wao;

Hivyo basi, Kwa kuzingatia Ibara ya 7.8 ya Katiba ya 
Chama inayotoa mamlaka ya uanzishwaji wa mabaraza 
ikiwa ni pamoja na Baraza la Vijana wa CHADEMA 
(BAVICHA);

Sisi wajumbe vijana tuliohudhuria Mkutano Mkuu 
Maalumu wa Chama tumekubaliana kukaa kama Mkutano 
Mkuu Maalumu wa vijana kutunga Mwongozo huu wa 
Baraza la Vijana kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli zote 
zinazohusu Baraza la Vijana kuanzia ngazi ya Msingi 
mpaka Taifa.
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SURA YA KWANZA

1.0 JINA

1.1 Jina la Baraza litakuwa Baraza la Vijana wa 
CHADEMA (BAVICHA) kama lilivyoanzishwa kwa 
mujibu wa ibara ya 7.8.2 (a) ya Katiba ya Chama.

1.2 FASILI NA UFAFANUZI
a)	 “Baraza” maana yake ni Baraza la Vijana wa 

CHADEMA kama linavyoanzishwa chini ya 
Ibara 7.8.2 ( a) ya katiba ya Chama.

b)	 “Chama” maana yake ni CHAMA 
CHA DEMOKRASIA NA MAENDELEO 
(CHADEMA).

c)	 “Viongozi wa Serikali” maana yake ni 
viongozi wa Serikali wanaotokana na Chama.

d)	 “Katiba” maana yake ni Katiba ya Chama
e)	 “Viongozi”, ni viongozi wa baraza kwa 

mujibu wa Kanuni hizi.
f)	 CHASO (Chadema Students Organization) 

maana yake ni Mtandao wa wanafunzi wa 
CHADEMA wa Elimu ya juu, Kati na Sekondari.

1.3	 MAKAO MAKUU YA BARAZA
Makao makuu ya Baraza yatakuwa Dar es Salaam 
na patakuwa na ofisi ya Makao Makuu Zanzibar.

Jina, 
Fasili ya 
Ufafanuzi 
na Makao 
Makuu ya 
Baraza
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SURA YA PILI

2.1 MISINGI, MAADILI, ITIFAKI NA KAULI MBIU

a)	 Misingi ya Baraza ni-:
 Baraza la Vijana la Chama litaendeshwa kwa 

kufuata na kuzingatia misingi ya Utu, Uzalendo, 
Uadilifu, Uwajibikaji, Umakini, Ubunifu, Haki, 
Usawa, Uwazi na Umoja.

2.2 KAULI MBIU YA BARAZA
2.2.1 Kauli mbiu ya baraza itakuwa
 “Vijana – Nguvu ya Mabadiliko”

2.2.2 Kauli mbiu hii itakwenda sambamba na kauli 
mbiu ya Chama kwa kuanza na ile ya Chama:-

2.2.3 Hivyo kauli mbiu hizi zitatumika kama ifuatavyo 

CHADEMA – “Mabadiliko ya kweli, Uhuru
 wa kweli;

	 VIJANA – “Nguvu ya Mabadiliko”

Misingi na 
Itifaki ya 
Baraza
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SURA YA TATU

3.1 LENGO KUU LA BARAZA

Kuhakikisha vijana wanatoa mchango thabiti katika 
kukuza na kuendeleza madhumuni ya Chama kwa 
maslahi na ustawi wa Taifa la Tanzania.

3.2 KAZI ZA BARAZA
(a) 	 Kutambua, kusimamia, kuendeleza na 

kuhamasisha ushiriki wa vijana katika 
masuala ya siasa.

(b)	  Kubuni na kutekeleza mikakati ya 
kueneza sera za Chama kupitia vijana ndani 
ya jamii.

(c)	  Kubuni, kupanga na kutekeleza 
mafunzo ya vijana kuhusu masuala ya 
kiuchumi na kijamii ili kujenga msingi imara 
wa ajira kwa kuongeza uwezo na fursa za 
kujiajiri.

(d) 	 Kuandaa vijana kuwa viongozi imara 
wa Taifa.

(e) 	 Kuanzisha na kurutubisha ukuaji wa vikundi 
vya sanaa na michezo kwa vijana.

(f) 	 Kubuni na kueneza mipango na mikakati ya 
kudhibiti mienendo inayoweza kuathiri vijana 
kama vile UKIMWI na madawa ya kulevya.

Lengo na 
Kazi za 
Baraza
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(g) 	 Kuwa mshauri na msemaji mkuu juu ya 
masuala yote yanayohusu vijana ndani na nje 
ya Chama.

(h) 	 Kushiriki harakati mbalimbali za vijana ndani 
na nje ya nchi.

	 (i)    Kujenga na kuendeleza umoja na mshikamano
		         miongoni mwa vijana wa Taifa la Tanzania.
	 (j)       Kuhamasisha na kutetea heshima na haki 	

	         za watoto na vijana.
	 (k)      Kulinda maadili, uthamini wa tamaduni na 	

	         ustawi wa Elimu nchini.
	 (l)          Kuhamasisha vijana kulinda na kusimamia 	

	          matumizi bora ya rasilimali za nchi kwa 	
	         manufaa ya Taifa.
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	 SURA YA NNE

4.0 UANACHAMA
4.1 Kutakuwa na aina tatu za wanachama

4.1.1 WANACHAMA WA KAWAIDA
(a) Hawa ni vijana wenye umri kati ya 

miaka 18 na 35
(b) Watakuwa na kadi rasmi za Baraza
(c) Watakuwa na wajibu na haki zote 

zilizoainishwa katika Mwongozo huu
(d) Hawa ndio wanacharna rasmi wa 

Baraza4.1.2 WANACHAMA WA 

HESHIMA
(a) Hawa ni wanachama wa CHADEMA wenye 

umri zaidi ya miaka 35.
(b) Watapewa kadi maalumu ya Baraza 
(c) Hawatakuwa na haki ya kushiriki

michakato ya uchaguzi na uongozi ndani 
ya Baraza

(d) Watakuwa washauri wa Baraza
(e) Watapendekezwa na Sekretariet ya Baraza 

Taifa kutokana na mchango
wao kwa Baraza na kuthibitishwa na 
Kamati ya Utendaji.

U a n a
chama wa 
Baraza
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(f) Bila kuathiri fasili 
(e) katika kifungu hiki Kamati ya Utendaji 
itaweka vigezo na taratibu za kuwateua 
wanachama wa heshima.

4.1.3 HAKI ZA MWANACHAMA
(a) Kila mwanachama ana haki ya kuchagua 

na kuchaguliwa katika nafasi yoyote ya uongozi 
wa Baraza

(b) Kila mwanachama wa Baraza ana haki ya 
kujieleza na kujitetea mbele ya kikao
cha Baraza kinachohusika na maamuzi 
husika

(c) Mwanachama ana haki ya kukata rufaa katika 
ngazi ya juu kwenye Baraza dhidi ya maamuzi 
yaliyotolewa juu yake.

(d) Kila mwanachama ana haki ya kunufaika na 
fursa rnbalimbali za Baraza.

(e) Mwanachama ana haki ya kushiriki vikao 
vya Baraza vinavyomhusu.

4.3 WAJIBU WA MWANACHAMA
(a) Kujielimisha kuhusu haki na wajibu wake 

kama mwanachama wa Baraza na 
chama.

(b) Kueneza na kutetea Itikadi, Falsafa 
na Madhumuni ya Chama.

(c) Kushiriki shughuli mbalimbali za Baraza 
na Chama kwa kujitolea au kuagizwa

(d) Kuhudhuria vikao vya Baraza 
vinavyomhusu.
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(e) Kuendelea kujielimisha kuhusu 
masuala ya siasa, uchumi na jamii

(f) 	 Kulipa ada na michango yote ya 
Baraza kwa mujibu wa maazimio ya 
Baraza

(g) 	 Kushirikiana na viongozi na wanachama 
katika kutekeleza Sera na Mipango 
mbalimbali ya Chama

(h)	  Kuwa tayari kupambana na aina yoyote 
ya uonevu, ukandamizaji na ubaguzi 
wa aina yoyote ndani na nje ya baraza

(i) 	 Kwa ujumla kuwa kijana mzalendo kwa 
Baraza, chama na Taifa.

4.4 KUJIANDIKISHA UANACHAMA
4.4.1 IIi kijana aruhusiwe kujiunga na BAVICHA ni 

lazima awe na sifa zifuatazo
(a) 	 Awe mwanachama wa CHADEMA
(b) 	 Awe na umri kati ya miaka 18 na 35
(c) 	 Awe anakubaliana na misingi ya 

mwongozo wa BAVICHA

4.4.2 Kijana aliyekidhi matakwa hayo hapo juu, 
atanunua kadi ya uanachama wa BAVICHA.

4.5 UKOMO WA UANACHAMA
4.5.1 Mwanachama wa Baraza atakoma kuwa 

mwanachama endapo mojawapo ya haya 
yafuatayo yatatokea

(a) 	 Kwa kujiuzulu
(b) 	 Kutokana na kufariki
(c)	 Kuachishwa ama  kufukuzwa 
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uanachama
(d)	 Mwanachama atakapo fikisha umri zaidi ya    	

 miaka 35
(e) 	 Hatakuwa amelipa ada ya uanachama kwa 

muda wa miezi 36 mfululizo
(f) 	 Kwa ujumla kama hatokubaliana na misingi 

ya mwongozo wa BAVICHA sanjari na Ibara 
ya 5.4 mpaka 5.4.6 ya Katiba ya Chama

4.6 ADA YA UANACHAMA
(a) 	 Kutakuwa na kiingilio kwa kila mwanachama 
(b) 	 Kutakuwa na ada ya uanachama
(c) 	 Utaratibu wa ulipaji na viwango vya ada utapangwa 

na Kamati ya Utendaji Taifa.
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SURA YA TANO

5.0 MUUNDO NA MAJUKUMU YA VIONGOZI

5.1 NGAZI ZA UONGOZI
	 Kutakuwa na ngazi saba (7) za uongozi

(a) Msingi
(b) Tawi
(c) Kata/Wadi
(d) Jimbo/Wilaya
(e) Mkoa
(f) Kanda
(g) Taifa

5.1.1 Uundaji wa ngazi moja utafanyika tu baada 
ya kuwa na muundo wa uongozi katika 
ngazi ya chini kwa angalau asilimia 50. 
Kwa kuzingatia kifungu 5.1 cha Mwongozo 
huu, ngazi ya juu ya Baraza itateua kamati 
ya muda itakayodumu kwa muda usiozidi 
miezi 12 na itakuwa na wajibu wa 
kuwaunganisha wanachama kwa kutoa 
huduma za kiuongozi katika eneo hilo 
mpaka uongozi utakapoundwa.

Utaratibu 
wa 
Uongozi
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5.3 UONGOZI
Kutakuwa na aina tatu za viongozi;
(a) Viongozi wa kuchaguliwa na Mkutano Mkuu (b) 
Viongozi wa kuteuliwa na Kamati ya Utendaji 
(c) Watendaji wa kuteuliwa na Sekretarieti

5.4 VIKAO NA UONGOZI WA BARAZA

5.4.1 Kutakuwa na vikao vitatu:-
(a) Vikao vya maamuzi, hii ni mikutano mikuu ya 

kila ngazi ya muundo wa Baraza.
(b)	 Vikao vya uongozi vinavyosimamia utekelezaji

wa maamuzi ya Chama na Mikutano Mikuu 
ya Baraza, hivi ni vikao vya Kamati ya 
Utendaji.

(c) Vikao vya Utendaji wa shughuli za kila siku 
za chama na Baraza vitakuwa vya utekelezaji
wa maamuzi na maelekezo ya vikao vya 
uongozi, hivi ni vikao vya Sekretarieti ya kila 
ngazi.

5.5 MAJUKUMU YA VIONGOZI

5.5.1 Majukumu ya Mwenyekiti
 (a)      Ndiye Mwenyekiti wa vikao vyote
(b) 	 Ndiye msemaji mkuu wa Baraza
(c) 	 Ndiye Kiongozi mkuu wa Baraza katika 

ngazi husika,
(d) 	 Mwakilishi wa Baraza katika shughuli zote 

ambazo baraza limealikwa
(e) 	 Majukumu haya yasomwe pamoja
	 na Ibara ya 7.7.1 ya Kanuni za Uendeshaji 

wa Kazi za Chama.
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5.5.2 Makamu Mwenyekiti
(a) 	 Ndiye Msaidizi Mkuu wa Mwenyekiti
(b)		   Atatakiwa kufanya kazi zote chini ya 	

	 Mwenyekiti
(c) 		  Atakaimu nafasi ya Mwenyekiti wakati 	

	 Mwenyekiti hayupo

	 5.5.3 Katibu
(a)	  Ndiye Mtendaji Mkuu wa Baraza katika kila 

Ngazi husika
(b)     Ndiye Katibu wa Vikao vyote vya Baraza (c) 	
	         Ataitisha vikao vyote vya Baraza
(d)	  Ndiye mwandaaji wa taarifa zote za 

Chama za Baraza
(e)	  Atakuwa mwandishi wa kumbukumbu zote 

za Vikao
(f) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kujenga 

vikundi katika jamii vya kiuchumi/kiutamaduni 
au vinginevyo kama itakavyoamuliwa na 
Kamati ya Utendaji.

(g) Kuanzisha, kukuza na kusimamia vikundi 
vya Vijana ndani ya jamii ili
kufanikisha chaguzi za Chama, Baraza na 
za kiserikali ili Chama kipate viongozi imara 
wanaokubalika na jamii.

(h) Kubuni mbinu mbalimbali za uhamasishaji 
na uenezi wa sera, itikadi
na falsafa ya CHADEMA katika makundi ya 
Vijana ndani ya jamii.

	 5.5.4 Manaibu Katibu Mkuu
Watakuwa wasaidizi wa Makatibu wa Baraza 
kwa mujibu wa Kanuni za Chama
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  5.5.5 Mweka Hazina
(a)	  Atateuliwa na Sekretariat na 

kuthibitishwa na Kamati ya Utendaji
(b) Kusimamia miradi ya Baraza,
(c)	  Bila kuathiri fasili (a) katika kifungu 

hiki Sekretariat itafanya uteuzi wa 
Mweka
Hazina baada ya kupokea maombi 
kutoka kwa wanachama ndani ya 
Baraza.

	   5.5.6 Mratibu wa Uhamasishaji
(a) 	 Atateuliwa na Sekretariat na 

kuthibitishwa na Kamati ya Utendaji
(b) 	 Atahusika na propaganda ndani ya 

Baraza,
(c) 	 Kuratibu shughuli zote za habari na 

uenezi ndani ya Baraza.
(d)	  Msimamizi mkuu wa vifaa vya 

uenezi vya baraza
(e) 	 Atakaimu nafasi ya Naibu Katibu wakati 

Naibu Katibu hayupo.
(f)	  Atakuwa mratibu wa Itifaki katika 

shughuli zote za Baraza kwa ngazi 
husika.

(g) 	 Atakuwa Mratibu wa Chemchem na 
Mitandao ya wanachama wa Baraza 
Vyuo Vikuu na Sekondari.

(h) 	 Atatoa miongozo kwenye ngazi za 
chini kuhusu masuala ya habari na 
uenezi.
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5.6 MAMLAKA ZA NIDHAMU NA UWAJIBISHAJI
(a) Bila kuathiri utaratibu wa nidhamu kama 

ulivyoainishwa katika ibara ya 6.3.6 ya 
Katiba ya Chama; mfumo na utaratibu 
wa mamlaka za uwajibikashaji ndani ya 
Baraza utakuwa kama ifuatavyo;

(i) Kiongozi wa Ngazi ya Msingi na Ngazi ya 
Utendaji ya Tawi

(ii) 	 Kiongozi wa Tawi na Kamati ya Utendaji ya 
Kata

(iv)	  Kiongozi wa Jimbo/Wilaya na Kamati 
ya uongozi ya Mkoa

(v) Kiongozi wa Mkoa na Kamati ya Uongozi ya 
Kanda

(vi) 	 Kiongozi wa Kanda na Kamati ya Utendaji 
ya Taifa

(vii) 	 Kiongozi wa Taifa wa Baraza na Kamati Kuu 
baada ya kupokea mapendekezo kutoka 
Kamati ya Utendaji ya Taifa

(b) 	 Bila kuathiri masharti ya kipengele cha (a) 
katika kifungu hiki, kiongozi yeyote anaweza 
kuchukuliwa hatua za kinidhamu ikiwa ni 
pamoja na kusimamishwa au kuachishwa 
uongozi na kikao cha juu ya ngazi yake ya 
uongozi.`

(c) Kiongozi aliyechukuliwa hatua za nidhamu 
na mamlaka yake ya nidhamu atakuwa 
na haki ya kukata rufaa ngazi ya juu ya ile 
ya mamlaka yake ya nidhamu na uamuzi 
wa ngazi hiyo utakuwa wa mwisho 
isipokuwa kwa viongozi waliochukuliwa 
hatua na Kamati ya Utendaji Taifa.
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(d) 	 Kiongozi aliyechukuliwa hatua za 
kinidhamu na Kamati ya Utendaji Taifa 
atakuwa na

	 haki ya kukata rufaa kwenye Kamati Kuu 
ya chama na uamuzi wake utakuwa wa 
mwisho.

(e) 	 Rufaa yoyote lazima ikatwe katika muda 
wa siku thelathini tangu tarehe ya kupokea 
rasmi kwa maandishi maamuzi ya mamlaka 
iliyotoa adhabu.

(f) 	 Viongozi wa ngazi ya kitaifa waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wanaweza 
kusimamishwa uongozi na kufukuzwa 
uanachama endapo zaidi ya nusu ya 
wajumbe wa Kamati ya Utendaji Taifa 
watapiga kura ya siri ya kufikia maamuzi 
hayo kwa kiongozi husika. Kamati ya 
Utendaji itakuwa na wajibu wa kuteua 
atakayeshika nafasi hiyo kwa muda

	 hadi uamuzi wa mwisho utakapofanywa na 
Mkutano Mkuu.

(g)	  Hatua za dharura zinaweza kuchukuliwa 
ikiwa maslahi ya Baraza na chama 
yatakuwa hatarini kwa mujibu wa kifungu 
cha 6.5.2 cha kanuni za Uendeshaji kazi za 
Chama.

5.7 MUDA WA UONGOZI
	Muda wa uongozi ni kama ilivyoainishwa ndani ya 
katiba ya chama, Ibara ya 6.3.2 kifungu (a),(b),(c) 
na (d).
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5.8 KUZIBA NAFASI ZILIZO WAZI ZA UONGOZI
	Kamati ya Utendaji ya kila ngazi itaziba nafasi ya 
kiongozi yeyote aliyechaguliwa na mkutano mkuu 
wa ngazi husika. Hakuna nafasi yoyote itakayozibwa 
au kukaimishwa ndani ya miezi sita kabla ya muda 
wa uchaguzi ndani ya Baraza.

5.9 KUKOMA KWA UONGOZI
(a) Kwa Kiongozi kujiuzulu
(b) Kwa kufukuzwa uongozi wa Baraza
(c) Kwa kufukuzwa uanachama wa CHADEMA 
(d) Kwa kufariki

	 Kiongozi atakoma kushika uongozi wa ngazi
ya chini pale tu atakapochaguliwa kushika 
uongozi wa ngazi ya juu ndani ya Baraza.

5.10 UCHAGUZI WA VIONGOZI
(a) Utaratibu wa uchaguzi wa viongozi 

utazingatia sifa na misingi ya uchaguzi kama 
ilivyoelekezwa kwenye Kanuni za Uendeshaji 
Kazi za Chama.

(b) Maombi ya uongozi yatafanywa kwa kujaza 
fomu maalum zilizoandaliwa na Sekretariat
ya Baraza zilizoidhinishwa na Kamati Kuu ya 
Chama.

(c) Maombi ya uongozi yatafanywa na 
Mwanachama yeyote isipokuwa awe na umri 
usiozidi miaka 30 wakati wa uchaguzi husika.
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(d) Majina ya wagombea wenye sifa zilizotakiwa 
yatapigiwa kura za siri na kikao 
kinachohusika
na mshindi atapatikana kwa wingi wa kura 
zisizopungua 50% ya kura halali za wajumbe 
waliohudhuria kikao.

5.10.1 Uchaguzi wa Ngazi ya Taifa

 Kamati ya Utendaji itateua watu watano kuunda 
kamati maalum ya uchaguzi wa Baraza;

(a) Wajumbe wa Kamati Maalum ya 
uchaguzi wanaweza kuteuliwa
miongoni mwa wajumbe wa Kamati ya 
Utendaji ambao si wagombea,
na mwanachama yeyote wa chama ambaye 
Kamati ya Utendaji itaona anafaa.

(b) Kamati maalum ya uchaguzi itakuwa na jukumu 
la kuchambua na kupendekeza wagombea 
kwa kamati kuu ya Chama.

5.10.2 Kurekebisha Tarehe ya Uchaguzi
 Taratibu za kubadilisha tarehe ya uchaguzi ni 

kama zilivyoainishwa ndani ya katiba ya chama, 
ibara ya 6.3.6
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SURA YA SITA

6.0 NGAZI, VIONGOZI VIKAO NA MAJUKUMU YA 
VIKAO

6.1 NGAZI YA MSINGI
Hii ndio ngazi ya chini kabisa katika muundo wa 
Baraza, itaundwa katika eneo lenye msingi wa 
Chama na katika maeneo maalumu hata kama 
hakuna msingi wa Chama.

6.1.1 VIONGOZI
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa Uhamasishaji

6.1.2 VlKAO
Ngazi ya msingi itakuwa na vikao vya aina mbili

(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Uongozi

6.1.3 WAJUMBE WA MKUTANO MKUU
(a) Viongozi wote wa msingi kama 

walivyobainishwa katika kifungu cha 
6.1.1 hapo juu

(b) Wanachama wote ndani ya 

Vikao na 
Majukumu 
ya
Uongozi
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Msingi.6.1.4 KAZI ZA MKUTANO MKUU
(a) Kumchagua Mwenyekiti wa Msingi
(b) Kumchagua Katibu wa Msingi”
(c) Kumchagua Mratibu wa uhamasishaji wa 

msingi
(d) Kujadili na kufanya maamuzi ya kimwelekeo 

wa Baraza katika ngazi husika

(e) Kupitisha programu rnbalimbali za Baraza 
katika ngazi ya msingi

(f) Kupitia taarifa za utekelezaji wa kamati ya 
uongozi

(g) Kuchagua wajumbe watatu wanaoingia kwenye 
kamati ya uongozi

6.1.5 Mkutano Mkuu ngazi ya msingi utakutana mara 
nne kwa mwaka.

6.1.6 WAJUMBE WA KAMATI YA UONGOZI
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa uhamasishaji
(d) Wajumbe watatu waliochaguliwa na Mkutano 

Mkuu.
(e) Viongozi vijana wa Chama na wale wa serikali ya 

kitongoji kupitia CHADEMA ndani ya msingi.

6.1.7 KAZI ZA KAMATI YA UONGOZI
(a)	 Kuendesha shughuli za kila siku za 

baraza(b) Kutambua na kushawishi 
vijana kugombea katika chaguzi mbalirnbali 
za Chama na serikali.
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(c) Kuandaa mikakati ya uhamasishaji 
vijana kujiunga na CHADEMA.

(d) Kutekeleza maazimio ya vikao vya 
Mkutano mkuu

(e) Kubuni mikakati ya kuwajengea vijana 
uwezo kisiasa, kiuchumi na kijamii 
ndani ya msingi.

(f)	 Kuhimiza uundaji wa vikundi vya

kiuchumi na vile vya hamasa 
kwa Chama.

6.1.8 Kamati ya Utendaji ya Msingi itakutana mara 
moja kwa mwezi na kamati maalumu inaweza 
kukutana wakati wowote inapobidi.

6.2 Ngazi ya Tawi

	 Ngazi hii itaundwa katika kila eneo lenye Tawi la
Chama na katika maeneo maalumu hata 
kama hakuna Tawi la Chama.

6.2.1 VIONGOZI
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa uenezi

6.2.2 VlKAO
Kutakuwa na vikao vya aina mbili
(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji
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6.2.3 WAJUMBE WA MKUTANO MKUU
(a) Viongozi wote wa Tawi
(b) Wanachama wote wa BAVICHA ndani ya tawi

6.2.4 KAZI ZA MKUTANO MKUU
(a) Kumchagua Mwenyekiti
(b) Kumchagua Katibu wa Tawi”
(c) Kumchagua Mratibu wa uhamasishaji wa 

Tawi
(d) Kuchagua wajumbe wawili wa kuwakilisha 

tawi kwenye mkutano mkuu kata

(e) Kuchagua wajumbe watatu wa kuingia kwenye 
kamati tendaji

(f) Kujadili taarifa za kamati tendaji na kutoa 
mwelekeo wa tawi

(g) Kupitia na kupitisha programu za baraza 
katika tawi

6.2.5 Mkutao Mkuu wa tawi utakutana mara mbili kwa 
mwaka na Mkutano Mkuu maalumu utakutana 
kila inapobidi.

6.2.6 WAJUMBE WA KAMATI YA UTENDAJI
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa Uhamasishaji
(d) Viongozi wote vijana ndani ya chama na wale 

wa serikali kupitia CHADEMA katika tawi.

(e) Wajumbe watatu wa kuchaguliwa na Mkutano 
mkuu tawi.6.2.7 
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KAZI ZA KAMATI YA UTENDAJI
(a) 	 Kusimamia na kutekeleza maazimio ya 

Mkutano Mkuu
(b) 	 Kumteua Mratibu wa uhamasishaji 

ngazi ya Msingi
(c) 	 Kusimamia utekelezaji wa maazimio ya 

Mkutano Mkuu
(d) 	 Kubaini changamoto zinazo wakabili vijana 

ndani ya tawi na kuzitafutia ufumbuzi
(e) 	 Kubaini na kuhamasisha vijana 

kugombea nafasi mbalimbali za uongozi ndani 
ya chama na serikalini

(f) 	 Kubuni miradi ya kuwasaidia vijana 
kiuchumi

(g) 	 Kusimamia uchaguzi ngazi ya Msingi (h) 
Kupanga na kufanya ziara kwenye

		  Misingi kuhamasisha harakati za vijana. 

6.2.8 Kamati ya Utendaji itakutana mara sita 
kwa mwaka

6.3 NGAZI YA KATA/WADI
Ngazi hii itaundwa katika kila eneo lenye kata ya
chama.
 
	 6.3.1VIONGOZI WA KATA/WADI

(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa uhamasishaji
(d) Mweka hazina 
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6.3.2 VIKAO
	 Ngazi hii itakuwa na vikao viwili

(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji

6.3.3 WAJUMBE WA MKUTANO MKUU
(a)	  Viongozi wote wa kata kama 

walivyoainishwa, katika kifungu cha 
6.3.1

(b) 	 Wawakilishi wawili kutoka kila tawi
(c) 	 Viongozi wa serikali vijana kupitia 

CHADEMA ngazi ya kitongoji, kijijii, 
Mtaa na Kata.

(d) 	 Viongozi wa Chama vijana kutoka kila 
tawi na katika ngazi ya kata.

6.3.4 KAZI ZA MKUTANO MKUU
(a) 	 Kumchagua Mwenyekiti
(b)	 Kumchagua Katibu wa Kata
(c)	 Kumchagua Mratibu wa uhamasishaji
		  wa Kata
(b) 	 Kuchagua wajumbe wawili kuwakilisha 

kata jimboni
(c) 	 Kuchagua wajumbe watatu wanaoingia 

kwenye kamati ya Utendaji ya Kata
(d)	  Kupitia na kupitisha programu 

za baraza

(e) 	 Kupitia taarifa mbalimbali za 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
za Baraza zilizowasilishwa na Kamati 
ya Utendaji na kutoa maelekezo.6.3.5 
Mkutano Mkuu utakutana mara 
moja kwa mwaka
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6.3.6 WAJUMBE WA KAMATI YA UTENDAJI
(a) 	 Viongozi wote wa kata kama 

walivyobainishwa katika kifungu cha 6.3.1

(b) 	 Wajumbe watatu wanaochaguliwa na 
Mkutano Mkuu.

	 (c)      Makatibu wa matawi ndani ya kata
(d) 	 Viongozi vijana wa chama na wa serikali 

watokanao na CHADEMA katika ngazi ya kata

6.3.7 Kamati ya Utendaji itakutana mara nne 
kwa mwaka. Mikutano maalum/ya dharura 
inaweza kuitishwa kutokana na mahitaji.

6.3.8 KAZI ZA KAMATI YA UTENDAJI,
(a) 	 Kutekeleza maazimio ya Mkutano Mkuu wa 

baraza kata
(b) 	 Kubuni na kuandaa mikakati ya kuwakwamua 

vijana kiuchumi kwa kubuni miradi
(c)	  Kusimamia uchaguzi ngazi ya tawi
d) 	 Kusimamia shughuli za kila siku za baraza
(e) 	 Kupanga na kufanya ziara kwenye 

matawi kuhamasisha harakati za vijana.

6.3.9  Kamati	 y a Utendaji itakutana mara nne 
kwa mwaka.

6.4 Ngazi ya Wilaya/Jimbo
	Ngazi ya wilaya ina miundo ya aina mbili kutegemea
na aina ya wilaya kwa msingi wa ama ni wilaya yenye 
jimbo moja au ni wilaya yenye zaidi ya jimbo moja.
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6.4.1 WILAYA ZENYE JIMBO MOJA

6.4.1.1 VIONGOZI
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mratibu wa uhamasishaji
(d) Mweka Hazina

6.4.1.2 VIKAO
Kutakuwa na vikao vya aina tatu
(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji
( c) Sekretarieti

6.4.1.3 WAJUMBE WA MKUTANO MKUU 
(a) 	 Wajumbe wote wa Kamati ya 	
	 Utendaji
(b) 	 Viongozi wa serikali vijana wanao 

tokana na CHADEMA katika 
ngazi ya kata na jimbo

(c)	  Viongozi vijana kutoka 
kwenye chama ngazi ya jimbo

(d)	  Wajumbe wawili kutoka kila kata 
(e)	  Wenyeviti na makatibu kutoka

kila kata
(f) Mratibu wa Uhamasishaji na 

Mweka hazina kutoka kila Kata.

6.4.1.4 KAZI ZA MKUTANO MKUU
(a) 	 Kumchagua Mwenyekiti
(b) Kumchagua Katibu wa Jimbo
(c) Kumchagua Mratibu wa 

uhamasishaji wa Jimbo



Mwongozo wa Mabaraza ya Chama	 2019

291

(d)	 Kuchagua wajumbe watatu wa 
kuingia kwenye karnati tendaji.

(e) Kupitia na kupitisha mikakati 
ya baraza iliyopendekezwa na 
Kamati ya Utendaji

(f) 	 Kutathmini utendaji kazi wa 
kamati ya utendaji na kutoa 
mwelekeo.

6 4.1.5 Mkutano Mkuu utakutana mara 
moja kwa mwaka

6.4.1.6 WAJUMBE WA KAMATI YA 
UTENDAJI 
(a) 	 Viongozi wote wa jimbo 

kama walivyobainishwa katika 
kifungu cha 	6.4.2.

(b) 	 Wajumbe watatu  wakuchaguliwa 
na Mkutano mkuu

(c) 	 Makatibu wa vijana kata.
(d) 	 Viongozi wa Serikali vijana 

ngazi ya Jimbo.
(
e) Viongozi wawili wa Mtandao 

wa 		  Wanafunzi wa 
CHADEMA wa Elimu ya

	 Juu, Kati na Sekondari (CHASO) 
ngazi 	ya Mkoa wanaosoma 
kwenye Taasisi ya Elimu iliyo 
sehemu husika.
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6.4.1.7 KAZI ZA KAMATI YA UTENDAJI
(a) 	 Kutathmini utendaji kazi wa sekretarieti ya 

jimbo
(b) 	 Kupendekeza mikakati ya Baraza 

kwenye mkutano mkuu
(c) Kupanga na kufanya ziara kwenye kata ili 

kuhamasisha harakati za vijana.
(d) 	 Kubuni na kupanga mikakati ya 

kuwakomboa vijana kiuchumi.
(e)	 Kutekeleza maazimio ya Mkutano mkuu.
(f) Kufuatilia, kuratibu na kusimamia 

shughuli za Vijana wa Mtandao wa
	 Wanafunzi wa CHADEMA wa Elimu ya Juu, 

Kati na Sekondari (CHASO) ndani ya Wilaya/
Jimbo.

(h) Kufuatilia, kuratibu na kusimamia 
shughuli za vijana wa mtandao wa

	 wanafunzi wa CHADEMA wa elimu ya juu, kati 
na sekondari (CHASO) ndani ya wilaya/jimbo.

6.4.1.8 Kamati ya Utendaji itakutana nne moja kwa 
mwaka. Mikutano maalum/ya dharura inaweza 
kuitishwa kutokana na mahitaji.

6.4.1.9 WAJUMBE WA SEKRETARIETI

(a) Katibu wa baraza
(b) Mratibu wa Uhamasishaji
(c) Mweka hazina
(d) Wajumbe wasiozidi wawili wanaoingia kutokana 

na utaalamu wao.
(e) Viongozi wa serikali vijana ngazi ya jimbo.
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6.4.1.10 KAZI ZASEKRETARIETI
(a) 	  Inahusika na utendaji wa shughuli 

za kila  siku za baraza
(b)      Kutekeleza maazimio ya kamati 

tendaji
(c) 	   Kubuni na kupanga mikakati 

mbalimbali
	    ya kuwasaidia vijana kiuchumi
(d)       Kusimamia kwa karibu programu 

zote za siasa, uchumi na zile za 
kijamii zinazoendeshwa na baraza 
ndani ya  jimbo

 6.4.1.11 Sekretarieti ya jimbo 
itakutana kila mwezi mara moja.
Mikutano maalum/ ya dharura 
inaweza kuitishwa kutokana na 
mahitaji.

6.4.2 WILAYA ZENYE ZAIDI YA JIMBO MOJA
6.4.2.1 Kwa wilaya zenye jimbo zaidi ya 

moja patakuwa na kamati ya uratibu.

6.4.2.2 Wajumbe wa kamati ya uratibu
(a) 	 Mwenyekiti wa kamati
(b) 	 Katibu wa kamati
(c) 	 Wenyeviti kutoka kila jimbo
(d) 	Makatibu kutoka kila Jimbo
(e) 	Mratibu wa uhamasishaji kutoka kila 

Jimbo.
(f) 	Waweka Hazina kutoka kila 

Jimbo.
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6.4.2.3 KAZI ZA KAMATI YA URATIBU
(a) 	 Kuwa kiunganishi baina ya 

majimbo na wilaya
(b) 	 Kutoa mchango wa kiushauri na 

kiutendaji kwa majimbo
(c) 	 Kuratibu shughuli za jumla za 

baraza ndani ya wilaya
(d)	  Kutoa mwelekeo wa shughuli za 

baraza kiwilaya
(e) 	 Kumchagua Mwenyekiti wa kamati 

ya uratibu
(f) 	 Kupendekeza Katibu wa Kamati ya 

Uratibu kwa Kamati ya Utendaji ya Taifa.

6.4.2.3 Kamati ya uratibu itakutana mara tatu 
kila baada ya miaka mitano.

6.5 NGAZI ZA MIKOA
Ngazi hii itakuwa na kamati ya Uratibu.

6.5.1 WAJUMBE WA KAMATI YA URATIBU
(a)	 Mwenyekiti
(b)	 Katibu
(c)	 Wenyeviti wa majimbo
(d)	 Makatibu wa Majimbo
(e)	 Wenyeviti wa Kamati za Uratibu za Wilaya
(f)	 Kwa mikoa ya Kichama ya Dar Es Salaam, 

Waratibu wa Uhamasishaji na Waweka 
Hazina wa Majimbo watakuwa wajumbe 
katika Kamati za Uratibu

(g)	 Mwenyekiti na Katibu wa mtandao wa 
wanafunzi wa CHADEMA wa Elimu ya 
Juu, Kati na Sekondari (CHASO) ngazi ya 
Mkoa.
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(h) 	 Makatibu wa kamati za uratibu za wilaya
(i) 	 Wawakilishi wasiozidi watano wa wabunge 

vijana
(j) 	 Wawakilishi wasiozidi watano wa madiwani 

vijana
(k) 	 Viongozi vijana wa chama taifa wanaoishi 

katika Mkoa husika
(l) 	 Viongozi wa serikali vijana ngazi ya Taifa 

wanaotoka katika Mkoa husika.

6.5.2 KAZI ZA KAMATI YA URATIBU
(a) 	 Kuwa kiunganishi cha Wilaya ndani ya Mkoa
(b)	  Kuwa Kiunganishi cha Mkoa na Taifa 
(c) 	 Kutoa Mchango wa kiushauri kuhusiana
			 na utendaji wa Majimbo
(d) 	 Kutoa mwelekeo wa shughuli za baraza kimkoa
(e) 	 Kumchagua Mwenyekiti wa Kamati ya 

Uratibu
(f) 	Kumpendekeza Katibu wa Kamati ya Uratibu 

ya Mkoa kwa Kamati ya Uratibu ya Kanda.
(g) 	 Kupendekeza Katibu wa Kamati ya Uratibu 

kwa Kamati ya Utendaji ya Taifa.
(h) 	Kufuatilia, kuratibu na kusimamia 

shughuli za Mtandao wa wanafunzi wa 
CHADEMA wa Elimu ya Juu, Kati na 
Sekondari (CHASO) ndani ya Mkoa.

6.5.3 Kamati ya Uratibu itakutana mara tatu ndani 
ya miaka mitano.
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6.6	 Kutakuwa na Ngazi ya Kanda ya Baraza kama 
Ifuatavyo:

6.6.1 VIONGOZI
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(c) Mweka Hazina

	 6.6.2 VIKAO
Kutakuwa na Kikao kimoja tu cha Baraza 
katika ngazi ya Kanda
(a) Kamati ya Uratibu ya Kanda.

6.6.3 WAJUMBE WA KAMATI YA URATIBU YA 
KANDA

(a) 	 Mwenyekiti
(b) 	 Katibu
(c) Wenyeviti wa Kamati za Uratibu za Mikoa 

ndani ya Kanda
(d) Makatibu wa Kamati za Uratibu za Mikoa 

ndani ya Kanda
(e)	  Wajumbe wa Kamati Kuu Vijana 

wanaoishi ndani ya Kanda
(f) Viongozi Wakuu wa BAVICHA Taifa 

wanaoishi ndani ya Kanda
(g) Wabunge/Wawakilishi Vijana ndani ya Kanda
(h) Madiwani Vijana wasiozidi watatu(03) 

watakaochaguliwa na Baraza la Uongozi la 
Kanda la Vijana

(i)	 Mweka Hazina

6.6.4 KAZI ZA KAMATI YA URATIBU YA KANDA 
Kamati ya Uratibu ya Kanda litakuwa na kazi zifuatazo;
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(a) Kumchagua Mwenyekiti
(b) Kumchagua Katibu
(c) Kumchagua Mweka Hazina
(d) Kuthibitisha Makatibu wa Kamati za 

Uratibu za Mikoa.
(e) Kutathmini hali ya kisiasa ya Vijana 

ndani ya Kanda na Kutoa Ushauri kwa 
Kamati ya Utendaji ya Taifa

(f) Kuwa kiunganishi kati ya Baraza na 
Chama ngazi ya Kanda

(g)	 Kutoa mwelekeo wa shughuli za 
Baraza kwenye Kanda

6.6.5 Baraza la Uongozi la Kanda litakutana mara 
mbili katika miaka mitano, Vikao vya dharura/ 
Maalum vinaweza kuitishwa kwa mahitaji 
maalum.

6.8 NGAZI YA TAIFA
	        6.8.1 VIONGOZI

(a) 	 Mwenyekiti
(b) 	 Makamu Mwenyekiti Bara
(c) 	 Makamu Mwenyekiti Zanzibar
(d) 	 Katibu Mkuu
(e) 	 Naibu Katibu Mkuu Bara
(f) 	 Naibu Katibu Mkuu 

Zanzibar(g) Mratibu wa 
Uhamasishaji

(h)	  Mweka Hazina
(i) 	 Viongozi wanaotajwa katika Kifungu cha 

6.8.1(b), (c), (e), (f), (g) na (h) watakuwa 
wajumbe wa Baraza Kuu.
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6.8.2 VIKAO
Kutakuwa na vikao vya aina tatu;
(a) Mkutano Mkuu
(b) Kamati ya Utendaji
(c) Sekretarieti

6.8.3 Wajumbe wa Mkutano Mkuu
(a)	 Wajumbe wote wa Kamati ya Utendaji (b) 

Wenyeviti wa Majimbo
(c) Wenyeviti wa Kamati za Uratibu za Wilaya
(d) Makatibu wa Mikoa
(e) Makatibu wa Kanda
(f) Wabunge/Wawakilishi Vijana
(g) 	 Viongozi wa Chama Vijana ngazi ya Taifa
(h)	 Wawakilishi Madiwani Vijana watano 

watateuliwa na sekretariet na 
kuthibitishwa na Kamati ya Utendaji.

	 6.8.4 Kazi za Mkutano Mkuu
(a) Kumchagua Mwenyekiti Taifa
(b) Kumchagua Makamu Mwenyekiti Bara (c) 

Kumchagua Makamu Mwenyekiti
	 Zanzibar
(d) Kuchagua wajumbe ishirini wa 

kuwakilisha vijana kwenye Mkutano
	 Mkuu wa Chama Taifa. Kati yao, wajumbe 

kumi na tano watatoka Bara na watano 
watatoka visiwani.

(e) Kuchagua wajumbe watano wa kuwakilisha 
Vijana kwenye Baraza Kuu la Chama 
ambapo miongoni mwao wanne watatoka 
Bara na mmoja Visiwani.
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(f)	 Kujadili taarifa ya Kamati ya Utendaji na
	 kutoa mwelekeo.
(g) Kupitia na kuthibitisha programu za 

Baraza Kitaifa.
(h) Kujadili na kuthibitisha mapende-kezo ya 

mabadiliko ya Kanuni za Baraza
	 ili kuwasilisha kwenye Baraza Kuu la 

Chama.
(i) Wawakilishi wa madiwani vijana watano 

watateuliwa na Sekretarieti na kuthibitishwa 
na Kamati ya Utendaji.

6.8.5 Mkutano Mkuu utakutana mara moja kwa 
miaka mitano na Mkutano Mkuu maalum 
unaweza kuitishwa wakati wowote ikibidi.

6.8.6 WAJUMBE WA KAMATI YA UTENDAJI 
TAIFA.

(a) Wajumbe wote waliobainishwa kifungu cha 
6.7.3 baada ya marekebisho.

(b) Wajumbe wote wa Sekretarieti
(c) Wenyeviti wa Mikoa
(d) Wenyeviti wa Kanda
(e) “Wajumbe watano wa Baraza Kuu 

wanaowakilisha Baraza.
(f) Wawakilishi wasiozidi watano wa Wabunge 

vijana watakaochaguliwa na Wabunge Vijana.
(g) Viongozi vijana wa Chama ngazi ya Taifa.
(h) Viongozi vijana wa Serikali ngazi ya Taifa.

Mwenyekiti na Katibu Mkuu waliomaliza muda wao 
mara baada ya Uongozi mpya kuchaguliwa watakuwa 
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wajumbe isipokuwa watakoma kuwa wajumbe mara baada 
ya kuwa na umri zaidi ya miaka 35.

	 6.8.7 KAZI ZA KAMATI YA UTENDAJI TAIFA.
(a) Kumchagua Katibu Mkuu wa Baraza
(b) Kumchagua Naibu Katibu Mkuu Bara
(c) Kumchagua Naibu Katibu Mkuu Zanzibar
(d) Kusimamia chaguzi za Baraza kuanzia ngazi 

ya Mikoa hadi Kanda.
(e) Kumthibitisha Mratibu wa Uhamasishaji 

atakayependekezwa na Sekretarieti.
(f) Kuthibitisha watendaji watakaoteuliwa na 

Sekretarieti.
(g) Kuwa mamlaka ya nidhamu kwa viongozi 

wote ndani ya Baraza.
(h) Kupitia na kupitisha programu za Baraza ili 

zithibitishwe na Mkutano Mkuu
(i)	 Kupendekeza mabadiliko ya Mwongozo kwa
		 Mkutano Mkuu.
(j)	 Kupanga taratibu za ada na bei za machapisho
		 mbalimbali ya Baraza kama vile kadi.
(k) Kujadili taarifa za Sekretarieti na kutoa 

maamuzi na maelekezo kwa utekelezaji.
(l)	 Kuwa kiungo cha kudumisha mahusiano
		 mema kati ya mabaraza na jumuiya za vijana 

za vyama vingine vya siasa nchini, Afrika na 
duniani.

(m)	 Kuandaa ajenda za Mkutano Mkuu
(n) Kuteua Tume ama Kamati kwa ajili ya 

kushughulikia masuala maalum ya Baraza 
kwa muda maalum.

(o) Kufanya uamuzi juu ya mapendekezo ya 
kufukuza mwanachama ndani ya Baraza.
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(p) Kuchagua wawakilishi wasiozidi watano wa 
Madiwani Vijana.

(q) Kusimamia utendaji wa mtandao wa 
wanafunzi wa CHADEMA wa Elimu ya juu na 
Sekondari.

(r) Kusimamia uhamasishaji wa vijana wa 
Chemchem.

6.8.8 Kamati ya Utendaji itakutana mara moja kwa 
mwaka

6.8.9 WAJUMBE WA SEKRETARIETI.
(a) Katibu Mkuu wa Vijana – Mwenyekiti wa 

Sekretarieti.
(b) Naibu Katibu Mkuu Bara
(c) Naibu Katibu Mkuu Zanzibar
(d) Mratibu wa uhamasishaji
(e) Mtunza Hazina
(f) Wajumbe watatu wa kuteuliwa na 

Sekretarieti na kuthibitishwa na Kamati ya 
Utendaji Taifa.

	 6.8.10 KAZI ZA SEKRETARIETI.
(a) Kuwa chombo cha utendaji wa 

shughuli za kila siku za Baraza
(b) Kuteua wataalam kwa ajili ya 

shughuli mbalimbali za Baraza 
kwa kuzingatia mahitaji.

(c) Kuandaa Mikakati mbalimbali 
ya uendeshaji wa baraza na 
kuiwasilisha kwenye Kamati ya 
Utendaji Taifa.

(d) Kuandaa programu mbalimbali 
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za kisiasa, kiuchumi na kijamii.
(e) Kutoa mapendekezo ya uteuzi mbalimbali 

zinazofanywa na kamati tendaji.
(f) 	Kutekeleza maamuzi na maelekezo ya 

Kamati ya Utendaji na Uongozi.
(g) Kuandaa ajenda na nyaraka kwa ajili ya 

vikao vya Kamati ya Utendaji na uongozi 
na Mkutano Mkuu.

(h) Kumteua Mweka Hazina
(i)	 Kupendekeza Mratibu wa uhamasishaji 	

kwa Kamati ya Utendaji

6.8.11 Sekretarieti itakutana mara moja kila mwezi 
na kila inapobidi.

6.9 AKIDI
(i) 	 Kutahitajika akidi ya 50% ya Wajumbe wote halali katika 

kikao cha kila ngazi.
(ii) 	 Kutahitajika asilimia 75 ya wajumbe wote halali kurekebisha 

au kubadilisha kanuni za Baraza au za uchaguzi.
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SURA YA SABA

MAPATO NA MATUMIZI YA BARAZA

7.1 MAPATO
Mapato ya baraza yatatokana na ;

(a) 	 Mauzo ya kadi za uanachama

(b) 	 Ada za uanachama

(c) 		  Michango hiari ya wanachama na 		
	 wapenzi wa Baraza ndani na nje ya nchi

(d) 	 Mapato yatokanayo na miradi ya Baraza

(e) 		  Mapato yatokanayo na mchango wa 	
	 chama kwa Baraza

7.2 MATUMIZI

Matumizi ya baraza ni kama yafuatayo

(a)	  Kuchapisha kadi za wanachama

(b) 	 Uendeshaji wa shughuli za kila siku za 	

		  Baraza
(c) 	 Utekelezaji wa mikakati ya uendeshaji 	

		  wa Baraza
(d) 		  Uwekezaji katika miradi ya kiuchumi, 	

	 kisiasa na kijamii.
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SURA YA NANE

MAMBO YA JUMLA KUHUSU MWONGOZO HUU
(a) 	 Kutakuwa na mtandao wa wanafunzi wa CHADEMA 

wa Elimu ya juu na Sekondari nchini kama 
itakavyoelekezwa na Baraza.

(b) 	 Mwongozo huu ni sehemu ya Kanuni za Chama, 
hivyo endapo kipengele chochote cha mwongozo

	 huu kitabainika kukinzana na Kanuni za Chama, 
basi Kanuni za Chama zitatamalaki

 (c) Pia ieleweke kuwa Mwongozo huu utazingatia 	
misingi ya Katiba ya Chama, na hivyo endapo 
kipengele chochote cha mwongozo huu kitakinzana

	 na Katiba ya Chama, basi kipengele hicho 
kitakuwa batili na Katiba itatamalaki.


