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1.0 UTANGULIZI 

MAENDELEO NA HAKI ZA WATU 

Ilani ya  Chadema ya  Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na 
Madiwani ya  mwaka  2020 – 2025 imetungwa kwa kuzingatia 
misingi ya falsafa, itikadi  pamoja na madhumuni ya kuanzishwa 
kwa Chadema,  kama ilivyofafanuliwa kwa kina katika  Sura ya 
3 na Sura ya 4 ya Katiba ya Chadema (Toleo la 2019). 

Kwanza, Ibara 3.1.3  ya Katiba ya Chadema inaitaja  falsafa 
ya Chadema kuwa,  “Ujenzi na udumishaji  wa Demokrasia na 
Maendeleo nchini vitatokana  na  Nguvu na Mamlaka ya Umma 
wa Watanzania. Nguvu na Mamlaka ya Umma itabainishwa, 
kuainishwa na kulindwa katika Katiba ya Nchi; na Umma ndiyo 
utakuwa chimbuko la Katiba hiyo”. 

Pili, Ibara ya 4.1.4 ya Katiba ya Chadema inatamka madhumuni 
ya Chadema kuwa ni: “Kuendeleza na kudumisha Demokrasia  
katika mfumo wa vyama vingi vya siasa, kujenga utamaduni  wa 
demokrasia katika jamii kwa  kutambua  haki za wengi katika 
maamuzi;  na pia kutambua haki  za wachache  kusikilizwa, 
kuheshimiwa na kulindwa, sambamba  na kukubali  ushindani 
huru, wa haki na wa wazi katika uchaguzi.”

Falsafa hii na madhumuni haya ya Chadema ni mwendelezo na 
maboresho ya falsafa na madhumuni yaliyoongoza juhudi za 
Watanzania kupigania uhuru wao toka kwa wakoloni.  Juhudi 
hizi zilikuwa ni kiini cha ukombozi wa awamu ya kwanza 
wa Tanzania.  Miaka kadhaa baada ya ukombozi wa awamu 
ya kwanza Watanzania wamejikuta wakihitaji ukombozi wa 
awamu ya pili. Ukombozi huu wa awamu ya pili unasukumwa 
na falasafa na madhumuni yanayofanana kwa vile, yanalenga 
kumtoa Mtanzania katika hali duni kwenda kwenye hali bora 
zaidi ya maisha. 
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Jambo hili limedhihirishwa na maono ya Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Nyerere yaliyoainishwa katika Ibara ya 28 ya 
Mwongozo wa TANU wa mwaka 1971, kwamba; “Kwa watu 
ambao walikuwa watumwa, au ambao walikuwa wakionewa, 
wakinyonywa, na kunyanyaswa kwa sababu ya Ukoloni, Ukabaila 
au Ubepari, “Maendeleo” maana yake ni “Ukombozi”. Kitendo 
chochote kinachowapa uwezo zaidi wakuamua mambo yao 
wenyewe, ni kitendo cha maendeleo, japo kama hakiwaongezei 
afya wala shibe. Kitendo chochote kinachowapunguzia uwezo 
wao wa kuamua mambo yao wenyewe na kutawala maisha yao 
wenyewe, si kitendo cha maendeleo,ni kitendo cha kuwarudisha 
nyuma, japo kama kitendo chenyewe kinawaongezea afya na 
shibe kidogo.” 

Leo Tanzania inashuhudia, hususani katika Serikali ya  Awamu 
ya Tano,  vitendo vya watawala vinavyolenga  kuwapunguzia 
wananchi “uwezo wao wa kuamua mambo yao wenyewe na 
kutawala maisha yao wenyewe” na  hivyo  kujikuta  wakilazimika  
kuwa  sehemu  ya vuguvugu la ukombozi awamu ya pili.  Katika 
vuguvugu hili,   vyama vya siasa Tanzania vimejidhihirisha 
kuwa vya aina mbili:  chama Dola cha CCM kinachotumia 
vyombo vya Dola kulazimisha kubaki madarakani na kuendelea 
kuongoza Dola kwa upande mmoja; na vyama vya upinzani 
halisi ambavyo agenda yake kuu ni kukipumzisha chama Dola 
ili kikome kuendelea kuongoza Dola na kutokomeza ushawishi 
wa hoja kuwa, maendeleo yanahitaji kuwepo Mtawala wa ki-
imla badala ya kushamiri kwa ushindani wa mawazo mbadala. 

Leo Tanzania  ipo kwenye zama za kudai katiba mpya inayopanua 
wigo wa  utawala wa kidemokrasia na  Serikali ya “Jamhuri” 
kamili  yenye kutokomeza  Urais wa kifalme na kisultani ambapo 
Rais anateua mlolongo wa viongozi  tangu Wilaya hadi Taifa.  
Leo wananchi wako katika vuguvugu la harakati ya kuhakikisha 
utawala wa sheria unalindwa kikweli kweli kwa kutenganisha 
mamlaka za mihimili ya Serikali, Mahakama na Bunge, ili kila 
mhimili ufanye kazi zake kwa uhuru mpana na wa kina bila 
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kuingiliwa na mhimili mwingine.  Leo wananchi ni sehemu ya 
vuguvugu la kudai uwajibikaji kwa umma  na uadilifu mpana na 
wa kina wa  watendaji wote  wa vyombo vyote vya maamuzi na 
utendaji. 

Kwa mantiki hii, bila demokrasia ya kweli haiwezekani kuwepo 
maendeleo ambayo ni ukombozi! Maendeleo ya aina hii  
huwafanya wanaonufaika  nayo  wawe watu wanaojisikia  kuwa  
utu wao na ubinadamu wao haujabezwa  au  kudhalilishwa  
katika kuyapata maendeleo yale kama vile kuaminishwa kuwa  
maendeleo yanatolewa  kwa watu kama fadhila ya Mkuu wa 
Nchi. 

Maendeleo ambayo ni ukombozi yanatokana na juhudi za wale 
wale wanaonufaika nayo kama vile kutokana  na wao kulipa 
kodi au kutokana na jasho lao au msaada kutoka kwa  ndugu au 
rafiki anayeguswa na juhudi za mhusika kusaka maendeleo yake  
na kuwiwa  kutaka kuunga mkono  juhudi hizo. Ila misaada 
ya aina hii lazima iwe imetokana na mtoaji msaada kufanya 
hivyo kama ishara ya kuwa katika mshikamano na watu walio 
kwenye juhudi za kujiletea maendeleo na si hisani inayotolewa 
ikiambatana na dharau na kebehi! 

Ni wazi sasa kuwa, leo chama tawala Tanzania ni mfumo ambao 
kuuondoa lazima kuunganisha nguvu za wote (wanachama wa 
Chadema na wasio  wanachama wa Chadema) wenye kuwa 
na sababu ya kuung’oa mfumo huu wa ulevi wa madaraka 
unaotokana na KATIBA ya 1977. Katiba hiyo kwa mfano 
inaruhusu kuwepo Urais wa kisultani wenye kuwa na mamlaka 
ya kuteua watendaji wa karibu ngazi zote na wa mihimili yote ya 
Dola bila kuhojiwa na yeyote kiasi cha kufikia hata kila tamko 
la Rais kuchukuliwa kuwa ni ‘sheria’ hata kama amri hiyo 
inakiuka Katiba na Sheria za Nchi. 

Lengo kuu la ujumla la Ilani hii, ni kukuhamasisha wewe 
Mtanzania mpiga kura, kuwa na kila sababu ya kuchagua 
wagombea wa Chadema. Ilani imebeba falsafa, madhumuni, na 
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sera za Chadema kuhusiana na masuala mbalimbali yanayogusa 
maisha ya kila siku ya Mtanzania hususani ya uongozi, utawala 
na uchumi; ikiwa ni pamoja na kilimo, uvuvi, ufugaji, viwanda 
na huduma za biashara; huduma za jamii kama elimu, afya na 
maji, mipango miji na maendeleo vijijini; nishati, mali asili; 
utalii, utamaduni, michezo na vijana, ajira na ujasiriamali; afya 
na ustawi, wazee; wanawake na watoto; ulinzi na usalama; na 
diplomasia ya kimataifa. 

Ilani inaonesha kwa kifupi mahali tulipo kama Taifa na wapi 
tunataka kwenda kama Watanzania wanaojitambua kuwa  
Desemba, 2020 tutatimiza  miaka  59  ya uhuru wa bendera 
na  ukombozi awamu ya kwanza  kwa  kupata uhuru toka kwa 
Mkoloni. 

Ilani hii  inalenga kuwapa  matumaini wapiga kura, wale 
wanaojitambua na  wameshuhudia jinsi Serikali ya CCM iliyopo 
mdarakani ilivyopanga vipaumbele vya kisera na utekelezaji 
wake kwa njia za kibabe na kinyapara, bila kushirikisha 
kikamilifu taasisi za uwakilishi kama Bunge na Halmashauri, 
kuwa yote   haya yatakoma pale  wakiichagua  serikali ya 
Chadema  ambayo inawapa ahadi  thabiti kuwa itarekebisha 
namna nchi inavyoongozwa kwa:

a)	 Kudumisha amani, umoja na  mshikamano  wa taifa, yote 
yakiwa zao la kuwa na Katiba  na sheria zinazosimamia  
haki na usawa kwa wananchi wote.

b)	 Kuujenga na kuuimarisha Muungano wa Shirikisho kati ya 
nchi washirika za Zanzibar na Tangayika kuzaa Tanzania 
kwa kuzingatia misingi ya usawa na umoja unaoheshimu 
tofauti za msingi kati ya nchi zilizo kwenye Muungano.

c)	 Kuwajengea mazingira wezeshi na kuyapa  kipaumbele  
maswala yanayogusa  maisha ya  watu wa makundi  yenye 
mahitaji maalum kama wanawake, watoto, vijana, wazee, 
na wanaoishi na ulemavu.
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d)	 Kuhimiza maridhiano, kujenga muafaka wa kitaifa na 
kushirikishana katika kutoa maamuzi. 

e)	 Kujenga Uchumi shirikishi wenye kulenga maendeleo ya 
watu; na kama maendeleo ya vitu basi yawe yale yenye 
kuimarisha uwezo wa wananchi walio wengi kujiletea 
maendeleo wenyewe  bila kufanywa watumwa wa vitu au  
watwana  wa watu wengine.

f)	 Kujenga ushirikiano wa karibu  baina ya Serikali  na Sekta  
Binafsi  kwa lengo la kuhimiza utekelezaji wa sheria na 
kanuni za ushirikiano huo kama vile kuhusu ulipaji kodi wa 
hiari na mapenzi ya kujenga taifa  pamoja  na kutekeleza 
mikataba ya  ajira yenye kuzingatia  maslahi  stahiki  ya 
waajiriwa na waajiri.

g)	 Kuhimiza utekelezaji wa majukumu ya vyombo vya dola 
wenye kuongozwa na haki za binadamu zilizoainishwa 
kikatiba na kisheria pamoja hekima kwa kuzingatia dhana 
ya dola linalotumikia watu badala ya watu kutumikia dola.

h)	 Kudumisha na kuendeleza uhuru wa  mawazo, uhuru wa 
kutoa  na kupata habari na kujumuika  na wengine kama 
nyenzo ya kutoa  nafasi kwa ubunifu kushamiri ambao 
ni nyenzo ya kuboresha elimu na  na hatimaye ukuaji wa 
uchumi kwa ujumla.

i)	 Kuimarisha huduma za jamii ikiwa ni pamoja na elimu 
bora  kwa wote, afya  njema kwa wote, maji safi na salama 
kwa wote, makazi bora kwa wote; na utayari wa kukabili 
majanga pamoja  na magonjwa ya mlipuko kwa umakini.

1.1 VIPAUMBELE VYA ILANI 
Ilani hii inaainisha maeneo yatakayopewa kipaumbele na serikali 
ya Chadema, vipaumbele hivyo ni pamoja na: 
a.	 Kugatua madaraka ya uongozi  na utawala kwa lengo la 

kuusogeza karibu  na wananchi 
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b.	 Kubadili mfumo wa uongozi  na utawala ili kuongeza 
na kuzingatia misingi ya uadilifu, ufanisi,   uzalendo na 
uwajibikaji  

c.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi Kujenga uchumi imara 
wa kidigitali na shirikishi

d.	 Kuongeza mishahara na kuwapandisha madaraja watumishi 
wa umma 

e.	 Kuweka mazingira wezeshi kwa wawekezaji wa ndani na 
nje 

f.	 Kurejesha mchakato wa Katiba Mpya kuanzia ilipoishia 
Rasimu ya Tume ya Marekebisho ya Katiba ya Jaji Warioba 

g.	 Kurejesha uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa 
kujieleza na kutoa maoni

h.	 Kutoa elimu bora na bure kwa ngazi zote
i.	 Kuanzisha utaratibu wa afya bure kwa akinamama 

wajawazito, watu wenye ulemavu, watoto na wazee 
j.	 Kuwajengea uwezo wanawake kusimamia na kumiliki 

uchumi
k.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi kuongeza wigo wa ajira 

na kipato chenye tija kwa vijana 
l.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi ili kuhakikisha 

upatikanaji wa maji safi, salama na ya uhakika kwa wote.
m.	 Kuwezesha Wananchi kumiliki ardhi kwa matumizi 

endelevu
n.	 Kushirikiana na sekta binafsi kuboresha miundombinu ya 

barabara, masoko, nishati na viwanda vya kusindika mazao 
vijijini. 

o.	 Kutumia rasilimali ya maji iliyopo kwa ajili ya kilimo cha 
umwagiliaji na mifugo.



UHURU, HAKI NA MAENDELEO YA WATU

7

p.	 Kushirikiana na sekta binafsi Kuboresha miundombinu ya 
barabara, reli, usafiri wa anga na majini. 

q.	 Kushirikiana na sekta binafsi kuboresha sekta ya utalii na 
maliasili.

r.	 Kushirikiana na sekta binafsi kuhakikisha uwepo wa 
Nishati nafuu na ya uhakika. 

s.	 Kuboresha sekta ya madini na kuwezesha wachimbaji 
wadogo wanashiriki na kumiliki uchumi wa madini.

t.	 Kushirikisha sekta binafsi katika kuimarisha sekta ya sanaa, 
utamaduni na michezo na kuifanya iwe ya kibiashara.

Ilani hailengi kusheheni ahadi hewa  bali dira ya  kile serikali 
ya Chadema  itakachotekeleza baada ya kupata ridhaa kufutilia 
mbali madhara ya kuwepo kwa  dola lililoongozwa  na chama  
dola  kilichojiona  kuwa juu ya matakwa  ya  wananchi. Ilani 
hii  imebeba maono  na mwelekeo wa kisera wa  Serikali ya 
Chadema kwa lengo la kuwashawishi wapiga kura kuchangua 
wagombea wa Chadema  kwa vile Chadema   kinaamini katika 
“UHURU, HAKI NA MAENDELEO YA WATU”
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2.  MAMBO YA SIKU 100 ZA KWANZA 

Ndani ya siku 100 tangu siku ya kuapishwa kwa Rais na Wabunge, 
watakaokuwa wamechaguliwa, Serikali ya Chadema itafanya 
taratibu zinazohusika ili kuhakikisha yafuatayo yanatendeka: 

i)	 Serikali itapeleka Bungeni Muswada wa Sheria ya 
Maridhiano, ambayo pamoja na mambo mengine itaanzisha 
Tume ya Maridhiano   kwa lengo la kuondoa hofu ya 
uwezekano wa vitendo vya kulipiza visasi na kuunganisha 
nguvu za wananchi wote bila ubaguzi wa vyama katika 
kuongoza Taifa letu.

ii)	 Serikali itapeleka Bungeni Muswada wa Sheria ya Ubia 
kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi juu ya Utoaji wa 
Elimu Bure kuanzia elimu ya awali hadi Sekondari. 

iii)	 Serikali itapunguza kiwango cha marejesho ya mikopo 
ya elimu ya juu hadi kufikia asilimia tatu (3) ya mshahara 
wa mnufaika na kutanua wigo wa muda wa marejesho 
hadi kufikia miaka 25 tangu mnufaika apate ajira. Aidha, 
Serikali itafuta riba na tozo zote zitokanazo na adhabu ya 
kuchelewesha marejesho ya mkopo wa elimu ya juu.

iv)	 Serikali itashirikiana na sekta binafsi kuweka utaratibu 
wa kutoa huduma za afya ya msingi kwa wananchi bila 
malipo.

v)	 Serikali itarejesha mchakato wa Katiba Mpya kuanzia 
ilipoishia Rasimu ya Tume ya Marekebisho ya Katiba ya 
Jaji Warioba 

vi)	 Serikali ya Chadema itatekeleza matakwa ya Katiba 
kuhusu Tume ya   Pamoja ya Fedha ya Muungano ili kila 
nchi Mshirika wa Muungano ipate mgao wake wa fedha 
kwa mujibu wa Katiba na sheria.

vii)	 Serikali ya Chadema itarejesha uhuru wa vyombo vya habari 
ikiwa ni pamoja na kuruhusu vyombo hivyo kurusha moja 
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kwa moja vikao vya Kamati za Bunge, Mikutano ya Bunge 
na Mwenendo wa Uendeshaji wa Mashauri Mahakamani.

viii)	 Serikali ya Chadema itapeleka miswada ya Sheria Bungeni 
kwa madhumuni ya kuzifuta Sheria zote kandamizi na 
zinazokiuka misingi ya haki za binadamu.

ix)	 Kuanzisha utaratibu wa mazungumzo kati ya  Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Zanzibar kwa lengo 
la kufikia muafaka juu ya  utafutaji na uchimbaji wa mafuta 
na gesi, uvuvi wa bahari kuu na usajili wa meli.

x)	 Serikali ya Chadema itaandaa mazingira rafiki na 
wezeshi kwa wanafunzi wa shule za msingi na sekondari 
walioshindwa kuendelea na masomo kwa sababu 
mbalimbali kama vile ugonjwa, kukosa ada, mimba n.k. 
kurejea kwenye mfumo rasmi wa elimu na kumalizia 
masomo yao. 

xi)	 Serikali ya Chadema itapeleka bajeti ya Nyongeza 
Bungeni katika mwaka wa fedha 2020/2021 kwa ajili ya 
kuongeza Mishahara ya watumishi wote wa umma, kulipa 
malimbikizo; sambamba na kuwapandisha madaraja 
watumishi wenye sifa na kulipa mishahara inayoendana na 
madaraja yao.

xii)	  Serikali ya Chadema itaanzisha bima maalum ya afya kwa 
watumishi wote wa vyombo vya Ulinzi na Usalama wawapo 
kazini na baada ya kustaafu vikiwemo Jeshi la Wananchi 
wa Tanzania (JWTZ), Polisi, Magereza, Uhamiaji, Zima 
moto na Uokoaji.

xiii)	 Serikali ya Chadema itarejesha maduka yasiyotozwa kodi 
(Duty free shops) katika vyombo vya ulinzi na usalama 
vikiwemo Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), Polisi, 
Magereza, Uhamiaji, Zimamoto na Uokoaji.

xiv)	 Serikali itapeleka Bungeni Muswada wa Marekebisho ya 
Sheria ya Hifadhi ya Jamii ili kurekebisha kikokotoo cha 
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Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa wastaafu ili kiendane na 
mahitaji ya wastaafu. Aidha, Serikali ya Chadema itaruhusu 
wafanyakazi na watumishi waliochangia katika mifuko ya 
jamii kuchukua mafao yao wakati wowote (fao la kujitoa).

xv)	  Serikali ya Chadema itaweka utaratibu na kuwatafutia 
masoko wakulima, wavuvi na wafugaji ya kuuza mazao 
yao ndani na nje ya nchi bila kizuizi.

xvi)	 Kurejesha utaratibu wa awali wa ukusanyaji wa kodi, 
ushuru na tozo mbalimbali kwa mamlaka ya serikali za 
mitaa
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3. 	UONGOZI NA UTAWALA BORA

Uongozi unaozingatia misingi ya utawala bora, utawala wa 
sheria na uwajibikaji wa viongozi na watumishi wa umma 
ni hitaji la msingi la Serikali inayowajibika kwa wananchi. 
Chadema inaamini katika utawala bora utakaozingatia uwazi na 
uwajibikaji Serikalini na wananchi kushirikishwa katika kuamua 
masuala muhimu yanayohusu maisha yao.

Kwa kuwa kumekuwa na ukiukwaji mkubwa wa misingi ya 
kidemokrasia,  utawala bora, utawala wa sheria, na uwajibikaji 
duni wa viongozi na watumishi wa umma katika muhula wa 
uongozi uliopita; Serikali ya Chadema inakusudia kufanya 
mambo yafuatayo katika eneo la Utawala Bora:-  

a.	 Kuwashirikisha wananchi kutoa maoni na mapendekezo 
katika mchakato wa kutunga sheria zote za nchi ili 
kurahisisha usimamizi na utekelezaji wa sheria hizo. 

b.	 Kuhakikisha kuwa demokrasia inakuzwa kwa kuanzisha 
Tume Huru ya Uchaguzi ili kupata viongozi bora 
waliochaguliwa kidemokrasia.

c.	  Kuhakikisha kuwa Wananchi wanakuwa na nguvu ya 
kuwawajibisha viongozi wao katika ngazi mbalimbali 
kupitia michakato mbalimbali kwa mujibu wa sheria na 
taratibu zitakazowekwa.

d.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa kuna uwazi katika 
utendaji wa Serikali. Kwa sababu hiyo, mikataba yote ya 
utekelezaji wa miradi mikubwa ya kiuchumi na uwekezaji 
itapelekwa Bungeni kwa ajili ya kupata idhini ya Bunge 
kabla Serikali haijaingia katika mikataba hiyo. 

e.	 Serikali ya Chadema itarejesha uhuru wa vyombo vya habari 
ikiwa ni pamoja na kuruhusu vyombo hivyo kurusha moja 
kwa moja vikao vya Kamati za Bunge, Mikutano ya Bunge 
na Mwenendo wa Uendeshaji wa Mashauri Mahakamani.
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f.	 Serikali ya Chadema itapeleka miswada ya Sheria Bungeni 
kwa madhumuni ya kuzifuta Sheria zote kandamizi na 
zinazokiuka misingi ya demokrasia, haki za binadamu na 
utawala bora.

g.	 Serikali ya Chadema itadumisha dhana ya mgawanyo 
wa madaraka katika mihimili ya Dola (Serikali, Bunge 
na Mahakama) kwa kuondoa vikwazo vya kiutawala 
na kibajeti vilivyokuwa vinasababisha mwingiliano wa 
majukumu miongoni mwa mihimili hiyo; na hivyo kuathiri 
utendaji wake wa kazi.

3.1 UGATUAJI WA MADARAKA

Ugatuaji wa madaraka ni mfumo wa Serikali ambapo mamlaka 
ya Dola inatokana na wananchi, kupitia Serikali za shirikisho 
zilizochaguliwa, huku masuala ya jumla ya kitaifa yakibaki 
chini ya Serikali Kuu.

Mfumo wa utawala wa nchi yetu kwa sasa unaipa mamlaka 
makubwa Serikali Kuu kuliko Serikali za Mitaa ambazo 
zimeanzishwa kwa mujibu wa ibara ya 145 na 146 za Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na Sheria namba 7 
na 8 za mwaka 1982. 

Hali ilivyo sasa ni kwamba, Serikali Kuu imezipoka Serikali 
za Mitaa mamlaka ya kujitegemea na kujiendesha. Mathalani, 
Serikali Kuu imechukua vyanzo vingi vya mapato vya Serikali 
za Mitaa na kuviweka chini ya mamlaka ya Serikali Kuu jambo 
ambalo limezifanya Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na 
Majiji kushindwa kujitegemea na kujiendesha na hivyo kubaki 
tegemezi kwa Serikali Kuu. Vyanzo hivyo vya Mapato ni kama 
vile kodi ya majengo, kodi ya mabango na ushuru wa biashara 
kwa wajasiriamali wadogo. 

Shughuli zilizokuwa zinasimamiwa na Serikali za Mitaa moja 
kwa moja kama vile ujenzi wa miundombinu ya barabara nazo 
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zimeanza kusimamiwa na Serikali Kuu kupitia Mawakala 
wa Serikali Kuu. Kwa mfano, Wakala wa Barabara za Mijini 
na Vijijini (TARURA) haziwajibiki kwenye Mabaraza ya 
Madiwani ya Halmashauri husika jambo ambalo kwa dhahiri 
limepoka mamlaka ya mabaraza hayo katika kusimamia miradi 
ya maendeleo katika maeneo yao. Aidha, Serikali Kuu imejipa 
mamlaka makubwa kwenye usimamizi wa  Shule za Msingi na 
Sekondari pamoja na Zahanati na Vituo vya Afya ambapo kazi 
hiyo ingefanywa kwa ufanisi zaidi na Serikali za Mitaa, huku 
Serikali Kuu ikibaki  na mamlaka ya kutunga  Sera na Miongozo 
mbalimbali ya utekelezaji wa Sera hizo . 

Kwa kuwa, Falsafa ya Chadema imejikita kwenye “Nguvu 
na Mamlaka ya Umma” katika kuongoza Nchi, hivyo basi, 
Serikali ya Chadema itafanya mambo yafuatayo:-

a.	 Itapeleka madaraka kamili kwa wananchi kupitia Serikali 
za Majimbo na Mitaa, na kufuta sheria zote zinazopoka 
madaraka katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.

b.	 Itaziimarisha Serikali za Majimbo na Mitaa kwa kuhakikisha 
kuwa zinakuwa huru katika kubuni, kukusanya na kutumia 
mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani

c.	 Itahakikisha kwamba, Serikali za Majimbo na Mitaa 
zinatoa huduma za jamii kama vile elimu, afya na maji na 
kwamba huduma hizo zitakuwa karibu na kumilikiwa na 
wananchi.

d.	 Itahakikisha kuwa viongozi wote katika mfumo wa Serikali 
za Majimbo na Mitaa wanachaguliwa na wananchi.

e.	 Itahakikisha kwamba kila Halmashauri inatenga bajeti kwa 
ajili ya kikosi cha zimamoto na uokoaji ili kuhakikisha 
kwamba kikosi hicho kinakua na ufanisi kukabiliana na 
majanga pindi yanapotokea.
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3.2 HAKI ZA BINADAMU

Haki za Binadamu ni haki anazostahili kuwa nazo kila mtu 
kutokana na yeye kuwa binadamu. Haki hizi ni za kuzaliwa, na 
hazitolewi na mtu yeyote au chombo chochote kama fadhila, 
bali ni lazima kila mtu afurahie haki hizo kwa kuwa yeye ni 
binadamu. Haki hizo ni pamoja na haki ya kuishi, haki ya 
kutendewa kama binadamu bila kutwezwa utu wa mtu na haki 
ya kulindwa na kuwa mtu huru.

Kwa bahati mbaya kumekuwa na ongezeko la ukiukwaji wa 
haki za binadamu hapa nchini kwa miaka mitano iliyopita, 
jambo ambalo limezua taharuki miongoni mwa wananchi 
na hivyo kujihisi kuwa hawako salama katika nchi yao. Kwa 
mfano imeshuhudia kuongezeka kwa vitendo mbalimbali 
vya mauaji, utekaji na utesaji vikidaiwa kufanywa na “Watu 
wasiojulikana”. 

Watu mbalimbali wakiwemo wanahabari, wasanii, wanasiasa 
wa upinzani na wa Chama Cha Mapinduzi walitekwa, kuteswa, 
kupigwa risasi na wengine hawajawahi kupatikana mpaka leo. 
Aidha, matukio hayo yalienda sambamba na kuzagaa kwa miili 
ya watu waliouwawa kandokando ya mito mbalimbali na katika 
fukwe za Bahari ya Hindi. Aidha, Tumeshuhudia kutumika kwa 
sheria ya makosa ya mtandao kama sehemu ya kuwanyamazisha, 
kuwaweka mahabusu na kuwafunga baadhi ya wanasiasa na 
wanaharakati wa haki za binadamu waliokuwa wanatekeleza  
wajibu wao kwa mujibu wa Katiba na Sheria za Nchi. 

Sheria za utakatishaji fedha (The Anti-Money Laundering Act) 
na sheria ya uhujumu uchumi (The Economic and Organised 
Crime Control Act) pia zimetumika kama njia ya kuwanyima 
dhamana watuhumiwa wengi wa makosa hayo kinyume kabisa 
na misingi ya haki kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na mikataba mbalimbali ya kimataifa 
ambayo imeridhiwa na nchi yetu. Jambo hilo limesababisha 
watu mbalimbali kukaa mahabusu kwa muda mrefu bila 
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kusikilizwa kwa kisingizio cha upelelezi kutokamilika na au 
kusubiri ushahidi kutoka nje.

Kwa kuwa, Chadema inaamini na inasimamia haki za Binadamu, 
ambazo kila mtu anastahili kuwa nazo kama zilivyoainishwa 
katika Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu na Mikataba ya 
Kimataifa juu ya usimamizi wa  haki hizo;   Serikali ya Chadema 
itafanya mambo yafuatayo kwenye eneo la Haki za Binadamu:-
a.	 Kutekeleza mikataba ya Kimataifa ya Haki za Binadamu 

itakayoridhiwa na Bunge na kufuta sheria zote za ndani 
zinazokandamiza haki za Binadamu.

b.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba, uhai wa kila mtu 
unathaminiwa na unalindwa.

c.	 Serikali ya Chadema itaunda Tume ya Maridhiano ya 
kitaifa kwa ajili ya kuliunganisha Taifa kutokana na uwepo 
wa matukio ambayo yamejenga chuki, hasira na  uhasama 
miongoni mwa wananchi na vyombo vya dola, na hivyo 
kuliunganisha taifa kuwa kitu kimoja. 

d.	 Serikali ya Chadema itaunda Tume ya Majaji wa Mahakama 
(Judicial Commission of Inquiry) kwa ajili ya kuchunguza 
vifo na matukio yote ya ukiukwaji wa haki za binadamu 
yenye utata yaliyotokea ndani ya miaka mitano iliyopita. 

e.	 Serikali ya Chadema itaifanyia marekebisho ya kimfumo na 
kiutendaji Tume ya Haki za Binadamu na Utawala bora ili 
itekeleze majukumu yake bila kuingiliwa na Serikali kwa 
ajili ya kusimamia na kutoa taarifa kuhusu haki za binadamu 
nchini.

3.3 UTOAJI HAKI
Kwa mujibu wa Ibara ya 107A ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mahakama ndio mhimili wa dola wenye kauli ya 
mwisho kuhusu utoaji haki nchini.
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Hata hivyo, pamoja na mamlaka hayo ya kikatiba, Mahakama 
imekuwa ikikabiliwa na chagamoto mbalimbali  ikiwa ni 
pamoja na amri za Mahakama kutotekelezwa kikamilifu na 
mhimili wa Serikali; Mahakama kukosa uhuru kamili hasa 
kwenye kuajiri watumishi wake yenyewe, na pia kuwa tegemezi 
kwa mhimili wa Serikali kuhusu rasilimali fedha. Aidha, 
kumekuwa na changamoto ya ukosefu wa chombo kimoja cha 
uratibu wa mahakama na Magereza, na hivyo kuleta msuguano 
kati ya mahakama na magereza hususani pale magereza 
inaposhindwa kutekeleza amri za Mahakama. Changamoto hizi, 
zimepelekea matatizo ya mlundikano wa mashauri mahakamani, 
ucheleweshaji wa kutoa maamuzi ya mashauri na miundombinu 
mibovu ya mahakama.

Kwa kuwa Chadema inapigania haki, usawa na ushirikishwaji 
wa jamii pamoja na mifumo huru ya sheria na utoaji haki; na kwa 
kuwa Chadema inatambua kwamba watu wote ni sawa mbele ya 
sheria; na kwa kuwa Chadema inapenda kila mtu atendewe haki; 
na kwa kuwa Chadema inakusudia kujenga jamii yenye uadilifu 
na tabia njema ambapo vitendo vya kihalifu vinapunguzwa au 
kutokomezwa; hivyo basi, Serikali ya Chadema itafanya mambo 
yafuatayo katika eneo la Utoaji haki:-

a.	 Itawachukulia na kuwahesabu watuhumiwa wote kama watu 
wenye haki hadi hapo mahakama itakapowatia hatiani.

b.	 Itahakikisha kwamba mhimili wa mahakama unakuwa huru 
na kwamba hauingiliwi na mtu, chombo au taasisi yoyote 
katika kutoa uamuzi wake ili kuhakikisha kwamba, haki 
inatolewa bila upendeleo wowote.

c.	 Itahakikisha kuwa, Magereza yote yanatumika kama vituo 
vya kurekebisha tabia na kujenga mahusiano mapya   badala 
ya kuwa sehemu za kuadhibu na kutesa wananchi.

d.	 Itaunda Wizara moja itakayoshughulikia masuala ya 
utoaji haki kuliko ilivyo sasa ambapo masuala hayo 
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yanashughulikiwa na wizara zaidi ya moja ili ili kupunguza 
urasimu katika uamuzi wa mashauri mahakamani na 
utekelezaji wa amri za mahakama. 

e.	 Itahakikisha kwamba Mahakama inajitegemea kwa 
rasilimali fedha na pia inakuwa na malaka kamili katika 
kuajiri watumishi wake yenyewe kupitia Tume ya Utumishi 
ya Mahakama bila kuomba kibali katika mhimili wa Serikali. 

f.	 Ili kupunguza mrundikano wa mahabusu katika Magereza 
nchini, Serikali ya Chadema itafanya marejeo ya sheria 
mbalimbali ili makosa yote yenye kustahili dhamana yapewe 
dhamana kwa mujibu wa sheria.

g.	  Itahakikisha kwamba kunakuwa na mfumo wa kuchukua 
kumbukumbu (hansard) za mwenendo wa mashauri kuanzia 
mahakama za wilaya mpaka mahakama kuu na divisheni 
zake zote, ili  kuharakisha utolewaji wa mapema wa  uamuzi 
wa mashauri mahakamani  kuliko ilivyo sasa ambapo ni 
Divisheni ya Biashara pekee ndiyo inayotumia utaratibu 
huo.

h.	 Itaruhusu vyombo vya habari kurusha moja kwa moja 
mwenendo wa mashauri mahahakamani.

i.	 Kwa ajili ya kudumisha uwajibikaji na utawala bora; 
majaji wote wa Mahakama Kuu wataomba ajira hiyo kwa 
Tume ya Utumishi ya Mahakama; na watakaokidhi vigezo 
watathibitishwa na Bunge.

3.4 	UHURU WA KUJIELEZA
Uhuru wa kujieleza unajumuisha uhuru wa kukusanyika, 
kujieleza, kuchora, haki sawa ya kutumia vyombo vya habari 
vya umma, kutafuta na kusambaza habari pamoja na kuwa na 
faragha. Pamoja na ukweli kwamba Ibara ya 18 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetoa haki na uhuru  kwa 
kila mwananchi kupata na kusambaza habari na kuwa huru 
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kueleza fikra zake; lakini haki na uhuru huo vimekanyagwa 
sana na watawala.

Kama Taifa, tumeshuhudia matangazo ya moja kwa moja ya 
mijadala ya Bunge yakifutwa na hivyo kuwanyima wananchi haki 
ya kupata habari juu ya mijadala ya wawakilishi wao Bungeni, 
tumeshuhudia magazeti yanayoandika habari za kiuchunguzi na 
kukosoa utendaji wa Serikali yakifungiwa na mengine kufutwa 
kabisa,  tumeshuhudia baadhi ya vituo vya redio vikipewa 
adhabu ya kufungiwa kutokana na kurusha habari zinazohusu 
utendaji wa Serikali na pia tumeshuhudia waandishi wa habari 
wakikamatwa na kufunguliwa keshi za uhujumu uchumi na 
wengine kutekwa na kuuwawa.  Aidha, tumeshuhudia utungwaji 
wa sheria ngumu na kandamizi za Makosa ya Kimtandao, Sheria 
ya Takwimu, na Sheria ya Huduma za Vyombo vya Habari, zote 
zikilenga kuminya uhuru wa kupata na kusambaza habari.

Kwa kuwa Chadema inaamini katika fikra huru na mawazo 
mbadala kama msingi wa ujenzi wa uchumi shirikishi na hivyo 
kuleta maendeleo endelevu katika taifa; hivyo basi, Serikali ya 
Chadema itafanya mambo yafuatayo katika eneo la uhuru wa 
kujieleza:-

a.	 Itahakikisha kwamba kila mwananchi anakuwa na uhuru 
kamili wa kueleza fikra zake, kupata na kutoa habari, 
kukusanyika na kujiunga na kikundi au chama chochote kwa 
hiari na utashi wake.

b.	 Itahakikisha kwamba, vyombo vyote vya habari; vya umma 
na binafsi, vinakuwa na uhuru wa kutafuta na kutoa habari 
bila upendeleo.

c.	 Itahakikisha kwamba, sheria zote zinazokandamiza uhuru 
wa habari zinafutwa; na kila mwananchi atakuwa na haki na 
fursa sawa ya kutumia vyombo vya habari vya umma.

d.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba inachunguza 
matukio ya vifo na utekaji wa waandishi wa habari 
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waliokumbwa na mikasa hiyo wakati wa utekelezaji wa 
majukumu yao.

3.5 MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR
Suala la Muungano  ni agenda muhimu kwa mustakabali wa 
mshikamano na umoja wa kitaifa. Hata hivyo, Muungano huo 
umekuwa ukilalamikiwa kutokana na muundo wake kutokidhi 
makusudio yaliyotarajiwa. Mathalani, yapo maoni kuwa 
Zanzibar, ambayo ni nchi mshirika wa Muungano hainufaiki vya 
kutosha kutokana na aina ya muungano uliopo jambo, ambalo 
lilisababisha kuwepo kwa kero za Muungano, ambazo kwa 
muda mrefu zimekuwa zikishughulikiwa bila kupata suluhisho 
la kudumu. Aidha, kumekuwa na malalamiko kwamba, Muundo 
wa Muungano wa Serikali Mbili uliopo sasa haukutokana na 
maoni na mapandekezo ya wananchi.

Kwa kuwa Chadema inaamini katika Muungano wenye 
maridhiano na unatokana na maoni na mapendekezo ya wananchi 
kwa mustakabali wa umoja na mshikamano wa Taifa letu; Serikli 
ya Chadema itafanya yafuatayo katika eneo la Muungano:-

a.	 Kupitia mchakato wa Katiba Mpya, Serikali ya Chadema 
itabadili Muundo wa Muungano kutoka mfumo wa Serikali 
mbili kwenda kwenye mfumo wa Serikali tatu; ambapo 
kutakuwa na Serikali ya Shirikisho la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Serikali ya Tanganyika na Serikali yenye 
mamlaka kamili ya  Zanzibar.

b.	 Kila nchi mshirika wa Muungano itakuwa na mamlaka 
kamili katika kumiliki na kutumia rasilimali na maliasili 
zake; isipokuwa masuala yote yanayohusu Muungano, 
yataamuliwa kwa maridhiano kati ya Serikali za nchi 
washirika.

c.	  Serikali ya Chadema itaanzisha utaratibu wa mazungumzo 
kati ya  serikali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali ya 
Zanzibar yenye lengo la kufikia muafaka kuhusiana  na 
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uendeshaji wa uchumi, utafutaji na uchimbaji wa mafuta na 
gesi, uvuvi wa bahari kuu, na usajili wa meli za kimataifa.

d.	 Serikali ya Chadema  itatekeleza matakwa ya Katiba kuhusu 
Tume ya Pamoja ya Fedha ya Muungano  kama ilivyoainishwa 
katika Katiba ya sasa  ya  Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ili kuhakikisha kuwa Zanzibar inapata mgawo wake wa 
fedha wa mujibu wa Katiba.

e.	 Serikali ya Chadema itaanzisha mchakato wa kuanzisha na 
kuunda Mahakama ya pamoja ya usuluhishi wa migogoro ya 
Kikatiba ya Jamhuri ya Muungano.

f.	 Serikali ya Chadema itaanzisha mchakato wa Zanzibar 
kurejesha hadhi na mamlaka yake ya kujiunga katika vyombo 
vya kimataifa na kikanda. 
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4. 	KUJENGA NA KUMILIKI UCHUMI IMARA NA 
SHIRIKISHI 

Uchumi ni nyanja kuu katika maendeleo ya binadamu. Kwa 
kutambua hilo Chadema kimejipanga kuutafsiri ukuaji wa 
uchumi kwa vitendo ili kuwepo kwa mabadiliko chanya katika 
maisha ya kila Mtanzania. Hili litawezekana kwa  kufumua 
mfumo wa sasa wa uchumi wa kijamaa ambao umeshindwa 
kuboresha hali ya maisha ya Watanzania, na kuanzisha mfumo 
wa soko jamii ambao  unalenga kufungua fursa kwa kila mtu 
kutumia vipaji vyake katika kuzalisha na kumiliki mali. Mfumo 
huu mpya wa uchumi wa soko utaambatana na uanzishaji wa 
uchumi wa kidigitali ambao unazidi kushika kasi katika nyanja 
zote za uzalishaji na utoaji huduma katika dunia ya utandawazi.
CHADEMA itafanya yafuatayo ili kujenga na kuimarisha 
uchumi;
Ilikuwa na uchumi jumuishi na shirikishi serikali ya Chadema 
imejiandaa kukuza na kuimarisha uchumi wa nchi kwa 
kutumia rasilimali za nchi yetu bila kuathiri uhuru wa Taifa,na 
kuhakikisha kuwa umma unanufaika na rasilimali zao kwa 
kufanya yafuatayo;
a.	 Kujenga, kuimarisha na kusimamia uchumi wa kitanzania 

kwa kuwawezesha Watanzania kuwekeza kwa njia ya ubia 
na hisa  na wawekezaji wenye mitaji mikubwa.

b.	 Kuimarisha uchumi wa soko huru,utakaoheshimu na kulinda 
haki na mali za watu, biashara huru na sekta binafsi bila 
kupoka mamlaka ya umma katika maeneo nyeti.

c.	 Kuimarisha mifumo ya kodi nchini ili kuwa na mfumo wa 
ulipaji kodi unaoendana na kipato cha mtu badala ya mfumo 
wa sasa ambao sio rafiki na unawaacha watu wengi bila 
kulipa kodi.

d.	 Kufuta baadhi ya misamaha ya kodi kwenye baadhi ya 
maeneo na kuweka misamaha ya kodi maeneo nyeti tu na 
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hasa yanayochochea ukuaji wa uchumi
e.	 Kutoa mishahara inayoendana na uhalisia wa hali ya maisha 

kwa watumishi wote wa umma kuendana na ujuzi, nafasi, na 
vyeo vyao kazini

f.	 Kupanua wigo wa mapato yatokanayo na kodi, ili kuipatia 
serikali mapato ya kutosha.

g.	 Kuchochea ukuaji wa kilimo cha kitaalamu na  kibiashara 
kwa kuyaongezea mazao thamani ili kitumike kama daraja 
la kuingia kwenye uchumi wa viwanda vyenye kusaidia 
kuwepo kwa mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo.

h.	 Kuwawezesha wakulima kuwa na masoko ya uhakika ya 
kuuza mazao ndani na nje ya nchi ili kujiongezea kipato na 
kuchangia zaidi katika pato la taifa.

i.	 Kuwezesha uanzishaji wa viwanda1 vidogovidogo 
vya kusindika mazao vinavyotoa ajira kwa wingi kwa 
kuvifungamanisha na mnyororo wa uzalishaji vijijini  .

j.	 Kuwezesha shule za Sekondari na vyuo vya ufundi kuwa 
kitovu cha kuoanisha mafunzo na uzalishaji katika kuongezea 
mazao thamani.

k.	  Kutenga kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili ya mikopo yenye 
masharti na  riba nafuu, itakayoshindaniwa na vijana kwa 
ajili ya kupata mitaji na kuweza kujiajiri na kutoa ajira.

l.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
inakusudia kuweka msukumo katika uanzishwaji wa 
viwanda  vikubwa  katika kila Kanda ifikapo mwaka 2025 ili 
kuongeza thamani ya bidhaa tunazozalisha na kutengeneza 
ajira karibu na nguvu kazi ilipo .

m.	 Wanawake watawezeshwa ili kuanzisha vikundi vya kijamii 
vya kiuchumi na kuviendesha bila kupata bugudha na au 
kusumbuliwa na serikali katika kusajili, leseni za uendeshaji 

1	
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na kodi lukuki, hatua hii itawafanya wanawake ambao ndio 
wengi zaidi nchini kuwa ndio nguzo kuu ya uchumi katika 
familia na hatimaye jamii nzima.

n.	 Ili kuongeza ufanisi na kupunguza msongamano katika 
Bandari ya Dar es Salaam, tutaimarisha bandari za Mtwara 
na Tanga kwa kuzifanya zifanye kazi kibiashara na kwa 
kuzingatia maslahi ya kitaifa. Aidha, tutaanza mkakati 
wa kuziunganisha bandari hizi tatu na nchi za jirani 
zitakazozihudumia; Bandari ya Mtwara kwa nchi za Kusini, 
Bandari ya Dar es Salaam kwa nchi za kati, na Bandari ya 
Tanga kwa nchi za Kaskazini. 

4.1 SEKTA YA FEDHA 

Sekta ya fedha iliyo imara katika nchi, ni nguzo imara katika 
kuhakikisha uchumi wa nchi unashamiri na unakuwa endelevu. 
Sekta binafsi iliyo imara inajengwa na sekta fedha, hivyo basi 
sekta hii ni muhimu sana katika kujenga uchumi. 

Benki kuu ndio mlezi mkuu wa asasi na taasisi zote za fedha na 
pia ndio mamlaka ya mwisho ya kuhakikisha inatunga sera zote 
za fedha za ndani na za nje kwa mustakabali mwema wa uchumi 
wa nchi yetu.

Tanzania imekuwa na bahati njema sana kwa kuwa na mabenki 
mengi sana, lakini kuna changamoto kubwa kwa wananchi 
kupata mikopo kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza biashara 
hizo. 

Changamoto kubwa kwa biashara mpya ni kupata fedha za 
kuanzia au mitaji, licha ya kuwa na mabenki mengi kumekuwa 
na vikwazo vingi na vikubwa kwa wajasiriamali wapya kwenye 
soko katika kupata mitaji. Jambo hili kwa upande mmoja ndio 
kisababishi kikubwa cha uwepo wa kundi kubwa la vijana 
wasiokuwa na ajira hapa nchini. Taasisi za fedha kuwa bega kwa 
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bega na sekta binafsi ndio linatakiwa kuwa kimbilio la Serikali 
katika kuhakikisha uchumi wa nchi unakuwa salama.

Changamoto hizo zinatokana na sera za fedha zinazotolewa na 
benki kuu kwa taasisi za fedha na hivyo kuwa ni kikwazo kikuu 
kwa mabenki kuweza kukopesha wajasiriamali wapya. 

Chadema kwa kuona fursa zilizopo kwa taasisi za fedha hasa 
mabenki katika kujenga uchumi wa nchi inatarajia kufanya 
yafuatayo;

a.	 Chadema itahakikisha kuwa inakuwa na sera za kifedha 
ambazo zitaiondoa nchi katika hatari kubwa ya madeni ya 
ndani na nje.

b.	 Chadema itahakikisha inaimarisha mfumo mzima wa 
fedha na unakuwa shirikishi ili kuepuka uwezekano wa 
kushambuliwa na uhalifu wa kimtandao.

c.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itatunga sera za kuwawezesha wananchi kushiriki na 
kunufaika na biashara ya masoko ya fedha inayotumia 
mitandao(ushiriki wa masoko ya hisa ya kimataifa kwa 
kutumia mitandao) 

d.	 Chadema itahakikisha kuwa kunakuwa na urahisi wa 
upatikanaji wa huduma za benki na fedha kwa ajili ya 
kusaidia wananchi kukuza biashara zao.

e.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba Benki Kuu 
inatunga sera ambazo taasisi za fedha hasa benki kuwa na 
vitengo vya masoko na usimamizi kwa miradi yote ambayo 
wanaikopesha au inatekelezwa kwa kutumia fedha za 
mikopo.

f.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba taasisi za fedha 
zinakuwa ni sehemu ya kutoa motisha kwa wananchi 
kutumia taasisi hizo katika kupambana na umasikini.
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g.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba kipaumbele cha 
kwanza kwa taasisi za fedha kiwe ni kuhudumia wananchi 
kabla ya kuhudumia Serikali.

h.	 Serikali ya Chadema itaanzisha maeneo maalum (Kisiwa cha 
Mafia na Pemba) ya mitaji isiyotozwa kodi (tax heaven) ili 
kupanua wigo wa kupata mitaji kwa ajili ya miradi mikubwa 
na wajasiriamali wadogo.

4.2 MFUMO WA KODI RAFIKI KWA WAWEKEZAJI NA 
WAFANYABIASHARA.

Imekuwa ni changamoto kubwa miongoni mwa wananchi, 
Makampuni na Wawekezaji wa ndani na nje katika kufanya  
biashara na hasa kutokana na kodi kubwa na tozo mbalimbali 
ambazo zimepelekea Biashara nyingi kufungwa, kushindwa 
kuanzishwa kwa biashara mpya, walipa kodi wa kati na wakubwa 
wakitangaza kupata hasara na hivyo kulazimika kupunguza 
baadhi wafanyakazi wake.

Aidha Manunuzi ya nje(imports) yamezidi kushuka, sekta ya 
nyumba(real estate) inazidi kuporomoka, kampuni zinazidi 
kupunguza wafanyakazi, soko la mitaji(stock market) linazidi 
kufanya vibaya, hali inayopelekea wawekezaji wengi kushindwa 
kuingiza mitaji yao na au kusimamisha baadhi ya miradi mipya 
ambayo ilikuwa tayari imeiva .

Hali hii inatokana na mfumo wetu wa sheria na sera za kodi 
na tozo mbalimbali ambao hazitabiriki na hubadilika badilika 
kila mara na hivyo kutishia mitaji ya wawekezaji kuwa hatarini 
kupotea.  

Mfumo wa kodi uliopo sasa ni mfumo ambao unafilisi 
wafanyabiashara na wawekezaji kutokana na ulivyo mfumo 
kandamizi na umekuwa kishawishi kikubwa cha Rushwa kwa 
watoza kodi na walipa kodi.



UHURU, HAKI NA MAENDELEO YA WATU

26

Kwa mfumo wa sasa wa kodi ukianzisha biashara Tanzania 
unakumbana na utitiri wa masharti ya kodi na tozo mbalimbali 
kama ifuatavyo:-

a.	 Utatakiwa kuisajili biashara yako au kampuni yako Brela.

b.	 Utatakiwa kulipa kodi ya mapato (Income Tax) – TRA

c.	 Utatakiwa kulipa kodi ya zuio (Withholding Tax)

d.	 Utatakiwa kulipa kodi kadiri unavyopata kwako na kwa 
wafanyakazi wako – Pay As You Earn (PAYE)

e.	 Utatakiwa kulipa gharama za OSHA – Occupational Service 
and Health Administration 

f.	 Utatakiwa kulipa kodi ya ujuzi (Skills Development Levy)

g.	 Utatakiwa kulipia leseni ya Biashara katika Manispaa

h.	 Utatakiwa kulipia gharama za zima moto (Fire)

i.	 Utatakiwa kulipa ada za Mamlaka ya Chakula na Dawa 
(TMDA) –  kwa ajili ya ukaguzi wa bidhaa moja (Product 
Inspection) ya dola za kimarekani 350.

j.	 Kulipa gharama za GS1 kwa ajili ya alama ya kutambua 
bidhaa ( Bar code)

k.	 Kulipia vyeti vya TBS (kwa mfano bakery kwa mwaka 
wanalipa shilingi 2,500,000/=

l.	 Utatakiwa kuwa na EFD mashine (hizi huuzwa kwa fedha 
nyingi)

m.	 Utatakiwa kulipia wafanyakazi wako michango ya hifadhi 
ya jamii PSSSF au mifuko mingine ya hifadhi.

n.   Utatakiwa kulipia Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(Workers Compensation Fund). 
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Mbali ya kodi hizo zinazokatwa wakati   biashara zinaanza 
hata kabla ya biashara husika kuweza kusimama na hivyo 
kuporomosha mtaji, kuna kodi zingine ambazo ni:

a.	 Kodi ya mapato ya makampuni 
b.	 Kodi ya zuio 
c.	 Kodi ya pato linalotokana na uuzaji wa rasilimali
d.	 Kodi ya mapato ya mkupuo mmoja
e.	 Kodi ya mapato ya mtu binafsi-PAYE
f.	 Kodi ya Uchakavu katika rasilimali
g.	 Kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 
h.	 Ushuru wa stempu
i.	 Ushuru wa forodha

Katika tathmini ya saba ya hali ya uchumi wa Tanzania 
iliyotolewa tarehe (11/01/2018 na Shirika la Fedha Duniani 
(IMF), ni kwamba hali ya uchumi wa Tanzania imekuwa 
ikipanda na kushuka na kwamba matazamio ya mwenendo huo 
yanaonyesha mashaka.

Kwa kuwa Chadema tunaamini katika kuimarisha sekta binafsi 
kwani ndiyo injini ya kuendesha uchumi hivyo ni lazima 
tuutazame upya mfumo wa kodi(Tax regime) kwa maana ya 
kuangalia viwango vya kodi, uratibu wa kodi na mawanda 
mazima ya matokeo ya kodi kwa wananchi.

Kwa kuwa Chadema inaamini kuwa mfumo mzuri wa kodi  
utawafanya wafanyakazi, wafanyabiashara wadogo, wa kati na 
wakubwa kulipa kodi kwa hiari  na hivyo kuongeza wigo wa 
ulipaji wa kodi.

Baadhi ya maeneo ambayo Serikali ya Chadema itayafanyia 
kazi katika kurekebisha mfumo wa kodi ni yafuatayo:-
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4.2.1	 Kupunguza Kiwango cha kodi ya  makampuni 
“Corperate Tax”
Kiwango cha kodi hii kisizidi asilimia  20 na kisiwe chini 
ya asilimia 15 ya faida ya mfanyabiashara au mwekezaji. 
Ukipunguza kiwango hiki unayaongezea makampuni na 
wawekezaji binafsi pamoja na wafanya biashara nafasi 
ya kukuza mitaji yao na kupanua uwekezaji wao nchini 
na hivyo kuajiri watanzania wengi zaidi.

4.2.2	 Kupunguza Kodi ya ongezeko la thamani(VAT)
Kodi hii mlipaji wake ni mlaji wa mwisho. Kodi 
itapunguzwa mpaka asilimia isiyozidi 15 lakini 
isiyopungua asilimia 10. Uwepo wa kodi hii unawaumiza 
walaji wa mwisho wa bidhaa na hivyo kupunguza uwezo 
wa manunuzi wa wananchi.

Kwa hiyo kupunguzwa kwake kutakuwa na faida nyingi 
ikiwemo kuwafanya wananchi wawe na akiba ya kutosha 
zaidi kwa ajili ya uwekezaji na matumizi yao. 

4.2.3	 Kodi ya Ardhi
Tanzania ina ardhi kubwa sana hivyo ni vizuri viwango 
vya kodi ya ardhi viwe vidogo sana ili kufanya watu 
wote hata watu wa kipato cha chini waweze kupima na 
kumiliki hati za mashamba na viwanja. Kutokana na 
uwepo wa kodi hii sehemu kubwa ya ardhi ya Tanzania 
haijapimwa na hivyo kuendelea kuikosesha mapato 
serikali. 

Serikali ya Chadema itaweka utaratibu wa kuwa na 
viwango vizuri vya kodi ya ardhi kwa  wananchi ili 
kuweza kupima ardhi na kuwa na hati ambazo wanaweza 
kuzitumia kuingia mikataba na asasi za fedha kwa ajili 
ya kupata mitaji ya kuwekeza kwenye miradi mbalimbali 
ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Mazao ya Misitu.
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a.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta 
binafsi itahakikisha ardhi yote ya jumla na ardhi ya 
vijiji inapangwa na kupimwa bure bila mwananchi 
kutozwa gharama yoyote ili kuondoa migogoro ya 
ardhi nchini na kumwezesha kila mwananchi kulinda 
ardhi yake kikamilifu.

b.	 Serikali ya Chadema itafuta tozo ya malipo ya 
mbele (Premium) inayotozwa kabla ya kupata hati 
ili kumwezesha kila mwananchi kupata hatimiliki ya 
ardhi yake kwa gharama nafuu, kulinda ardhi yake 
kisheria na kuweza kukopesheka kwa urahisi kwa 
dhamana ya hatimiliki yake, kodi hii inabeba zaidi ya 
84% ya gharama zote za kupata hatimiliki ya ardhi.

4.2.4	 Tozo zinazotozwa na taasisi, mashirika ya Serikali na 
Halmashauri nchini. 
Mfumo wa kodi wa serikali itakayosimamiwa na 
Chadema utafanya uoanishaji (harmonization) mkubwa  
kwenye tozo za taasisi zake ikiwemo OSHA,NEMC, 
LATRA  EWURA, FIRE, TMDA na TBS. Hizi Taasisi 
zinapaswa kuwa  taasisi za kutoa huduma (services 
providers) na sio taasisi za kibiashara. 

Serikali itakayoongozwa na Chadema itatoa ruzuku kwa 
ajili ya taasisi hizo kujiendesha na ili zisiwe vyombo 
vya kusitisha mori ya uanzishwaji na uwekezaji katika 
biashara na viwanda hapa nchini

4.3 	UCHUMI WA KIDIGITALI
Uchumi wa kidigitali ni mfumo mpya wa kibiashara unaohusisha 
matumizi mapana ya teknolojia ya simu na kompyuta  katika 
uuzaji na ununuzi wa bidhaa, ubunifu na ugunduzi unaofanywa 
na watu kwa kutumia maarifa na ujuzi katika matumizi madhubuti 
ya kompyuta na Wavuti ambayo inafanikisha miamala ya kifedha 
kununua na kuuza bidhaa kote duniani.
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Kwa mujibu wa taarifa ya benki ya dunia ya mwaka 2016 
inaonesha kuwa TEHAMA ilichangia takribani asilimia 17% ya  
pato la taifa kwa mataifa yanayoendelea. Aidha kwa mujibu wa  
taarifa ya UNCTAD-2015  kumekuwa na maendeleo  makubwa 
kwa e-commerce kwa mataifa ya Asia ya Kusini na pia kwa 
mujibu wa world economic forum –WEF, 2015) uchumi wa 
mtandao (internet economy) ulikua kwa kiwango cha kati ya 
asilimia 15-25% kwa mwaka.

Kutokana na kasi kubwa ya ukuaji na mabadiliko makubwa ya 
kiteknolojia yanayoendelea ulimwenguni kwa sasa, ni lazima 
Tanzania ianze kujipanga ili iweze kunufaika na ukuaji huo kwa 
kuweka mikakati thabiti na endelevu ya kuwa na uchumi wa 
Kidijitali. 

Kwa mantiki hiyo, serikali ya Chadema imepanga 
kufanya ifuatavyo;

a.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi, serikali ya Chadema 
itaratibu upatikanaji wa miundo mbinu ya kisasa ya 
mitandao ya Kompyuta/simu (4G-5G) ili kufanikisha 
azima ya kushiriki katika uwanda wa uchumi wa 
kidigitali.

b.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi, serikali ya Chadema 
itawezesha upatikanaji wa taarifa za mitaji, masoko, 
na uwekezaji kupitia jukwaa la biashara mtandaoni(e-
commerce forum) ili kuwawezesha Wakulima, Wafugaji, 
Wavuvi na Wafanya biashara Wadogo kwa Wakubwa 
kuuza na kununua bidhaa zao ndani na nje ya nchi kwa 
kuanzisha mifumo ya kidigitali (Application- app) za 
umma na za binafsi

c.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi, serikali ya Chadema 
itaanzisha mfumo wa malipo kwa kila hudumu 
inayotolewa na sekta zitoazo huduma hapa nchini 
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kupitia mfumo wa malipo mtandaoni (online payment) 
utakao kuwa ukitumia kadi janja maalumu (smart card) 
au Application-app maalum (kwa mfano usafiri wa anga, 
majini, na nchi kavu, huduma za maji, umeme, pango 
la aridhi, hati mbali mbali, ada za masomo, faini za 
barabarani, faini za mahakamani )

d.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi, serikali ya Chadema 
italinda haki zote za Wabunifu na Wazalishaji mali kupitia 
mtandao wa simu au kompyuta ili kukuza uzalendo na 
kuliongezea pato Taifa 

e.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi, serikali ya Chadema 
itaanzisha mafunzo rasmi ili kuwajengea Watanzania 
uwezo wa kufanya biashara kupitia mitandao ya simu 
na kompyuta. Mafunzo haya yatalenga utoaji huduma, 
uuzaji wa bidhaa na ununuzi wa bidhaa kupitia mifumo 
ya wavuti za internet na simu janjaKwa kushirikiana na 
sekta binafsi, serikali ya Chadema itapeleka muswada 
rasmi wa uchumi wa kidigitali ili kutunga sheria, kanuni 
na taratibu za kuratibu uchumi wa kidigitali
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5. 	ELIMU BORA KWA MAENDELEO ENDELEVU

Elimu bora ni ufunguo wa maendeleo endelevu, amani na utulivu. 
Elimu pekee ndio rasilimali ya kibinadamu ya Taifa inayoamua 
juu ya sura na kasi ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 

Umaskini mkubwa uliokithiri nchini unachangiwa kwa kiasi 
kikubwa na kiwango duni cha elimu. Chadema inaamini 
na inatambua kuwa elimu ni haki ya msingi ya binadamu.  
Tumefanikiwa sana kuwaandikisha watoto wetu shule kwa 
mamilioni (quantity) lakini bado hatujafanikiwa kabisa katika 
suala la ubora wa elimu (quality). 

Serikali   itakayoongozwa na Chadema katika mipango yake 
imekusudia kuinua kiwango cha elimu kwa kuipa kipaumbele 
namba moja, mbili na tatu. Ni matumaini yetu kuwa Tanzania 
itakuwa kitovu cha elimu bora katika Afrika ya Mashariki na 
Kati. 
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5.1 MSONGAMANO WA WANAFUNZI 
Mfumo wetu wa elimu unaanzia shule ya awali hadi vyuo vikuu. 
Kwa bahati mbaya sana shule zetu hasa za awali na msingi zina 
uhaba mkubwa wa miundombinu ya madarasa, vyoo, maabara 
na maktaba. Hali hii imepelekea kuwa na msongamano mkubwa 
sana katika madarasa.  Leo tuna wastani wa wanafunzi 100 kwa 
darasa moja badala ya 45 kama inavyoelekezwa. 

Hali hii haiwezi kumfanya mwanafunzi awe msikivu darasani 
wala mwalimu kufundisha kwa weledi na utulivu. Wengi wa 
wanafunzi wanakaa kwenye sakafu (udongo) na wengine 
kwenye mawe kwa ukosefu wa madawati, na mbaya zaidi   
sakafu zenyewe zina vumbi kiasi cha kuathiri afya za wanafunzi 
na uchafu kwa sare za wanafunzi. Kwenye maeneo mengine 
wanafunzi wa madarasa mawili tofauti wanasomea darasa moja 
kwa wakati mmoja. Hali hii inapelekea wanafunzi kuhitimu 
elimu ya msingi bila kujua kusoma na kuandika.

5.2 MASLAHI YA WALIMU
Elimu ni mwalimu, kwani unaweza kuwa na madarasa mazuri 
sana, maabara ya viwango vya juu lakini bila mwalimu 
mwenye motisha na aliyepewa mafunzo vizuri hakuna chochote 
tutakachofanikiwa. Elimu ni sawa na kiwanda ambapo 
mwanafunzi ni malighafi; walimu na vitabu ndio mashine za 
uchakataji na usindikaji. Hivyo kama ilivyo kwa malighafi 
inapopita kwenye mashine tunachopata ni kitu kipya kama 
pamba kuwa nguo, zabibu kuwa mvinyo n.k. Hivyo mtoto 
anaingia hajui chochote lakini anategemewa atoke amebadilika 
kwa kujua kusoma, kuandika na kubwa zaidi kujitambua na 
kujua kuchambua mambo. 

Elimu ya ualimu inayotolewa haina ubora wa kutosha kwa kuwa 
elimu hiyo ndio inayotegemewa katika kuwafundisha watoto 
wetu. Walimu hawathaminiwi kabisa; mishahara, maslahi na 
marupurupu yao hayalingani na kazi ngumu wanayoifanya ya 
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kulielimisha Taifa na kulijengea msingi wa maendeleo.   Mbaya 
zaidi, kuna upungufu mkubwa wa walimu wa masomo hususan 
masomo ya kiingereza, hisabati na sayansi ambayo ni muhimu 
mno kwa ulimwengu huu wa sayansi na teknolojia. 
 
5.3 VIFAA VYA KUFUNDISHIA NA KUJIFUNZIA
Hali ya vifaa katika shule zetu nyingi za sekondari inasikitisha 
sana. Maabara ambazo ndio sehemu ya kufanya majaribio ya 
sayansi ni chache mno na kama zipo basi hazina vifaa vya 
kutosha ama kukosa walimu wenye sifa. Kuna upungufu wa 
kutisha wa vitabu vya kufundishia katika shule zetu. Pamoja 
na dunia kubadilika na kuongezeka kwa mahitaji ya elimu ya 
teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA), bado shule 
zetu   hazina kompyuta wala hazijaunganishwa na mkongo wa 
Taifa kwa ajili ya intaneti.  

5.4 MFUMO WA ELIMU NA MITAALA 
Ni ukweli ulio wazi kuwa mfumo wetu wa Elimu umepitwa na 
wakati. Mfumo wetu wa elimu kwa muda mrefu umeonesha 
udhaifu katika usimamizi, uendeshaji, udhibiti na ugharimiaji 
tangu Taifa letu lilipoamua kufanya ugatuzi wa madaraka, 
uliopelekea sekta ya elimu kuendeshwa chini ya wizara tatu tofauti. 
Wizara inayoshughulikia elimu imeachiwa sera pekee, wakati 
ajira za waalimu zinasimamiwa na wizara inayoshughulikia 
utumishi na wizara ya tawala za mikoa na Serikali za mitaa. 
Mfumo huu umetuletea matokeo yasiyoridhisha.Ni wazi kuwa 
watoto wetu wanaanza shule ya msingi kwa kuchelewa sana na 
wanakaa shuleni kwa muda mfupi.

 
Kiwango cha wastani duniani cha muda wa kusoma shuleni 
ni miaka 9 lakini wa kwetu ni miaka 7 pekee. Matokeo yake 
watoto wetu wanamaliza shule wakiwa wadogo na bila kuwa na 
maarifa na stadi za msingi za kuwafanya wajitegemee. Mitaala 
ni mikubwa mno na haizingatii mahitaji ya mwanafunzi na 
mazingira yetu. Bado imejikita kwenye mfumo wa kikoloni na 
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haiendani na mahitaji yetu ya sasa na malengo ya kiuchumi na 
kimaendeleo ya jamii tunayokusudia kuijenga.    Mabadiliko 
ya mitaala hayaendi sambamba na matayarisho ya walimu na 
maendeleo ya vitabu vya kusomeshea. Hakujatolewa mkazo 
unaostahili wa elimu ya teknolojia ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA). 

5.5 ELIMU YA JUU 
Elimu ya juu ndio inayomfunza kijana jinsi ya kuchambua 
mambo na kujenga weledi katika fani mbalimbali. Mwl. Nyerere, 
katika kitabu chake cha Uhuru na Maendeleo, alisema: “Wasomi 
wana mchango maalum wa kutoa katika maendeleo ya Taifa 
letu, na kwa ujuzi wao na uelewa mkubwa wanaopaswa 
kuwa nao utumike kwa manufaa ya jamii ambayo wote ni 
wajumbe”.Tumeshuhudia maneno haya mazuri ya Hayati Baba 
wa Taifa yakipuuzwa kwani mchango wa wasomi wetu katika 
maendeleo ya jamii na taifa kwa jumla umewekewa vikwazo na 
mfumo wa utawala wa Serikali hii ya CCM. Elimu ya juu kwa 
Taifa lolote ni muhimu kwa sababu inalenga katika kuwaandaa 
wataalamu wa fani tofauti kuja kukabidhiwa majukumu mbali 
mbali kwenye jamii.  
   

5.5.1 Hali ya Vyuo Vikuu
Vyuo Vikuu  vyetu vinakabiliwa na hali ngumu ya upatikanaji 
wa Wasomi wakiwemo wahadhiri katika taasisi zetu za 
elimu ya juu wamekuwa wakiondoka   kwenda ughaibuni na 
wengi kuteuliwa kushika nyadhifa za kisiasa na za kiserikali   
kutokana na maslahi duni wanayopata hapa nchini. Katika 
vyuo vyetu vyote vya elimu ya juu, huduma za kitafiti 
bado zinalegalega na hazijapewa umuhimu kutokana na 
kushindwa kutenga fedha kwa shughuli hiyo.

5.5.2 Bodi ya Mikopo
Kuundwa kwa Bodi ya Mikopo ya elimu ya juu hakujasaidia 
kuondoa tatizo la wanafunzi kushindwa kuendelea na 
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masomo yao. Kundi kubwa la wahitimu wa kidato cha 
sita wenye sifa limekua likikosa mikopo ya kuendelea na 
masomo.    Hata hivyo bado vigezo vya utoaji wa mikopo 
kwa wanafunzi hauzingatii hali halisi ya maisha na uwezo 
wa kifedha wa wazazi wa wanafunzi.

Ugharamiaji wa elimu ya juu ndio changamoto kubwa 
kwenye elimu ya juu na hivyo kusababisha watu wenye 
sifa za kusoma kushindwa kupata ufadhili wa Serikali. 
Kwa muktadha huo Serikali ya Chadema inasema kuwa 
itahakikisha wale wote wenye sifa za kujiunga na vyuo vya 
kati, vyuo vya ufundi na vyuo vikuu wanapewa mikopo bila 
ya ubaguzi wowote.

Kwa kuwa fedha hizo ni za mikopo na sio bure, hivyo basi 
Serikali italazimika kupunguza kiwango cha marejesho 
ya mikopo ya elimu ya juu hadi kufikia asilimia tatu (3) 
ya mshahara wa mnufaika na kutanua wigo wa muda wa 
marejesho hadi kufikia miaka 25 tangu mnufaika apate ajira. 

Aidha, Serikali itafuta riba na tozo zote zitokanazo na 
adhabu ya kuchelewesha marejesho ya mkopo wa elimu ya 
juu. Lengo kuu la kupunguza kiwango cha marejesho na 
kuongeza muda wa kulipa ni kuweka mazingira wezeshi ili 
kila mhusika alipe na usiwe mzigo wa kumfanya asiweze 
kuwekeza katika shughuli zingine za uzalishaji.

5.6 	UWEKEZAJI KATIKA LUGHA YA KUJIFUNZA NA 
KUFUNDISHIA

Umuhimu wa mwanafunzi kuelewa kwa ufasaha lugha 
anayotumia kujifunzia na ule wa mwalimu kuwa na weledi 
katika lugha anayotumia kufundishia haupewi uzito unaostahili. 
Ni kawaida kukuta mwalimu darasani akifundisha kwa lugha 
ambayo hata yeye mwenyewe haijui vizuri na wanafunzi 
kutahiniwa katika hali hiyo hiyo. 
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Lugha ya kiingereza mathalani, ndiyo lugha ambayo inatumika 
kufundishia na kujifunza kwa masomo yote (Ukitoa somo la 
Kiswahili) kwa ngazi ya sekondari hapa nchini. Lakini cha ajabu 
ni kwamba imekuwa ni kawaida kukuta walimu na wanafunzi 
wakiwa na ujuzi mdogo wa lugha hii ambayo tumeruhusu 
itumike.  Hali hii inapelekea wanafunzi kushindwa kabisa 
kuizungumza kwa ufasaha hata kwa wale wenye PhD.
 
5.7 	MPANGO WA MAENDELEO WA MIAKA 5 KATIKA 

ELIMU UMEFIFISHA SEKTA YA ELIMU.
Wakati mataifa mengine yapo mbele yetu katika Sekta ya 
elimu, yanakimbia kwa kasi isiyo ya kawaida katika ubunifu 
na teknolojia, hapa nchini Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa 
miaka 5, inapendekeza nchi hii itembee taratibu katika mapitio ya 
elimu ya msingi na elimu ya sekondari. Suala hili Halikubaliki.

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa miaka 5, unapendekeza 
ugharimiaji wa Maendeleo ya elimu ya misingi uwe Shilingi 
Bilioni 1,357 ambazo ni sawa na asilimia 28% ya fedha 
zote zinazotarajiwa kutengwa kwa miaka yote mitano 
(Bilioni4,898.92.) wakati huo huo mikopo ya elimu ya juu pekee 
ikitengewa jumla ya Shilingi Bilioni 2,500 ambazo ni sawa na 
asilimia 51% ya fedha zote zinatakazotengwa katika sekta ya 
elimu. Mfumo huu unatenga fedha nyingi za Maendeleo katika 
elimu ya juu pekee huku idara nyingine zikipata fedha kidogo 
sana na haya ndiyo matokeo ya changamoto nyingi kwenye 
elimu ya awali hadi sekondari.

Serikali itakayoongozwa na Chadema itafanya yafuatayo:
a.	 Itajenga shule mpya za kisasa na kuongeza madarasa  

kadiri inavyohitajika ili kuondoa msongamano  
b.	 Itatenga fedha kila mwaka kwa ajili ya ujenzi wa 

miundombinu ili ndani ya miaka mitano tatizo liwe 
limepungua au kuisha kabisa.
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c.	 Itaanzisha utaratibu wa kufanya tathmini na ukaguzi 
wa mara kwa mara ili kuhakikisha ubora wa elimu 
inayotolewa.

d.	 Itafanya jitihada maalum kwa kutoa chakula shuleni ili 
kuwavutia wanafunzi   kuendelea na masomo na hivyo 
kupunguza idadi ya wanao katiza masomo.

e.	 Itapanua wigo wa elimu ya msingi ili watoto wakae 
shuleni kwa muda usiopungua miaka tisa kama ilivyo 
katika viwango vya kimataifa

f.	 Itaunganisha Elimu ya msingi na elimu ya mafunzo 
ya ufundi ili kwamba vijana wetu wamalizapo elimu 
ya msingi wawe na maarifa na stadi za kufanya kazi 
itakayowafanya wajitegemee popote walipo.

g.	 Itaboresha na kujenga miundombinu ya elimu ili watoto 
wafurahie masomo yao 

h.	 Itaboresha Maslahi ya walimu ikiwa ni pamoja na 
kuwapandisha madaraja kwa wakati

i.	 Itaanzisha Wakala wa ukaguzi wa shule ili kuhakikisha 
Ukaguzi wa Shule za Msingi na Sekondari nchini  
zinakaguliwa kwa kiwango cha kuridhisha.

j.	 Itahakikisha fedha za ruzuku kwa wanafunzi zinafika 
kwa wakati.

k.	 Itawekeza katika kuwajengea weledi wa lugha walimu, 
kwa kutenga bajeti maalumu na kuwapa mafunzo 
maalumu ya lugha ya kiingereza 

l.	 Itaweka wazi ajira ya walimu kufuatana na mahitaji ya 
elimu na kupitia mitihani ili kuhakikisha wanaajiriwa 
walimu wenye sifa zinazohitajika.

m.	 Itatekeleza kikamilifu Kanuni za Utumishi wa Walimu 
na kwa uwazi kabisa itazienzi na kuheshimu juhudi za 
walimu.   
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n.	 Itafanya mazungumzo na nchi washirika wa maendeleo 
na mashirika ya kimataifa kama vile PeaceCorps kwa 
ajili ya kuendelea kupatiwa walimu wa kutosha wa 
masomo ya kiingereza, hisabati na sayansi. 

o.	 Itaanzisha na kusimamia kikamilifu mpango kwa 
shule zote za sekondari kuwa na Maktaba za kisasa za 
kuwahudumia wanafunzi na kukuza vipaji vyao vya 
kujisomea na kujiendeleza.

p.	 Itaiimarisha Maktaba Kuu ya Serikali kwa kuiongezea 
hadhi na uwezo na kuipatia vitabu na machapisho yote 
muhimu na pia itaanzisha na kuziimarisha Maktaba 
za Mikoa na Wilaya ili kusogeza huduma hizi kwa 
wananchi wote wakiwemo wale wa vijijini.

q.	 Itahakikisha kuwa shule zote za sekondari zinapatiwa 
maabara zenye vifaa na walimu (lab Technicians).

r.	 Itazipatia kila shule za sekondari kompyuta za kutosha 
kwa ajili ya kukuza elimu ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano (TEHAMA).

s.	 Itafanya mapitio ya mitaala ili iendane na mazingira na 
uhalisia wa soko la ajira

t.	 Itahakikisha kuwa elimu na mafunzo ya teknolojia ya 
habari na mawasiliano (TEHAMA) vinapewa nafasi 
kubwa katika mitaala ya masomo kuanzia ngazi ya shule 
za awali   hadi vyuo vikuu.

u.	 Itaweka utaratibu utakaowawezesha vijana wote wenye 
sifa na waliochaguliwa kujiunga katika chuo kikuu 
chochote ndani ya nchi wanapata elimu ya juu bila 
vikwazo. 

v.	 Itagharamia mahitaji yote (bursaries) kwa  wanafunzi 
angalau 50 waliofanya vizuri zaidi mitihani yao ya 
mwisho ya kidato cha Sita kusoma kwenye vyuo 
mashuhuri duniani ili watoe motisha kwa wenzao 
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kufanya vizuri lakini pia kuleta uzoefu wa nchi hizo. 
w.	 Itatengeneza mtandao mzuri wa matumizi ya intaneti 

katika vyuo vikuu vyote vya Serikali na kuhakikisha 
kuwa panakuwa na kompyuta za kutosha 

x.	 Itahamasisha na kuziunga mkono juhudi za watu binafsi, 
mashirika ya dini, na taasisi nyingine zenye malengo ya 
kuanzisha vyuo vikuu kwa ajili ya taaluma mbali mbali, 
lengo likiwa ni kuifanya Tanzania kuwa kituo kikuu cha 
elimu na mafunzo katika eneo la Afrika Mashariki na 
Kati.

y.	 Itaanzisha kitengo maalumu cha kuratibu na kuzifanyia 
kazi tafiti/vumbuzi mbalimbali zinazopatikana kutokana 
na jitihada zilizofanywa katika vyuo vyetu kwa lengo la 
kusaidia ukuzaji wa uchumi na maendeleo na ustawi wa 
nchi yetu na watu wake.

z.	 Itaanzisha mazungumzo na taasisi za dini na taasisi 
mbalimbali zilizokuwa zinamiliki shule lakini 
zikataifishwa na Serikali, hivyo kuzirejeshea umiliki na 
uendeshaji wa shule zao. 



UHURU, HAKI NA MAENDELEO YA WATU

41

6. AFYA, HIFADHI NA HUDUMA ZA JAMII

Chadema inakubaliana na tafsiri ya Shirika la Afya Duniani 
(WHO) kwamba “Afya ni hali yakutokuwa na maradhi na 
ukamilifu wa  binadamu kiakili,  kimwilI  na kijamii”
CHADEMA inatambua pia kwamba afya bora ni nguzo muhimu 
kwa ajili ya maendeleo ya mtu binafsi, familia na taifa. Kwa 
sababu hiyo, Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itawekeza katika sekta ya afya ili kulinda nguvu kazi ya taifa na 
hivyo kuwa na maendeleo endelevu.

Ni ukweli kwamba huduma bora ya afya hapa nchini imekuwa 
ni bidhaa adhimu kuweza kupatikana kutokana na mazingira 
ambayo sio rafiki (changamoto nyingi) kuanzia kwenye 
miundombinu, rasilimali watu hadi huduma yenyewe. Mpaka 
sasa hakuna uwiano sawia wa vituo vya kutolea huduma za 
afya na idadi ya watumia au wahitaji wa huduma, alikadharika 
watendaji/ wahudumu na wahudumiwa.
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Hivyo basi, Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta 
binafsi itafanya yafuatayo katika kuhakikisha kuwa wananchi 
wanapata huduma bora ya afya; 
a.	 Itajenga, itaendeleza na kutumia miundombinu ya afya  kwa 

kutumia mfumo wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta 
binafsi (PPP) 

b.	 Itaongeza udahili wa mafunzo ya watendaji katika sekta ya 
afya ili kukidhi mahitaji ya jamii kupitia ubia kati ya sekta 
binafsi na sekta ya umma lakini Serikali ikibaki kuwa mbia 
mkuu.

c.	 Itatoa motisha kwa watendaji wa Sekta ya afya kulingana na 
nafasi zao kiutendaji.

d.	 Itatoa upendeleo wa makusudi wa kukuza matumizi ya 
teknolojia za kisasa katika  kutoa huduma kwenye afya.

e.	 Itaimarisha Baraza la Taifa la Utafiti wa Kitabibu kwa 
kutenga fedha za kutosha kwa ajili ya tafiti za kitabibu na 
kuzitoa kwa wakati.

f.	 Itahakikisha kwamba inasajili taasisi za ndani za utafiti wa 
kitabibu, tiba asili na tiba mbadala kwa ajili ya kuboresha 
sekta ya afya nchini.

g.	 Itaboresha mifumo ya huduma za dharura katika maeneo 
yote ya utoaji wa huduma za afya ili kupunguza idadi ya vifo 
vinavyotokea kabla ya kufika katika vituo vya afya. 

h.	 Itahimiza sekta binafsi kuwekeza katika kuanzisha huduma ya 
usafiri kwa wagonjwa katika hospitali za umma.

i.	 Itaanzisha mchakato wa kujitathimini kwa wahudumu wa 
afya kwa ajili ya maisha yao hapa Tanzania, viwango vyao vya 
maslahi, na ubora kwa ajili ya utoaji wa huduma,

j.	 Itatilia mkazo umuhimu wa dawa na huduma nyingine za 
kitabibu katika kutoa huduma bora za afya kupitia ubia kati 
ya sekta binafsi na sekta ya umma;
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k.	 Serikali itawezesha sekta binafsi kuwekeza katika uzalishaji 
wa dawa na huduma nyingine za kitabibu hapa nchini.

l.	 Itahakikisha kwamba, mfumo wa usambazaji wa vifaa tiba, 
dawa, vitendanishi na bidhaa nyingine za kitabibu hauingiliwi 
kupitia njia ya ugatuaji.

m.	 Serikali ya Chadema itatoa ruzuku kupitia mpango wa ustawi 
wa jamii kwa huduma za matibabu ya kibingwa na upasuaji 
kwani yana gharama kubwa na watu wengi hawawezi kumudu 
gharama hizo.

n.	 Itathamini vipaji na itatoa uwanja mpana kwa Madaktari, 
Wauguzi na Wahudumu wengine katika sekta ya afya 
wakiwemo wanaohudumu katika sekta ya umma kuendesha 
shughuli zao binafsi za utoaji wa huduma ya afya huku Serikali 
ikiwasaidia kutoa huduma bora zenye viwango vya hali ya juu 
katika hospitali za umma.

•.	 Itaanzisha mfumo imara wa ustawi wa jamii ambao 
utasaidia kuwapatia wananchi wote bima ya afya bila 
ya ubaguzi wa aina yoyote.

 6.1 	HIFADHI NA HUDUMA ZA JAMII 
Hifadhi ya Jamii ni moja ya haki za binadamu inayotambuliwa 
kimataifa na Tanzania imekwisharidhia. Shirika la kazi duniani 
linatafsiri hifadhi ya jamii kama njia zote ambazo jamii hutumia 
kulinda watu wake na adha zote zitokanazo na hali ngumu ya 
kiuchumi na kijamii. 

a)	 Kila Mtanzania, lazima apate Chakula, Makazi na Huduma 
bora za jamii 

b)	 Kinga za kijamii, kusimamia mpango wa pensheni na mafao 
ya uzeeni kwa wazee wote.

c)	  Bima na kinga mbali mbali ikiwemo bima ya afya
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Serikali ya  Chadema  itahakikisha kuwa;
a.	 Mifuko ya hifadhi iliyoanzishwa baada ya kutungwa kwa 

sheria mpya ya kusimamia tasnia ya hifadhi ya jamii zinatumia 
kikokotoo (formula) kilichokuwa kinatumiwa kulipa mafao 
ya wastaafu na mifuko husika kabla ya kuunganishwa kwa 
mifuko husika.

b.	 Itahakikisha inapanua wigo wa wachangiaji kwenye mifuko 
ya jamii.

c.	 Wazee wote kulipwa pensheni na kuwa na uhakika  wakupata 
matibabu bila malipo kwa wazee wote.

6.2 	HUDUMA KWA WATU WENYE MAHITAJI MAALUM
Lengo kuu la Serikali ya Chadema kuhusu watu wenye mahitaji 
maalumu ni kuwawezesha kuishi maisha bora ili waweze kutoa 
mchango wao katika jamii kama walivyo Watanzania wengine. 
Serikali ya Chadema itachukua hatua zifuatazo katika kuboresha 
hali za maisha kwa watu wenye ulemavu. 

a.	 Kuhakikisha kuwa sheria ya kutobagua watu inatiliwa mkazo 
kwa kuongeza mabadiliko kuhakikisha kuwa Watanzania 
wote ambao wana mahitaji maalumu (kama vile ulemavu) na 
bado wana uwezo wa kushiriki katika shughuli mbalimbali 
za ujenzi wa Taifa wanapewa nafasi hiyo bila ubaguzi wa 
aina yoyote ile kwa kadiri ya uwezo wao. 

b.	 Kuharakisha uanzishwaji wa mfuko maalumu kwa ajili 
ya watu wenye mahitaji maalumu ambao utawawezesha 
kushiriki katika fursa za kiuchumi kwa njia ya mikopo. 

c.	 Kutoa mafunzo maalumu kuhusu stadi za maisha kwa watu 
wenye mahitaji maalumu kupitia vyuo vya ufundi stadi, vya 
serikali na binafsi kupitia mpango wa PPP. Mafunzo haya 
yatagharamiwa moja kwa moja na serikali kupitia wizara 
husika 
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d.	 Kuhakikisha kuwa kuna vifaa muhimu kwa mahitaji ya watu 
wenye mahitaji maalumu mashuleni na sehemu zingine za 
mafunzo. Hii ni pamoja na kuhakikisha kuwa mashule, vyuo 
na sehemu zote za huduma kwa umma zinazingatia ujenzi 
wa majengo yanaweza kufikika na watu wenye mahitaji 
maalumu, kama vile ulemavu. 

e.	 Kuhakikisha kuwa miundombinu yote muhimu ikiwemo 
Majengo na barabara inatengenezwa na kurekebishwa ili 
kukidhi na kuzingatia mahitaji ya watu wenye mahitaji 
maalumu. 

f.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa watu wote wenye 
mahitaji maalumu ambao kutokana nao hawawezi kabisa 
kujipatia kipato wanaishi kwa gharama ya umma. Katika 
kutimiza hili, tutahakikisha kuwa familia zenye watu 
wenye mahitaji maalumu wa aina zote zinapatiwa huduma 
mbalimbali za afya bure na kwa kushirikiana na vyama 
mbalimbali vya kijamii, pia serikali itapitia na kuandika 
upya sera ya watu wenye mahitaji maalumu ili kuhakikisha 
kuwa hakuna Mtanzania yeyote mwenye mahitaji maalumu 
anayekosa huduma muhimu za jamii, kama afya, elimu, 
ajira, chakula au makazi. 

6.3 MPANGO WA CHADEMA KUHUSU WANAWAKE NA 
WATOTO 

Serikali ya Chadema itafanya yafuatayo ili kuhakikisha kuwa 
ustawi wa Wanawake na watoto nchini:

a.	 Itahakikisha kuwa unyanyasaji wa wanawake katika masuala 
ya mirathi na talaka unakomeshwa kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali kama vile taasisi za dini na mashirika ya 
kijamii.

b.	 Haki za watoto zitazingatiwa ikiwepo haki ya kuishi katika 
mazingira ya amani, kusoma na kupatiwa mahitaji muhimu 
anayostahili. 
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c.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa inawalinda watoto 
dhidi ya kutumikishwa na hasa kwenye machimbo ya madini, 
viwandani na kwenye mashamba makubwa , itakuwa ni kosa 
la jinai kumtumikisha mtoto nchini.

d.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa mtoto wa kike 
aliyepata ujauzito akiwa masomoni anakuwa na haki ya 
kurejea masomoni mara atakapojifungua . 

e.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa wanawake wanapata 
fursa sawa za ajira na kulipwa ujira sawa na mwanaume 
kama wanafanya kazi zinazofanana .

f.	 Serikali ya Chadema itaandaa na hatimaye kupitisha 
Sheria yenye kuzuia na kukabiliana na matumizi ya nguvu 
majumbani na ya vuguru za kijinsia (Gender Based Violence 
Act). Licha ya kutungwa kwa sheria hiyo, Serikali ya 
Chadema itachukua hatua zingine ili kukabiliana na tatizo 
hili ambalo ni kubwa katika jamii yetu. Hatua hizi ni pamoja 
na: 
a.	 Kufanyia mabadiliko sheria ya Ndoa ili kuhakikisha 

kuwa ubakaji ndani ya ndoa unatambulika kuwa ni kosa 
la jinai. 

b.	 Kulinda watumishi wa ndani na wasaidizi wa majumbani 
dhidi ya matumizi ya nguvu na unyanyasaji wa kijinsia. 

6.4 	FURSA ZA AJIRA NA UJIRA BORA KWA VIJANA
Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na Umoja wa Mataifa za 
mwaka 2017 zinaonyesha kuwa vijana ulimwenguni ni takribani 
Bilioni 1.8, na kati yao vijana zaidi ya 600 Milioni wanaishi 
kwenye maeneo tete yenye machafuko na wengine zaidi ya 400 
Milioni hawapati huduma muhimu za afya.
Kwa mujibu wa taarifa ya Ofisi ya Waziri Mkuu alipokuwa 
akiwasilisha bajeti ya mwaka 2015/16 ilieleza kuwa idadi ya 
vijana nchini ni 16.2 Milioni ambao ni sawa na asilimia 35.1 
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ya watu wote nchini. Kati ya jumla hiyo, asilimia 30 wanaishi 
vijijini kwa kutegemea kilimo ambacho kwa ujumla wake 
kimeajiri asilimia 60.3 ya vijana wote nchini.

 Serikali ya CCM, imeshindwa kutengeneza mazingira bora kwa 
vijana wengi ili wape ajira inayoweza kutoa ujira stahili, kwani;

a)	 Vijana wengi hawana elimu inayoendana na soko la ajira, 
iwe kwa kuajiriwa au kujiajiri. 

b)	 Vijana wengi wanaojihusisha na kilimo wanashindwa 
kukifanya kilimo kuwa cha kisasa cha kibiashara na 
endelevu.

c)	 Kwa kipindi cha miaka 5 iliyopita serikali imeshindwa 
kuajiri vijana wake ambao wamemaliza masomo katika 
fani mbalimbali pamoja na upungufu wa watumishi uliopo 
Serikalini.

d)	 Takriban asilimia 21 ya vijana wote nchini ndio wanaojiunga 
na elimu ya sekondari, hii ni idadi ndogo sana na matokeo 
yake imeacha  takriban asilimia  79 ya vijana mitaani bila 
kuingia katika mfumo rasmi wa elimu ya sekondani au wa 
elimu ya ufundi na stadi za kazi.

Serikali ya CHADEMA itahakikisha kuwa:
a.	 Itatoa na kuimarisha elimu ya ufundi na stadi za kazi 

mashuleni, ili hatimaye mwanafunzi atakapohitimu 
masomo yake anakuwa na uwezo wa kujiajiri kwenye 
fani ya ufundi na uongezaji wa thamani kwa mazao ya 
kilimo badala ya kusubiria ajira rasmi kutoka serikalini.

b.	 Itahakikisha kunakuwepo na mashamba yenye 
miundombinu ya umwagiliaji kwa ajili ya kilimo cha 
mboga mboga ili vijana waweze kujihusisha na kilimo.

c.	 Kujenga viwanda vya kuchakata mazao katika kila Mkoa 
na hata wilaya, viwanda hivi vitasaidia kuongeza fursa 
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za ajira na kuongezea thamani mazao ya wakulima.
d.	 Kupitia upya mfumo wa ujira ili kuhakikisha kuwa 

waajiriwa wanapata ujira unaokidhi mahitaji ya maisha 
kama vile nyumba, chakula na mavazi. 

e.	 Kima cha chini cha mshahara lazima kimwezeshe 
mfanyakazi kuweka akiba isiyopungua asilimia 5 ya 
ujira wake, hili litaenda sambamba na Kuweka uwiano 
mzuri wa mishahara kati ya kima cha chini na juu na 
kupunguza kusigana baina ya mishahara.

f.	 Kupunguza tozo kwenye mshahara (PAYE) na kuwa 
si zaidi ya asilimia 8. Aidha serikali itahakikisha kuwa 
makato anayokatwa mfanyakazi kama vile kulipia 
madeni ya Bodi ya Mikopo,Bima ya Afya, mifuko ya 
hifadhi ya jamii na mengineyo hayatazidi asilimia 30% 
ya mapato ghafi ya mfanyakazi. 

g.	 Chadema itaweka utaratibu kwa kila Halimashauri nchini 
kuwa na kanzi data ya vijana kuweza kujiandikisha 
juu ya taaluma zao na hivyo kuwa na senta moja ya 
utambuzi wa vijana ambao hawana ajira na pindi fursa 
itakapopatikana kulingana na uwezo na au taaluma ya 
kijana husika wataweza kujulikana na kuajiriwa, na 
hii itaondoa upendeleo na kujuana katika kutoa ajira 
kwani wataajiriwa kulingana na sifa na yupi alitangulia 
kujiandikisha.

h.	 Chadema itaweka utaratibu wa kisheria kwa ajili ya 
taasisi zote za fedha zitakazokuwa zinatoa mikopo kwa 
masharti nafuu kwa vijana  kupatiwa motisha na serikali 
kama vile kupunguziwa baadhi ya kodi au ushuru kwa 
lengo la kuziwezesha kuwa na mitaji mikubwa ili vijana 
wengi zaidi waweze kunufaika na mikopo husika .
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7.  ARDHI, MAJI, MIPANGO MIJI, NYUMBA NA 
MAENDELEO VIJIJINI

Taifa letu kwa miongo kadhaa linaendelea kukumbwa na 
migogoro ya ardhi inayoendelea kuibuka mara kwa mara baina 
ya wananchi, mamlaka kwa mamlaka (mfano Kijiji kimoja na 
Kijiji kingine, au Kijiji na Mamlaka ya Hifadhi), Wananchi na 
mamlaka za hifadhi, migogoro ya wafugaji na wakulima pamoja 
na migogoro kati ya wananchi na wawekezaji. 

Pamoja na changamoto hizo bado kwa miaka mitano iliyopita 
Serikali haijachukua hatua madhubuti kupima ardhi nchini ikiwa 
ni pamoja na kutenga maeneo kwa ajili ya makundi yaliyoko 
kwenye jamii hususani wafugaji na wakulima. Uzembe huu 
umegharimu maisha ya watu wengi ikiwemo kuharibiwa na 
kuteketezwa kwa mali za wananchi huku hatua madhubuti 
zikishindwa kuchukuliwa kukabiliana na tatizo hilo.

Taifa limeendelea kuwa na mipango ambayo inaendeleza sana 
Miji na Majiji bila kuwa na mipango ambayo ni shirikishi 
na endelevu na ambayo inafanya Vijiji kuwa na shughuli za 
maendeleo na hivyo kupunguza ongezeko la kuhama kutoka 
Vijijini kuja Mijini.

Wakazi wanaoishi kwenye Miji na Majiji bado wameendelea 
kukumbwa na kadhia ya bomoabomoa katika maeneo ambayo 
yanadhaniwa kuwa ni utekelezaji wa mipango ya Serikali bila 
kulipa fidia stahiki kwa mujibu wa sheria; imefika hatua Serikali 
kubomoa makazi ya watu bila kuzingatia amri ya Mahakama 
(Rejea Bomoabomoa ya Kimara- Kibamba- Kibaha katika Jiji la 
Dar es Salaam mwaka 2016/2017)

Makazi ya Miji na Majiji kuendelea kujengwa bila kuzingatia 
mipango ya mamlaka za Serikali huku taasisi nyingine za Serikali 
kama vile Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO),Mamlaka 
zinazohusika na utoaji wa huduma ya Maji kuendelea kutoa 
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huduma kwenye maeneo bila kuzingatia kwamba hayapo 
kwenye mipango miji. Kutokuzingatia mipango kumefanya 
maeneo ya Miji na Majiji kukabiliwa na mafuriko ya mara kwa 
mara pamoja na kutokuwepo kwa miundombinu rafiki ambayo 
husaidia shughuli za uokoaji na kuzima moto wakati wa majanga.

Serikali ya Chadema itafanya mambo yafuatayo;

a.	 Serikali ya Chadema itafanya marekebisho makubwa 
katika sekta ya ardhi ili kumfanya mwananchi kumiliki 
ardhi pamoja na rasilimali zake za juu na chini ili 
kumfanya mwananchi kutumia ardhi yake kama 
dhamana kupata fursa za mikopo. Mpango huo utaenda 
sambasamba na kuwashirikisha wananchi wenye 
mahitaji maalum wakiwemo walemavu.

b.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
na wananchi katika maeneo yao itahakikisha kwamba 
ardhi yote ya jumla na vijiji kwa hatua za awali inapimwa 
na kupangwa kwa kutumia teknolojia ili kupunguza 
migogoro ya ardhi.

c.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba inaweka 
mifumo shirikishi ya kutatua migogoro ya ardhi ya Mijini 
na Vijijini kwa wakati ili kuruhusu shughuli za kiuchumi 
kufanyika bila vikwazo. Mifumo hiyo itahakikisha 
kwamba wanawake na walemavu wanashirikishwa 
kikamilifu.

d.	 Serikali ya Chadema kwa kushikirikiana na sekta binafsi 
itaboresha mipango ya Miji na Majiji ambayo itaboresha 
makazi na kuboresha ufanisi wa ukusanyaji wa mapato 
pamoja na kusaidia kuweka na kuboresha miundombinu 
ya uokoaji na zimamoto wakati wa majanga.

e.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itaanzisha mpango wa makazi vijijini ikiwa ni pamoja 
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na kuhakikisha uwepo wa nyumba bora zenye staha kwa 
wananchi na kuondokana na nyumba za tembe na nyasi 
nchini.

f.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itaboresha huduma za maji, nishati, miundombinu 
na afya vijijini ili kurahisisha uzalishaji wa bidhaa na 
huduma na kuchochea maendeleo vijijini.

g.	 Serikali ya Chadema kwa kuzingatia umuhimu wa Jiji 
la Dar es Salaam itaanzisha Mamlaka ya Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam (Dar es Salaam Metropolitan 
Council) na kuhuisha muundo wa uongozi na utawala 
wa usimamizi wa Jiji hilo uliopo sasa ili kuwa na 
kazi ya kuboresha miundombinu, makazi, huduma za 
Jamii, mipango Miji pamoja na kuhakikisha biashara 
na uzalishaji zinafanyika kwa tija na zenye kunufaisha 
wakazi na wananchi wa Dar es Salaam kwa kuzalisha 
ajira na kuongeza mapato mara mbili na zaidi kuliko 
ilivyo sasa.

7.1 MAKAZI NA NYUMBA 
Serikali ya Chadema itaunda Mamlaka ya Taifa ya Uendelezaji 
Makazi na Nyumba (National Housing and Residence 
Development Authority) itakayofanya kazi iliyokuwa inafanywa 
na NHC pamoja na kuleta mabadiliko ya makazi ya watu kama 
ilivyokusudiwa.

Aidha katika kuhakikisha kuwa tunakuwa na makazi na nyumba 
bora serikali ya CHADEMA itakuwa na ‘Mpango wa miaka 
kumi (2020-2030) wa Uendelezaji wa Nyumba na Makazi ya 
Taifa (National Housing and Residence Development Plan)’ 
utalenga kuhakikisha kuwa: 
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a.	 Ujenzi wa nyumba za matope, fito na nyasi unatoweka nchini 
ifikapo mwaka 2030. Endapo nyumba hizi zitakuwepo, basi 
zitakuwa kwa ajili ya kumbukumbu ya vizazi vijavyo na 
kwa dhamira ya kujifunza maisha ya kale yalivyokuwa. 

b.	 Katika kutimiza adhma na lengo hilo serikali ya CHADEMA 
itaweka mfumo na utaratibu utakaosimamia na kufidia 
uvunjaji wa nyumba za zamani (ukiondoa zile ambazo zina 
umuhimu wa kihistoria, kidini, au uvunjaji wake utaingiliana 
na mipango mingine) na utafidia kwa kiasi gharama ya ujenzi 
mpya wa nyumba mpya ili kuhakikisha kuwa wamiliki 
wanarudi na kumiliki nyumba zao bila madeni makubwa 
migongoni mwao. 

c.	 Lengo litakuwa ni kupanua mitaa, kuweka barabara za kisasa, 
na kupitisha na kufikisha huduma mbalimbali za kijamii. Ili 
kukidhi adhma hii, serikali ya CHADEMA itahamasisha 
makampuni makubwa kuingia kwenye biashara ya nyumba 
na makazi (Real Estate) ambapo wananchi wataundiwa 
mfumo wa kukopeshwa nyumba (Mortigage System) ili 
kuwapunguzia adha na suruba za ujenzi. Katika kufanikisha 
lengo hili, serikali itakuwa mdhamini mkuu.

d.	 Kuanzisha mpango wa kuhakikisha kuwa maeneo yote ya 
makazi nchini yanapimwa, maeneo ambayo hayakupangwa 
kwa makazi yanahamishwa na maeneo mapya yaliyopangwa 
yanabuniwa. Nyumba mpya zitajengwa na mamlaka hii kwa 
ajili ya watu wa kipato cha chini na cha kati katika mfumo na 
mtindo wenye kuzingatia nafasi, usalama na afya na huduma 
muhimu za kijamii. 

e.	 Bajeti ya Serikali ya Taifa itatengwa ili kuhakikisha kuwa 
kati ya asilimia 8-10 ya bajeti yote ya serikali kila mwaka 
inatengwa kwa ajili ya kuendeleza makazi na nyumba.

f.	 Vifaa vya ujenzi vitatozwa kodi kwa uwiano utakaosaidia 
kutotofautiana kwa bei kutoka Mkoa mmoja hadi mwingine, 



UHURU, HAKI NA MAENDELEO YA WATU

53

na Wilaya moja hadi nyingine ili kuhakikisha kuwa thamani 
za nyumba hazitofautiani sana hapa nchini na watu wote 
wanaweza kumiliki nyumba.

7.2  FURSA YA KUPATA MAJI SAFI NA SALAMA KWA KILA 
MTANZANIA 

Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa kwa ushirikiano wa shirika 
la afya duniami (WHO) na shirika la Umoja wa Mataifa la 
kuhudumia watoto (UNICEF), mabilioni ya watu duniani 
wanaendelea kutaabika kutokana na kukosa huduma bora za 
maji na masuala ya usafi. Maji ndio roho ya uchumi wa dunia, 
19% ya matumizi ya maji ni kwa ajili ya viwanda, na 70% zaidi 
ni katika matumizi ya mnyororo wa uzalishaji kwenye sekta ya 
kilimo. Pamoja na kujua kuwa Maji ni Uhai, upatikanaji wa maji 
safi na salama katika sehemu kubwa ya nchi bado ni kitendawili.

Wanawake wamekuwa wahanga wakubwa katika tatizo la 
upatikanaji wa maji safi na salama. Hii ni kutokana na shughuli 
nyingi za kifamilia kuhitaji maji kama vile, matumizi ya maji 
katika uzalishaji na uandaaji wa vyakula, matumizi mahususi 
ya maji kwenye afya ya uzazi na kadhalika. Wanawake pia ndio 
wamekuwa wahanga wakubwa kwa matukio ya udhalilishaji na 
ukatili kama vile ubakaji na kesi nyingine nyingi za kudhuru 
mwili wanazokumbana nazo wakiwa katika safari za kutafuta 
maji.

Takwimu zinaonesha kuwa Serikali imekwisha tumia fedha 
nyingi kutekeleza miradi ya maji katika Programu ya maendeleo 
ya maji katika awamu ya kwanza (WSDP Phase I (2007-2015) 
na awamu ya pili inayoishia mwaka 2021, fedha zilizo tumika 
ni takribani dola za kimarekani bilioni 3.33 ambazo ni sawa 
na shilingi trilioni 6.9. Mbali na uwekezaji wote huo kwenye 
maji lakini tatizo la maji limeendelea kuwa sugu katika maeneo 
mengi ya nchi yetu.
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Serikali ya CHADEMA itafanya yafuatayo kuondokana 
na matatizo kwenye sekta maji;
a.	 Serikali ya Chadema itaunda Wizara Maalumu ya 

Kudumu ya Maji ambayo itatengewa bajeti ya kutosha 
kwa ajili ya kuendeleza na kuimarisha sekta ya maji kwa 
kushirikiana Sekta binafsi na halmashauri za wilaya na 
miji.

b.	 Itahakikisha kuwa utekelezaji wa miradi ya maji utakuwa 
shirikishi na wa uwazi ili wanufaikaji nao kwa nafasi 
zao wawe ni washiriki na wasimamizi wa miradi husika.

c.	 Kutakuwa na mipango ya utandazaji mabomba ya maji 
ya kisasa katika halmashauri zote nchini ili kuhakikisha 
kiasi kikubwa zaidi cha maji kinawafikia wananchi 
kutoka vyanzo vyake na siyo kupotea njiani kutokana na 
miundombinu mibovu. 

d.	 Kutoa elimu kwa wananchi ikilenga kutunza vyanzo 
vya maji na mazingira kwa ujumla kwa kutilia maanani 
kuwa maji ni sehemu ya usalama wa taifa.

e.	 Kuhakikisha kuwa ardhi oevu (wetlands) inalindwa kwa 
ajili ya matumizi ya kizazi hiki na kijacho kwa nguvu 
zote kwa kuzingatia ushauri wa wataalamu. 

f.	 Huduma za maji vijijini na mijini zitatozwa viwango 
tofauti ili kuhakikisha kwamba wale wanaoishi na 
kufanya kazi kwenye mazingara mazuri ya kujiongezea 
kipato mijini wanachangia upatikanaji wa huduma hizo 
kwa wale wanaoishi kwenye myazingara magumu ya 
huko vijijini.

g.	 Halmashauri kuingia ubia na Sekta binafsi kwa mfumo 
wa PPP katika kutoa huduma za maji ya uhakika kwa 
wananchi ikiwa ni katika kupambana na uwezo mdogo 
kifedha wa halmashauri zetu na hivyo kutoa huduma 
hiyo.
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h.	 Kuweka mfumo madhubuti wa kudhibiti maji taka katika 
miji na maeneo yote ya makazi ya watu ili kuhakikisha 
kuwa majitaka hayasababishi kusambaa kwa magonjwa 
mbalimbali

i.	 Kuweka mfumo wa kuvuna maji ya mvua katika maeneo 
yote nchini, hili litafanywa kwa kushirikiana na sekta 
binafsi, ili kuhakikisha kuwa maji ya mvua hayapotei 
bure na badala yake yanahifadhiwa kwa ajili ya matumizi 
ya binadamu na wanyama.
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8. KUJENGA KILIMO,UVUVI NA UFUGAJI . 

Kilimo ndiyo msingi mkuu wa maendeleo ya uchumi wa 
Tanzania. Kilimo ni chanzo kikuu cha ajira kwa zaidi ya 80% 
ya nguvu kazi ya Taifa. Sekta ya Kilimo na ufugaji inakabiliwa 
na changamoto mbalimbali lakini kubwa ni kukosekana kwa 
soko na gharama kubwa za maandalizi na uvunaji wa mazao na 
mifugo.

Aidha, Wakulima wamekua wakiuza mazao yao kwa wachuuzi 
wa mazao na mifugo bila kusindika jambo ambalo linafanya 
thamani ya mazao hayo na mifugo kwa ujumla kuwa chini. 
Miundombinu mibovu katika maeneo ya kilimo pamoja na 
ukosefu wa kusindika mazao ya mifugo na kilimo unachangia 
pia kukosekana kwa tija kwenye mazao ya kilimo na mifugo.
Kwa kuwa sekta ya kilimo inaendelea kuwa ndio chanzo kikuu 
cha uhakika cha kipato na ajira kwa Watanzania walio wengi, ni 
kusudio la serikali ya Chadema kuiimarisha na kuwa bora zaidi 
kuliko wakati mwingine wowote. 
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Chadema inatambua kuwa mahitaji makuu kwenye kilimo hapa 
nchini kwetu ni pamoja na :
•	 Soko la mazao ya kilimo kwa kuimarisha ushirika
•	 Pembejeo za kilimo kwa serikali kuweka ruzuku
•	 Ukuzaji wa technolojia ya kilimo
•	 Kuongeza thamani kwenye mazao
•	 Uhifadhi wa mazao (storage)

Sekta ya uvuvi inakabiliwa na changamoto mbalimbali kama vile 
kukosekana kwa nyenzo za kuvulia samaki, wavuvi kuchomewa 
nyavu zao ambazo zimezalishwa na viwanda vya ndani na 
kuhakikiwa na TBS, kutaifishwa kwa boti za uvuvi,kuvamiwa 
na maharamia na tozo mbalimbali wanazotakiwa kulipia .

Aidha sekta hii inakabiliwa na changamoto ya kukosekana kwa 
njia za kisasa za kuhifadhi mazao ya samaki,mitaji na masoko 
ya uhakika .

Sekta ya mifugo ina changamoto kubwa hasa ya kukosekana 
sehemu maalum za malisho na maji kwa ajili ya mifugo na hivyo 
kuwafanya wafugaji kuhamahama na au kufukuzwa katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Ukosefu wa viwanda vya kuchakata mazao ya mifugo 
ili kuyaongezea dhamani, kukosekana kwa huduma za 
ugani,gharama kubwa za madawa ya mifugo, uhaba wa 
wataalamu wa mifugo na kukosekana kwa masoko ya uhakika 
ya ndani kwa ajili ya bidhaa za mifugo.

Wafugaji wanakabiliwa na tozo nyingi wakati wa kuuza mifugo 
yao kwani wanatakiwa kulipia vibali mbalimbali kabla ya kuuza 
na au kusafirisha mifugo yao.

Pamoja na utajiri mkubwa wa sekta ya mifugo wafugaji 
hawakopesheki kwenye sekta za fedha kwani mifugo 
haitambuliki kama dhamana na hivyo kuwafanya wafugaji 
kushindwa kujiendeleza .
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Serikali ya CHADEMA itafanya yafuatayo ili kuboresha 
sekta ya kilimo;

Lengo kuu la kukuza sekta ya kilimo ni kuwa na chakula cha 
kutosha na kukabiliana na lishe duni pamoja na kuhakikisha 
kuwa kilimo kinaleta tija kibiashara na hivyo kuchangia 
katika kuongeza pato la taifa.
Serikali ya Chadema itaimarisha teknologia ya kilimo ili 
kukuza uzalishaji na kuongeza thamani ya mazao.
a.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 

itahakikisha kwamba inaweka mkakati wa muda mfupi 
kwa ajili ya uzalishaji, uhifadhi, usambazaji na soko la 
kutabirika la mazao ya wakulima nchini.

b.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itahakikisha kwamba inaongeza viwanda vya usindikaji 
wa mazao na kupunguza tatizo la kuuza bidhaa ghafi.

c.	 Serikali ya Chadema itatoa msukumo maalum kwa taasisi 
za utafiti wa Samaki ili kupata mbegu bora zinazohimili 
mazingira nje ya maziwa na bahari, kwa ajili ya ufugaji 
wa samaki (fish farming/aquaculture) wenye tija kwa 
wananchi na kukuza uchumi.

d.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba kunakuwa na 
mkakati endelevu wa hifadhi ya chakula ili kuhakikisha 
kwamba kunakuwa na chakula cha kutosha kukabiliana 
na dharura mbalimbali wakati wa majanga.

e.	 Serikali ya Chadema itahimiza ufugaji wa kitamaduni 
lakini pia itahakikisha kwamba inatoa elimu ya ufugaji 
wenye tija kibiashara kwa wafugaji ili kukuza mapato 
kwa wakulima.

f.	 Serikali ya Chadema itaweka utaratibu wa bima kwa 
wakulima na wafugaji ili kupata fidia wakati wa majanga 
au ukame.

g.	 Itaimarisha na kuboresha soko la ndani ili kukabiliana 
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na anguko la bei ya mazao ya kilimo, uvuvi na ufugaji, 
hii itasaidia kulipa gharama za uzalishaji na kupata faida 
kutokana na kuuza mazao yao. 

h.	 Serikali ya Chadema itaimarisha uchakataji (processing) 
wa mazao ya kilimo,uvuvi na ufugaji ili kuongeza 
thamani na bidhaa zetu kuwa shindani kwenye soko la 
nje. 

i.	 Kuunda vyama vya ushirika, kusimamiwa na 
kuendeshwa kwa ridhaa ya wanaushirika wenyewe ili 
kuwezesha shughuli za kilimo,uvuvi na wafugaji wenye 
tija kiuchumi.  

j.	 Kusimamia bei za mazao na ruzuku zingine badala ya 
ruzuku kwenye pembejeo pekee.

k.	 Serikali ya Chadema itahimiza matumizi ya mbolea za 
asili kama vile samadi na mboji katika maeneo ambayo 
mazao yanastawi kwa matumizi ya asili ya ardhi. 

l.	 Serikali ya Chadema itaanzisha ushirikiano na taasisi 
za kimataifa za kilimo cha kioganiki. Maeneo maalumu 
yatatengwa ili kuwe na sehemu ambazo zitatumika 
kuanzisha kilimo kikubwa cha kioganiki. 

m.	 Itaanzisha Vyuo vya ufundi na Shule za Sekondari za 
Kilimo zitatumika katika kutoa mafunzo ya kilimo cha 
oganiki kama sehemu ya kuwaandaa wanafunzi katika 
maisha ya kilimo cha kisasa. Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine Morogoro kitatakiwa kuandaa mtaala ambao 
utaingiza mafunzo ya kilimo cha oganiki na kufanya 
utafiti katika mazingira ya Tanzania. 

n.	 Serikali ya Chadema itapitia upya mikataba yote 
mikubwa ya kilimo ambayo Serikali imeingia na taasisi 
au nchi za nje ili kuweza kuhakikisha kuwa maslahi ya 
nchi na mahitaji ya chakula yanazingatiwa. Hii itakuwa 
ni pamoja na kulinda usalama wa chakula nchini. 
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o.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itaweka mkazo wa kukuza mazao mbalimbali ya nafaka 
kama ngano na shayiri kwa kuweka utaratibu utakaofufua 
mashamba makubwa ya mazao hayo nchini ili yaweze 
kuzalisha kama ilivyokuwa hapo awali. 

p.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itahakisha kuwa taasisi au mataifa ya nje yanayotaka 
kuwekeza katika kilimo nchini yanafanya hivyo 
kwa kuingia mikataba na vijiji na maeneo husika ili 
kuhakikisha kuwa wananchi wanaoishi katika maeneo 
husika wananufaika na uwekezaji mkubwa wa kilimo 
kiteknolojia na kimasoko. 

q.	 Serikali ya Chadema itaweka msukumo wa kipekee kwa 
Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine na vyuo vingine 
vya kilimo ili viwe ni vituo vya utafiti kwa vitendo katika 
mazao, mifugo na chimbuko la mbegu bora . Lengo ni 
kuhakikisha kuwa nchi inajitosheleza katika mahitaji ya 
mbegu na kuliondolea taifa aibu ya kuagiza mbegu bora 
za kutoka nje ya nchi. 

r.	 Serikali ya Chadema itahamasisha uanzishwaji wa kilimo 
cha mijini (urban farming) hasa katika mazao ya bustani 
za mboga na matunda. Lengo ni kuhakikisha kuwa katika 
miji yote mazao kama mboga na matunda yanapatikana 
kwa urahisi, katika mazingira safi na salama. Hii itakuwa 
ni pamoja na kuweka mfumo wa kuanzisha viwanda 
vidogovidogo vya kuhifadhia matunda na mboga. 

s.	 Uwekezaji mkubwa wa uhifadhi wa matunda na mboga 
utawekewa utaratibu kwa kuweka unafuu wa kodi kwa 
makampuni yatakayoanzisha viwanda vya kusindika 
matunda na mboga. 

t.	 Serikali ya Chadema itahimiza ufugaji bora ili mfugaji 
aweze kupata faida kutokana na ufugaji wake. Itahimiza 
uanzishwaji wa ushirika wa masoko (marketing 
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cooperatives) ili wafugaji waweze kuwa na nguvu katika 
kuuza mazao yatokanayo na ufugaji.

u.	 Serikali ya Chadema itaainisha maeneo ya kiuchumi 
yatakayosaidia Taifa kuwa la wazalishaji kwa kujenga 
viwanda katika miji husika ili kuchakata mazao 
mbalimbali ya kilimo, uvuvi na mifugo; kuleta teknolojia 
katika taifa na kuhakikisha kuwa kilimo, uvuvi na 
ufugaji ni moja ya “viwanda” vikubwa vya uzalishaji wa 
uchumi imara.

v.	 Serikali ya Chadema itawekeza katika kutengeneza 
barabara zinazounganisha kata na kata, wilaya na wilaya 
na mikoa na mikoa ili kurahisisha usafirishaji wa mazao 
kutoka sehemu moja kwenda nyingine.Katika kuimarisha 
miundombinu ya uchukuzi, mpango wa muda mrefu wa 
serikali ya Chadema ni kuunganisha kila mkoa na njia ya 
reli ili kuweza kusafirisha mizigo mikubwa zaidi, kwa 
haraka na kwa uhakika zaidi. 

w.	 Serikali ya Chadema itawekeza katika teknolojia ya 
kuvuna maji ya mvua, mabwawa, mito na maziwa ili 
kukuza kilimo cha umwagiliaji na pia kuwa na malambo 
kwa ajili ya matumizi ya mifugo.

x.	 Ili kutekeleza mipango ya kilimo ya muda mrefu, Serikali 
ya Chadema itaunda mamlaka inayojitegemea kwa ajili 
ya Kilimo (Tanzania Agricultural Authority). 

y.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa NARCO – 
Shirika la Ranchi la Taifa linaingia kwenye ushindani 
wa kibiashara katika uzalishaji wa nyama na chakula 
nchini. 

z.	 Mradi wa kuunganisha taasisi zote za utafiti wa kilimo 
na mifugo nchini kwa kutumia intaneti utatekelezwa ili 
ifikapo 2023 taasisi zote hizo ziwe katika mtandao wa 
kisasa wa mawasiliano. 
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8.1 UVUVI WA BAHARI KUU (DEEP SEA FISHING)
Jamhuri ya Muungano ina eneo la ukanda wa pwani (territorial 
sea) la kilomita za mraba 64,000 pamoja na eneo maalum la 
kiuchumi la Bahari Kuu (Exclusive Economic Zone-EEZ) 
kilomita za mraba 223,000 ambalo ni sawa na asilimia 24% ya 
eneo lake la ardhi. Aidha, Jamhuri ya Muungano ina eneo la 
madini ya chini ya bahari (extended continental) kilomita za 
mraba 17,900 na eneo la pwani (coastline) la kilomita 1,400. 

Jamhuri ya Muungano imeridhia Mkataba wa Kimataifa juu 
ya Sheria za bahari (UNCLOS) wa mwaka 1982 ambao unaipa 
Mamlaka ya kusimamia na kudhibiti rasilimali zinazopatikana 
eneo la chini ya bahari (jurisdiction over the exploration and 
exploitation of marine resources in its adjacent section of the 
continental shelf), eneo ambalo linaweza kuongezwa hadi maili 
200 kutoka eneo la ukanda wa pwani .

Aidha,Jamhuri ya Muungano imeridhia mkataba juu ya 
utekelezaji (Compliance Agreement)wa mwaka 1993 sambamba 
na mikataba mengine inayohusu masuala ya Uvuvi wa Bahari 
Kuuna rasilimali zinazopatikana chini ya bahari.



UHURU, HAKI NA MAENDELEO YA WATU

63

Kwa mujibu wa utafiti wa Jarida la sayansi la uchumi wa uvuvi 
wa bahari kuu (Science Journal on The Economics of fishing 
the high seas, 2018), inaonyesha kwamba jumla ya samaki 
waliopatikana bahari kuu mwaka 2014 walikuwa ni tani milioni 
4.4 (4.4 milion metric tons) ambao uliingiza jumla ya mapato 
yatokanayo na kodi kiasi cha Dola bilioni 7.6. 

Vile vile, upatikanaji wa samaki ulikuwa kwa asilimia 17%  
kutoka 2007 hadi 2011 na kufikia jumla ya tani milino 7.2 hadi 
mwaka 2014 mashariki mwa bahari ya hindi pekee (FAO, 2014). 
Aidha, Ukanda wa bahari ya hindi unatoa asilimia 19% ya 
samaki aina ya jodari (tuna) duniani ambao ni sawa na milioni 
1.7, na hii ni muhimu kwa ajili ya chakula, ajira na mapato ya 
kodi (revenues) kwa nchi zenye bahari (coastal states) ambapo 
asilimia 84% ni samaki wa jamii tuna kutoka bahari Kuu ( Indian 
Tuna Commission - IOTC). 

Takwimu za hali ya uchumi za mwaka 2017 zinaonesha kuwa, 
mapato yaliyotokana na shughuli za uvuvi hapa nchini huchangia 
2.2 % ya pato ghafi la Taifa (GDP), na tasnia nzima ya uvuvi 
inachangia 10 % ya mauzo nje ya nchi (Annual fisheries statistics 
report 2014).

Aidha, kwa mujibu wa tafiti, takriban asilimia 77% ya meli 
zinashughulika na uvuvi wa bahari kuu (ABNJ) duniani ni meli 
zinazomilikiwa na Nchi za China, Taiwan, japan, Indonesia, 
Spain na Korea Kusini. 

Pamoja na Jamhuri ya Muungano kuwa na eneo kubwa la ukanda 
wa pwani na eneo la bahari maalum la kiuchumi la Bahari Kuu. 
Na pamoja na ukweli kwamba eneo letu lina kina kikubwa 
na samaki wengi, na kwamba tumeshindwa kuwa na bandari 
mahususi za uvuvi, na viwanda vikubwa vya samaki kwa ajili 
ya biashara nchini na soko la kimataifa. 
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Aidha, nchi yetu hainufaiki ipasavyo na rasilimali hiyo na badala 
yake meli za kigeni hufika na kuwavua samaki hao, wengi 
wakiwa wa aina ya Jodari, samaki wenye gharama kubwa katika 
masoko ya kimataifa.

Vile vile, pamoja na Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu (DSFA) 
kuanzishwa mwaka 2010 iliyopewa majukumu pamoja na 
mambo mengine kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu, kutoa leseni 
kwa ajili ya uvuvi wa bahari kuu na kuzikagua meli hizo, bado 
kumeendelea kuwepo tatizo kubwa katika uvuvi wa Bahari Kuu.

Kwa kuwa Chadema inatambua kuwa uvuvi wa bahari kuu ni 
suala la ushirika baina na Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar, 
hivyo kabla ya kufanya yafuatayo itatulazimu kukaa na 
kukubalina na mshirika wetu wa Muungano;

a.	 Serikali ya Chadema itaanzisha mchakato wa kuridhia 
Mkataba wa kazi za Uvuvi (The Work in Fishing Convention, 
2007 – No. 88), Port State Measure Agreement (PSMA)na 
UN Fish stock Agreement. 

b.	 Serikali ya Chadema itaimarisha ushirikiano na Taasisi 
za uvuvi za kikanda na zile zilizopo katika bahari ya 
hindi magharibi (Western Indian Ocean-WIO) ili kuweza 
kubadilishana taarifa kuhusiana na mambo mbali mbali 
ikiwemo uvuvi harama(IUU fishing) na samaki wanaohama-
hama kama samaki aina ya jodari (Tuna)na aina yake kwa 
Ukanda wetu wa EEZ.

c.	 Serikali ya Chadema itapitia na kuandaa Mkakati wa 
Kufuatilia, kudhibiti na kuchunguza (Monitoring control 
and surveillance –MCS) na itifaki zinazokwenda sambamba 
na sheria za kimataifa na kikanda juu ya uvuvi haramu wa 
bahari kuu.

d.	 Serikali ya Chadema itaandaa Mpango Kazi utakaoruhusu 
usajili wa meli za uvuvi za kimataifa kwa kutumia mfumo 
maalum wa utambuzi wa meli (Unique Vessel Identifier – 
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UVI) kupitia IMO. Mamlaka za Uvuvi kwa kushirikiana 
na Mamlaka za Usafiri wa bahari zitaandaa mfumo huu na 
itifaki husika au Hati ya makubaliano (MoU)

e.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itanunua Boti kubwa ya kisasa itakayoweza kufanyakazi 
za doria na utafiti kwenye ukanda wote wa bahari kuu ili 
kukabiliana na ujangili wa Meli za nje kuvua na kuipotezea 
serikali mapato yake .
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9. MAZINGIRA, MABADILIKO YA TABIA NCHI 
NA NAMNA YA KUKABILIANA NA MAJANGA

9.1 MAZINGIRA
Chadema inaamini kuwa mazingira hujumuisha vitu vyote 
vinavyounganisha ardhi, hewa,anga,maji,bio-anwai, misitu, 
wanyamapori, madini na miundo mfumo wa ikolojia kwa 
ujumla wake.  Nchi yetu kwa sehemu kubwa imejaaliwa  kuwa  
na mazingira ya asili na mandhari ya kuvutia katika maeneo 
ya bahari, maziwa , ardhi na milima. Si ajabu kuwa maswala 
ya mazingira yatajitokeza katika sehemu ya maswala ya sekta 
za   maliasili, utalii,kilimo, ufugaji, uvuvi, makazi, uchimbaji  
madini na  aina ya nishati binadamu anayochagua kutumia 
katika kujiletea maendeleo. 

Sehemu hii ya ilani inaweka msisitizo katika tafsiri ya mazingira 
kama inavyojitokeza katika eneo la mabadiliko ya tabia nchi na 
swala la namna ya kukabiliana na majanga.

9.2 MABADILIKO YA TABIANCHI

Chadema inaelewa kuwa mabadiliko ya tabia nchi ni hali 
inayotokana na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo hupimwa 
kwa kuangalia iwango cha joto, mvua na nguvu ya upepo ambayo 
imekuwepo kwa muda mrefu na mara nyingi huwa ni kuanzia miaka 
kumi na kuendelea.

Chadema inatambua mabadiliko ya tabia nchi hutokea kwa 
kusababishwa na utoaji wa hewa ukaa inayotokana na mabaki ya viumbe 
hai, matumizi ya ardhi na masuala mtambuka. Mabadiliko ya tabia 
nchi huathiri kila mahali katika dunia tunayoishi. Kama Taifa, 
tumeshuhudia athari za mabadiliko ya tabia nchi kama vile ukame wa 
mara kwa mara na mvua kubwa za muda mrefu. Mabadiliko hayo 
huathiri shughuli za kiuchumi kama vile kilimo, uchukuzi, nishati, 
biashara na shughuli nyingine za kijamii na kiuchumi. Chadema 
itahimiza ushirikishwajiwa jamii kwa kuwajengea uelewa na 
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kuwahamasisha juu ya namna ya kukabiliana na mabadiliko ya 
tabia nchi.

Serikali ya  Chadema itatengeneza sera na mkakati shirikishi katika 
sekta zote juu ya namna ya kukabiliana na changamoto za mabadiliko 
ya tabia nchi. Lengo la sera hii ni kuhakikisha inaboresha maisha ya 
Watanzania kwa kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi za sasa 
na za baadaye kwa kuwa na njia za kupunguza athari hizo pamoja na 
kupunguza shughuli zinazosababisha kutokea kwa mabadiko ya tabia 
nchi.

Serikali ya Chadema  itatekeleza yafuatayo katika eneo hili: 
a.	 Itasisitiza matumizi kidogo ya nishati zinazosababisha 

hewa ukaa kwa ajili ya kuwa na nishati isiyokuwa na athari 
za kimazingira.

b.	 Itawekeza kimkakati katika miradi ya kupunguza athari za 
tabia nchi kwa kufanya tafiti za mimea na mbegu kwa ajili 
ya kuzalisha chakula  na  kulinda  ikolojia.  

c.	  Itaweka mkazo kwenye matumizi endelevu ya ardhi kama 
vile maji, mimea, wanyama kwa ajili ya kupata mahitaji ya 
binadamu kwa  ajili  ya  maendeleo  ya  baadaye .

d.	 Itahakikisha kuwepo kwa miradi ya upandaji miti kwa 
ajili ya kupunguza athari za hewa ukaa na pia  itahamasisha  
na  kuwajengea  uelewa  wananchi  katika maeneo yao 
kuhusu namna ya kupunguza na kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabia nchi.

e.	 Itaanzisha mfuko maalum wa mabadiliko ya tabia nchi kwa 
ajili tafiti, usimamizi na tathmini kuhusu mabadiliko ya 
tabia nchi.

f.	 Itaunga mkono juhudi za kimataifa za kupunguza hewa 
ukaa.



UHURU, HAKI NA MAENDELEO YA WATU

68

Katika kutekeleza sera  na  hatua mbalimbali katika eneo 
hili serikali ya Chadema  italenga:
a.	 Kuwajengea  wananchi  uwezo wa kukabiliana na athari za 

mabadiliko ya tabianchi, jambo ambalo litaboresha maisha 
yao.

b.	 Kuwaongezea wananchi uelewa wa athari za mabadiliko 
ya tabia nchi katika maisha yao ya kila siku na hivyo 
kuchukua tahadhari.

c.	 Kusimamia kuongezeka  kwa miundombinu ya kuzuia 
athari za mabadiliko ya tabia nchi na hivyo kunusuru 
mali na maisha ya wananchi.

d.	 Kusimamia  kuwepo uwekezaji wa kuridhisha  kwenye 
miradi ya kimkakati ya nishati jadidifu itasaidia kupanua  
fursa  za  uwekezaji  ambapo  pato  la Taifa  litaongezeka, 
mazingira yatatunzwa na fursa za ajira zitaongezeka.

Serikali ya Chadema itaweka mkazo kisera na kiutendaji 
ufuatiliaji  wa  karibu wa yafuatayo:
a.	 Uwepo wa Sera ya Mabadiliko ya Tabia Nchi
b.	 Kuchukuliwa   hatua kuhakikisha  kuwa zipo njia za 

kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi (kupunguza 
vyanzo vya hewa ukaa)

c.	 Kuchukuliwa  hatua za kupunguza athari za mabadiliko ya 
tabia nchi

d.	 Uanzishwaji mfuko maalum wa kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabia nchi

e.	 Kuchukuliwa  hatua  kuimiza ushirikishwaji jamii katika 
kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi

9.3 KUKABILIANA NA MAJANGA
Masuala ya mabadiliko ya tabia nchi ni mambo ambayo yamevuta 
mijadala ya ndani na kimataifa na hivyo kupelekea haja ya kuwa 
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na mipango ya muda mfupi na muda mrefu ili kukabiliana na 
athari za kimazingira pamoja na kuhimili majanga mbalimbali 
kama vile ukame wa muda mrefu ambao husababisha njaa, 
mvua kubwa na mafuriko yasiyotarajiwa, magonjwa ya mlipuko 
na athari kwenye uoto wa asili.

Aidha, mvua kubwa ambazo kwa muda  mrefu zimekua 
zikinyesha maeneo mbalimbali nchini na kupelekea mafuriko 
katika nyanda za kusini, kanda ya Ziwa, Kanda ya Kati katika 
Mkoa wa Morogoro na mwanzo mwa mwaka huu katika Mkoa 
wa Kilimanjaro; zimeonyesha ni jinsi gani Serikali ya Chama 
cha Mapinduzi isivyokua na mipango, bajeti pamoja na mifumo 
thabiti wa kukabiliana na maafa.

Hivyo basi, uongozi mpya wa Serikali ya Chadema unanuia 
kuachana na tabia ya mazoea ambayo imepelekea kutolewa kauli 
tata kutoka kwa viongozi mathalani kauli ya “Serikali haijaleta 
tetemeko” na badala yake Serikali ya Chadema itakua mfariji 
Mkuu wa watu wake kwa vitendo kwa kufanya yafuatayo;

a.	 Serikali ya Chadema itaanzisha wakala wa kukabiliana na 
majanga. Wakala huyu atakuwa na wajibu wa kuunganisha 
taasisi zote ambazo zinahusika kwa njia moja ama nyingine 
na majanga.

b.	  Serikali ya Chadema itatenga kwenye bajeti fedha za ndani 
kwa ajili ya kukabiliana na majanga ikiwa ni pamoja na 
kuwasaidia kwa wakati wananchi walioathirika na majanga 
mbalimbali.

c.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa Halmashauri zote 
nchini zinakuwa na kitengo maalum cha kukabiliana na 
maafa chenye bajeti toshelevu.

d.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa kuna nyenzo na 
vifaa vya kisasa kwa ajili ya uokoaji pindi yanapotokea 
majanga mbalimbali kama vile moto, mafuriko, matetemeko 
na mengineyo.
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10.0 MIUNDOMBINU: UCHUKUZI, 
MAWASILIANO NA TEHAMA 

Miundombinu inajumuisha uwepo wa nyenzo na mifumo 
ambayo huwezesha  watu  kufanya  kazi  zao,  mathalani  
miundombinu  ya teknolojia ya habari na mawasiliano, nishati, 
uchukuzi, huduma za posta na usimamizi wa maji safi na mifumo 
ya maji taka. Nchi itapiga hatua kimaendeleo kama Serikali 
itasimamia na kuendesha miundombinu vizuri. Mipango na 
maamuzi yote yanayofanyika yanatakiwa yaende sambamba 
na uwepo wa miundombinu kwa ajili ya utekelezwaji wake. 
Licha ya kuwa na mahitaji makubwa ya fedha, miundombinu ni 
muhimu kwa ajili ya maendeleo ya uchumi na ustawi wa Taifa. Kwa 
hiyo, uamuzi wa kupanga na kuweka miundombinu ni lazima iwe 
shirikishi na kuzingatia idadi na mahitaji ya watu ya muda mrefu, 
mazingira na maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii.

Serikali iliyo madarakani imejinasibu na ujenzi wa miradi 
mikubwa katika sekta ya Miundombinu kama ujenzi wa 
barabara, reli ya kisasa, ununuzi wa ndege, na utengenezaji 
wa meli za kusafirisha abiri wengi na mizigo mikubwa katika 
maziwa yaliyo ndani ya nchi  na mipakani mwa nchi pamoja 
katika bahari  ya Hindi inayopakana na Tanzania.  

Chadema inaelewa na kutambua kuwa miradi ya miundombinu 
inagharimu fedha nyingi na masuala mengi yanayoambatana 
nayo ambayo inabidi yashughulikiwe na kusimamiwa. Chadema 
inatambua kuwa ugharamiaji wa miundombinu hauwezi 
kufanywa na Serikali pekee kwa kuwa kwa kufanya hivyo 
Serikali itashindwa kugharamia huduma nyingine za kijamii. 
Hivyo, Chadema itaanzisha mfumo wa kugharamia miundombinu 
kwa kutumia sekta binafsi ambao utakuwa wa gharama nafuu. 

Chadema inaunga mkono mfumo wa ugharamiaji wa 
miundombinu kwa kutumia kodi, mikopo na misaada kutoka nje 
ya nchi. Hii itahusisha mfumo wa ugharimiaji kwa pamoja kati ya 
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Serikali Kuu na Serikali za Mitaa.

Chadema itahimiza ushiriki imara wa sekta binafsi katika 
kuwekeza kwenye miradi ya miundombinu kwa kutumia ubia 
kati ya sekta ya umma na sekta binafsi kwa utaratibu kwamba sekta 
binafsi inajenga na kuendesha miundombinu na baadaye kuhamishia 
umiliki kwa Serikali.

Serikali ya Chadema itahimiza ushiriki wa wawekezaji wa ndani na 
wa nje katika miradi ya ujenzi wa miundombinu.Chadema itahimiza 
ushiriki wa Mashirika ya Umma katika ujenzi wa miundombinu.

Serikali ya Chadema itaweka utaratibu wa kisera na kisheria 
ili kuwezesha kuwa na mbinu za kugharamia ujenzi wa 
miundombinu ambao utakuwa na uhakika na dhamana kwa 
uwekezaji uliofanyika ikiwemo kuweka utaratibu  wa  kuepuka  
hasara  inayoweza kutokea kutokana na mabadiliko ya kisiasa. 
Utaratibu wa kisera utahakikisha unamlinda mtumiaji wa 
miundombinu dhidi ya hujuma zozote au kukataliwa kutumia 
miundombinu husika.

Kwa ujumla, Serikali ya  Chadema itachukua hatua 
zifuatazo;

a.	 Serikali ya Chadema itachukua hatua za kuboresha 
mfumo wa ugharamiaji  wa ujenzi wa miundombinu 
ikiwa ni pamoja na kuimiza kuwepo ubia kati ya Sekta 
ya Umma  na Sekta Binafsi katika ugharamiaji wa ujenzi 
wa miundombinu. 

b.	 Serikali ya Chadema itahimiza ushiriki wa sekta 
binafsi katika  mfumo  wa Jenga, Endeleza na Hamisha 
(Build,Operate and Transfer)

c.	 Serikali ya Chadema itapitisha utaratibu wa Kisera na 
Kisheria kuwezesha mfumo  wa kugharamia ujenzi na 
undeshaji wa miundombinu kuanza kutumika. 
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10.2 UCHUKUZI: USAFIRI WA NCHI KAVU, USAFIRI  WA 
MAJI, USAFIRI WA ANGA.

Serikali  ya Chadema  itahakikisha  kuwa  nchi  imeunganishwa  
na  mtandao wa barabara bora na zenye usalama kwa watumiaji. 
Mtandao huo utajengwa kwa ubia kati ya sekta ya umma na sekta 
binafsi ili kurahisisha huduma za usafiri nchini.  

Chadema itaboresha na kupanua mtandao wa reli kwa ajili ya abiria 
na mizigo hapa nchini na kuunganisha mtandao huo katika nchi 
zinazopakana na Tanzania. Aidha, Chadema itahakikisha kuwa mtandao 
wa reli unaunganishwa na bandari pamoja na viwanja vya ndege 
vya kimataifa. 

Serikali ya Chadema itaboresha vituo vyote vya reli ili kukidhi 
mahitaji ya usafiri wa reli. Pia inalenga kuwa na treni za kisasa za 
mwendo kasi kurahisisha usafiri wa reli nchini. Chadema inatambua 
kuwa usafiri wa majini ni kichocheo cha biashara,   burudani na ni 
eneo la kimkakati la ulinzi na usalama. Chadema itahakikisha 
kuwa inajenga na kuboresha bandari kwa ajili ya mashua za watu 
binafsi na kuweka mazingira mazuri ya kuwa na meli za Watalii.

Serikali ya Chadema itahimiza ushiriki wa sekta binafsi kwa 
kuyavutia mashirika makubwa ya meli kuja kuwekeza nchini. 
Chadema itahakikisha kuwa inazingatia vigezo vyote vya ulinzi 
na usalama katika mfumo mzima wa usafiri Baharini.  Serikali  
ya  Chadema itaboresha na kuendeleza vivuko vyote kwa ajili ya 
kuwaunganisha wananchi. 

Chadema inakusudia kujenga na kuboresha mtandao wa mabomba 
ya mafuta na gesi na kuunganisha na Makao Makuu ya Kanda zote 
kwa kuzingatia vigezo vya kibiashara na faida. Hii itajumuisha 
ujenzi wa vituo vya gesi na mafuta bandarini na kwenye Kanda 
mbalimbali kwa kuzingatia vigezo vya kiusalama. Chadema 
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inakusudia kuanzisha mfumo wa usafiri wa anga wenye ufanisi,  
unaozingatia  ubora  na  wenye  gharama  nafuu.  

 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa Mikoa yote inapata 
huduma za kibishara za usafiri  wa anga. Aidha, Chadema 
itahakikisha kwamba Tanzania inakuwa na Shirika la Ndege 
ambalo litamilikiwa kwa ubia kati ya sekta binafsi na Serikali, 
litakaloendeshwa kibiashara kwa kuzingatia nguvu ya soko  na 
litakalotoa huduma za usafiri za ndani na kimataifa. Hii itajumuisha 
ujenzi na uboreshaji wa Viwanja vya Ndege kwa viwango na ubora 
wa kimataifa ili kukidhi mahitaji ya sekta ya usafiri wa anga.

Katika kutekeleza sera zake katika eneo hili la miundombinu 
serikali ya Chadema itakuwa na lengo la kuwanufaisha 
wananchi kwa kuchukua hatua stahiki  kama ifuatavyo:

a.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi serikali ya Chadema 
itaboresha miundombinu ili kupunguza gharama za 
kufanya shughuli za kibiashara na kupunguza muda mrefu 
wa kusafiri na kusafirisha mizigo. Aidha, maboresho haya 
yatasaidia katika kuwepo usalama zaidi kwa watumiaji wa 
vyombo vya usafiri, itapunguza idadi ya vifo, majeruhi na 
hasara zinazotokana na ajali za barabarani.

b.	 Serikali ya chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itahakikisha kuwa huduma zinazotolewa kwenye viwanja 
vya ndege, Bandari na vituo vya reli zinakuwa za viwango 
vya kimataifa.

c.	 Mfumo wa uchukuzi ulioboreshwa utaongeza 
ajira zenye kipato na pia kuboresha sekta nyingine 
zinazoambatana kama vile hoteli, utalii, ujenzi na 
shughuli nyingine mbalimbali za kiuchumi na kijamii. 

d.	 Serikali ya  Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itaboresha viwanja vya ndege na kuweka maeneo maalum 
ya kuhifadhi mazao ya mifugo, uvuvi na kilimo kama vile 
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mbogamboga, parachichi na maua kwa ajili ya kusafirisha 
kwenda nje ya Nchi (Cooling system).

e.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itahakikisha kuwa zinapatikana meli na boti za kisasa kwa 
ajili ya usafirishaji wa abiria, mizigo na watalii. Aidha 
zitakuwepo meli na boti kwa ajili ya uokoaji kwenye bahari 
na Maziwa.

10.3 TEKNOLOJIA YA HABARI NA MAWASILIANO 
(TEHAMA)

Chadema  inatambua  kuwa Teknolojia  ya  Habari  na  Mawasiliano 
(TEHAMA) ni msingi wa kuwa na jamii imara yenye maarifa na 
uchumi endelevu kwa mustakabali wa nchi. Chadema itawekeza 
kwenye teknolojia ya habari, kuwa na mfumo wa Satelaiti na kuboresha 
usalama wa mtandao wake ili kuendana na ukuaji wa teknolojia hiyo 
duniani.

Chadema inaamini katika uhuru wa matumizi ya mtandao katika 
kukua na kustawi kiuchumi na kijamii

Chadema inahimiza uhuru wa kuwa na mtandao wa mawasiliano 
kwa wananchi wote. Chadema inachukulia teknolojia ya habari 
kuwa ni nyenzo muhimu katika maarifa ya kijamii na si vinginevyo.

Chadema itahakikisha usalama wa mtandao kwa watumiaji wote 
na pia  itahakikisha kuwa kuna faragha kwa watumiaji pamoja 
na kuhakikisha  kuwa  watumiaji  hawashambuliwi  wala  
kunyanyaswa  kwa  namna yoyote ile.

Chadema  itawekeza  kwenye  teknolojia  ya  Satelaiti  ili  kuwezesha 
shughuli za kimtandao za Serikali pamoja na kutumia teknolojia 
hiyo kwenye kilimo, biashara, uwekezaji, kufuatilia hali ya 
hewa na mabadiliko ya tabia nchi, matumizi ya ardhi pamoja na 
kukabiliana na majanga mbalimbali.
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Chadema itatumia teknolojia ya habari na mawasiliano katika 
masuala ya kijamii na pia katika masuala ya kijeshi. Chadema 
inaamini katika ushirikiano na mataifa mengine katika kutafuta 
suluhu na changamoto  za kimawasiliano.

Katika kutekeleza sera zake katika eneo hili la TEHAMA serikali ya 
Chadema itakuwa na lengo la kuwanufaisha wananchi  kuchukua 
kila  hatua stahiki  kuhakikisha kuwa :

a.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itahakikisha kuwa Watanzania watakuwa na uhakika wa kupata 
taarifa na kupanua wigo wa mawasiliano kwa kuboresha 
miundombinu ya TEHAMA.

b.	 Serikali ya Chadema itaweka sera na sheria zinazohakikisha 
kuwa Wananchi watakuwa salama wakati wa kutumia 
mtandao na pia watahakikishiwa faragha na kutoingiliwa 
kimtandao na watu wengine, wala kubughudhiwa kwa namna 
yoyote ile.

c.	 Jamii itapata taarifa za biashara, kilimo pamoja na taarifa 
za hali ya hewa na hivyo kuweza kujipanga kukabiliana na 
majanga mbalimbali.

d.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa Jamii itapata taarifa 
kirahisi pamoja na kufanya miamala ya kifedha na kibiashara 
kwa urahisi.

e.	 Serikali ya Chadema ikishirikiana na sekta binafsi itahakikisha 
kuwa gharama za mawasiliano zinapungua ili kumwezesha kila 
mwananchi kuzimudu.

f.	 Serikali ya Chadema itasimamia na kuhakikisha kuwa kanzi 
data iko salama na inatumika kwa malengo yaliyowekwa kwa 
mujibu wa sheria.

10.4 POSTA
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Chadema inatambua kuwa mfumo wa huduma za Posta ni muhimu 
katika kuwezesha mawasiliano na miamala ya kibiashara katika 
jamii iliyo na maarifa kwa kuimarisha soko la kimtandao pamoja 
na taasisi za kibiashara. Hii inajumuisha kuboresha upatikanaji wa 
huduma kwa kuzingatia mabadiliko katika soko

Chadema itaanzisha matumizi ya nambari za posta na mfumo 
wa  anuani ya makaazi katika Mitaa ikiwa ni pamoja na kuboresha 
mfumo wa zamani uliokuwa unatumia “Sanduku la Posta” katika 
ofisi za Posta nchini.

Chadema itaanzisha huduma za posta ambazo zitasaidia biashara kwa 
mfumo wa mtandao na kuhakikisha bidhaa zinaagizwa kimtandao 
na kuwafikia watumiaji kwa urahisi. Chadema itahakikisha kuwa 
Serikali inamiliki mfumo wote wa Posta isipokuwa huduma 
mbalimbali zitakazokuwa zinatolewa zitafanyika kwa kushirikiana 
na sekta binafsi.

Kwa ujumla, Serikali ya Chadema itachukua hatua zifuatazo:
a.	 Kuanzisha na Kuboresha Mfumo wa Anuani za Posta na  

Makaazi na kuziunganisha na mifumo ya kidigitali.
b.	 Kupanua na Kuboresha Mfumo wa Kusafirisha 

Vifurushi kwa njia ya Posta
c.	 Kuboresha Usimamizi wa Huduma za Posta
d.	 Kugatua Mfumo wa Posta na Kuhakikisha 

Ushiriki wa Sekta Binafsi
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11. MALI ASILIA  NA  UTALII

Chadema inatambua hali halisi katika eneo hili  na kupanga kuchukua hatua 
kuondoa mapungufu ya kisera na  kiutendaji katika enao hili. Chadema 
itatekeleza sera yake kuhusu maliasili ikiwa ni pamoja na:-
a.	 Kusimamia uvunaji na matumizi ya rasilimali za Taifa kwa 

manufaa ya kila Mtanzania wa kizazi hiki 	 na kijacho
b.	 Kupiga  vita  ujangili  na  kuimarisha  utunzaji  wa 	

hifadhi za taifa  na mazingira
c.	 Kutunza na Kuhifadhi Maeneo au Shughuli Maalum kwa ajili  

ya Utalii
d.	 Kulinda hifadhi za wanyama, kutunza maliasili na 

urithi wa dunia kwa kizazi kijacho.
e.	 Kusimamia utunzaji wa wanyamapori kama chanzo 

cha mapato kwa Serikali na ajira kwa wananchi.
f.	 Kuhakikisha kuwepo kwa usimamizi endelevu wa 

wanyamapori utapelekea kupunguza migogoro 
katika hifadhi na kuboresha mahusiano mazuri 
kati ya mamlaka za hifadhi na jamii zinazonguka 
maeneo hayo.

g.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba shughuli za 
hifadhi za Taifa zinasimamiwa vizuri ili kulinda hifadhi hizo 
bila kuathiri maisha ya wananchi wanaoishi jirani na hifadhi 
hizo. 

h.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba sehemu ya 
mapato yanayotokana na hifadhi za Taifa pamoja na shughuli 
za wanyama yanatumika kukabiliana na majanga pamoja na 
utunzaji wa mazingira kwa ajili ya manufaa ya kizazi cha 
sasa na kijacho.

i.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itahakikisha kuwa inalinda, kuhifadhi na kuendeleza 
Bioanuai kwa ajili ya matumizi endelevu.
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11.1 WANYAMAPORI 

Chadema inachukulia usimamizi wa Wanyamapori kama hatua 
ya kutunza, kulinda na kuhifadhi wanyamapori na mimea asilia. 
Chadema inatambua kuwa maisha ya Wanyamapori yapo hatarini 
kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, ujangili, kukata miti ovyo 
na shughuli nyingine za binadamu. Chadema inatambua kuwa 
wanyamapori  wanatakiwa kulindwa kwa ajili  ya kukuza utalii na 
biashara itokanayo na  bidhaa za wanyamapori. 

Chadema inatambua kuwa ipo mimea na wanyama ambao iko 
hatarini  kupotea kutokana na majanga ya asili, magonjwa au 
shughuli za binadamu na kwamba kuna haja ya kutumia njia 
kadhaa ikiwemo   kuwa na hifadhi maalum ya wanyamapori, 
kuzalisha mbegu nyingine,  pamoja na kuwa na mkakati wa kuzuia 
kupotea kwa mimea husika . 

Shughuli za maendeleo za binadamu dhidi ya maisha ya 
wanyamapori zisimamiwe ili kulinda hifadhi ya wanyama bila 
kupuuza maisha ya watu wanaoishi katika maeneo yanayozunguka 
mbuga za wanyama. 

Serikali ya Chadema itaanzisha miradi ya elimu, kuhamasisha jamii 
na kushirikisha jamii kuhusu usimamizi wa wanyamapori hasa kwa 
jamii zinazopakana na mbuga za wanyamapori. 

Serikali ya Chadema itahimiza matumizi endelevu ya wanyamapori 
kwa ajili shughuli za kijamii na kiuchumi. Mapato yote yanayotokana 
na sekta ya  wanyamapori  yatatumika  pekee  kwa  ajili  kutunza  na  
kulinda wanyamapori na kulinda maeneo ya urithi wa dunia.

Pamoja na kuwa utalii ni moja wapo ya sekta zinazochangia 
kwa kiasi kikubwa katika pato la Taifa, bado  maliasili   zake   
hazijatumiwa vya kutosha ili kuongeza zaidi pato la Taifa, 
kutokana na mianya mingi kwa makampuni ya kitaalii ya 
ndani na nje kukwepa kodi ambayo ingepaswa kuingia katika 
mfumo wa Taifa.
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Kutokana na changamoto mbalimbali zinazotokana na uwepo 
wa Wanyamapori, Serikali ya Chadema itarejea upya sera na 
sheria ya Wanyamapori ili kuendana na kasi ya ukuaji wa 
idadi ya watu na wanyama .

11.2 MISITU

Misitu ya asili na ambayo huchukua muda mrefu katika 
ukuaji wake kama mninga inapungua kwa kasi sana na karibu 
inatoweka kabisa katika ardhi ya Tanzania. Tatizo kubwa ni 
kuwa misitu hii inavunwa kiholela na uvunaji wake hauna tija 
kwa Taifa; mfano ni misitu iliyo mipakani mwa nchi jirani 
ambayo imekuwa ikivunwa na wageni wa nchi za jirani kwa 
kushirikiana na mamlaka za ndani katika maeneo husika. Na 
wakati haya yote yakitokea kasi ya upandaji wa miti mipya na 
hata miti kwa ajili ya uzalishaji wa nishati imekuwa ikisuasua 
na hivyo kuiweka nchi  yetu katika hali hatarishi kugeuka kuwa 
jangwa.

Hakuna mipango mizuri na uvunaji endelevu wa misitu na 
utengenezwaji wa samani bora zaidi zitakazoweza kuuzwa 
nje.

Hata hivyo, Chadema kinatambua fursa zifuatazo katika eneo 
hili  na kupanga kuchukua hatua kufanyia kazi  fursa zifuatazo  
zilizo katika enao hili:
a.	 Bado  kuna maeneo makubwa yenye maliasili adimu 

ambayo yanaweza kutunzwa sasa kwa ajili ya vizazi 
vijavyo

b.	 Maazimio   na  mikakati  mbalimbali  ya  kuzuia uvunaji  
haramu  wa maliasili  za  nchi. 

Serikali ya Chadema itapitia upya sera ya misitu ili kuhakikisha 
kuwa misitu pamoja na mazao yake vinachangia katika kuongeza 
pato la taifa.
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11.3 UHIFADHI WA UOTO WA ASILI NA MAENEO ASILIA

Chadema inaamini katika uhifadhi unaolinda uoto wa asili na 
maeneo asilia yakiwemo makazi ya asili ya binadamu. 

Uoto wa asili ni muhimu kwa ajili ya maendeleo ya uchumi. 
Uhakika wa kuwa na chakula pamoja ugunduzi wa madawa 
mapya ya afya uko hatarini kwa sababu ya athari za kupotea kwa 
uoto wa asili. Bidhaa na huduma muhimu zinaathirika kutokana 
na hatari ya kupotea kwa uoto wa asili.

Sehemu ya hatua stahiki zitakazochukuliwa na serikali ya 
Chadema katika eneo hili ni:

a.	 Kuchukua hatua za kurudisha na kuhuisha ikolojia ya  
maeneo oevu kwa ajili ya kulinda mazingira na viumbe 
vilivyopo.

b.	 Kuhimiza  uwepo  wa  miundombinu  ambayo  inalinda 
mazingira  kwa  kuanzisha  maeneo  maalum  Mijini  
yanayohifadhi mazingira ya asili, maji na bustani za mimea 
ili kufanya jamii ione umuhimu wa kutunza mazingira.

c.	 Kuweka mkazo katika kufanya tafiti za kulinda mbegu za 
wanyama na mimea ya asili iliyo hatarini kutoweka ili kulinda 
uoto wa asili na maeneo asilia.

d.	 Kuhimiza uhifadhi wa misitu kwa ajili tafiti za afya na utalii.

Serikali ya Chadema itawahakikishia wananchi wa Tanzania  
kuwa wananufaika na  urithi wa mali asili walizonazo  kwa:

a.	 Kusimamia utunzaji wa maeneo oevu utasaidia upatikanaji 
wa maji kwa ajili umwagiliaji, shughuli za kilimo endelevu 
na mabwawa ya samaki.

b.	 Kuchukua  hatua  za kuchochea kuwepo na kuimarika kwa 
Utalii wa Mijini kwa kutenga  maeneo yenye mazingira ya 
asili yenye mvuto wa kiutalii  kwa lengo la  kuongeza fursa za 
ajira 
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c.	 Kusimamia  kuwepo  kwa  hifadhi ya misitu yenye kusaidia  
katika uvumbuzi wa  dawa mpya zitokanazo na mimea asilia na 
hivyo kuboresha sekta ya afya.

11.4 UTALII 

Sekta ya utalii  inaliingizia Taifa letu  zaidi  ya asilimia 25% ya  
mapato  yake ya fedha za kigeni  kwa taarifa  zilizotolewa na 
Benki  Kuu ya Tanzania (BOT).  Sekta hii ndiyo inayotoa ajira 
rasmi nyingi baada ya sekta ya kilimo . 

Serikali ya Chadema,itahimiza ushirikiano wa karibu kati ya 
sekta   binafsi na sekta ya umma pamoja na kutekeleza mpango 
mahususi (rescue package plan) wa muda mfupi na muda wa 
kati  wa  kutenga fedha   na vivutio  vingine vya kikodi   vyenye  
kulenga kushawishi  na kuhimiza uwekezaji  wenye lengo la 
kunusuru sekta  hii na waajiriwa wake  walioathiriwa na anguko 
la sasa la sekta hii.
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Serikali ya Chadema, pamoja na  sera zake za muda mrefu 
kuhusiana na sekta hii zinazoanishwa katika ilani hii,  itakubali 
kubeba gharama za mkakati wa mawasiliano wenye kulenga 
kushawishi kurudi  katika hali yake  ya hapo awali kwa sekta  
hii ya utalii.   

Serikali ya Chadema itatekeleza sera yake ya muda mrefu  kuhusu 
utalii ikiwa ni pamoja na kuongeza Idadi ya Watalii Wanaokuja 
Nchini, kufungua vivutio vipya vya Utalii vilivyopo nchini  na kuwa 
na Ulinzi wa Uhakika kwa Watalii

Katika kutekeleza hayo serikali ya Chadema itaazisha mchakato 
wa mashauriano na wadau kupata muafaka kuhusu maboresho 
ya sheria yatakayowezesha yafuatayo:

a.	 Kuvutia Watalii wengi kutembelea nchini kwa njia ya 
matangazo ya kibiashara na kuhakikisha taarifa za maeneo 
asili yenye vivutio, tamaduni na maeneo ya kihistoria 
zinawafikia kwa wakati na ufasaha.

b.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itaanzisha miundombinu ya utalii yenye viwango vya 
kimataifa kwa ajili ya kutoa huduma kwa Watalii kwenye 
maeneo ya bahari, maziwa, mito, misitu, wanyamapori, 
maeneo ya kihistoria, tamaduni na michezo.

c.	 Serikali ya Chadema itaanzisha mfumo wa haki miliki 
katika filamu na picha zitakazopigwa katika maeneo yenye 
vivutio nchini.

Kwa ujumla serikali ya Chadema itaweka mkazo kisera na kiutendaji 
ufuatiliwaji wa karibu yafuatayo:
a.	 Kuchochea ujenzi wa miundombinu ya utalii nchini ikiwa 

ni pamoja na ujenzi wa mahoteli na kuimarisha mafunzo
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b.	 Kuingia mikataba ya kimataifa kupitia Umoja wa Mataifa 
yakupambana na ujangili kwenye hifadhi, mbuga na 
masoko.

c.	 Kuongeza idadi ya watalii nchini hadi kufikia  milioni mbili  
kwa mwaka katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii.
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12. UZALISHAJI WA NISHATI NA MATUMIZI YA 
MADINI WENYE TIJA 

12.1 Nishati	
Chadema inatambua kwamba nishati ni nguzo muhimu katika 
kuboresha maisha ya watanzania na ujenzi wa taifa kiuchumi.

Kumekuwa na changamoto kubwa ya kupata nishati ambayo 
inaendana na ulinzi wa mazingira kutokana na chanzo kikuu cha 
nishati inayotumika nchini ni mkaa na ambao kwa kiasi kikubwa 
sio rafiki kwa mazingira.

Katika kukabiliana na changamoto hizi serikali ya Chadema 
itafanya yafuatayo;

a.	 Serikali ya Chadema itaingia ubia na sekta binafsi katika 
kuzalisha, kusafirisha na kusambaza nishati ya umeme 
nchini

b.	 Serikali ya Chadema itatumia madini kama dhamana katika 
kujenga miundombinu ya umeme nchini 
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c.	 Mpango wa Serikali ya Chadema  katika kuzalisha nishati 
ni:
•	 Uzalishaji wa Umeme wa maji 
•	 Umeme wa makaa ya mawe 
•	 Umeme wa nguvu za jua, upepo na biomas (Nishati 

Jadidifu) 
•	 Umeme wa gesi 

Aidha Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
inaweka utaratibu wa kuzalisha,kusafirisha na kuuza Gesi kuleta 
mtaji
d.	 Usambazaji wa umeme utazingatia uzalishaji na usafirishaji

•	 viwandani
•	 reli na barabara, na
•	 bandari
•	 Majumbani na kwenye taasisi za umma na binafsi

e.	 Kudhibiti rushwa za mikataba kwenye sekta ya Nishati 
kwa kuweka utaratibu wa wazi, uwajibikaji na  kuhakikisha 
kuwa sheria zinafuatwa ikiwa ni pamoja na mikataba yote 
kulazimika kupitiwa na Bunge.

12.2  Madini
Chadema inatambua kwamba raslimali za madini zilizopo 
Tanzania ni utajiri usioendelevu na urithi wa wote ndani ya vizazi 
vyote vya Tanzania.Hivyo hatuna budi kuitumia rasilimali hii 
kwa uangalifu ili vizazi vijavyo viweze kunufaika na rasilimali 
hii hata kama itakuwa imeshaisha.

Hivyo basi ili kuhakikisha kuwa madini yananufaisha kizazi cha 
sasa na kijacho , Serikali ya Chadema itachukua hatua zifuatazao;
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a.	 Kuhakikisha madini yanatumika kama dhamana ya mtaji 
kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu mbalimbali kama vile 
maji, barabara,reli na nishati

b.	 Uvunaji wa madini utakuwa maalumu kwa ajili ya mitaji ya; 
Nishati, hasa umeme na maji, Ujenzi wa viwanda , kujenga 
na kuboresha miundombinu ya uchukuzi

c.	 Serikali ya Chadema itaweka utaratibu wa ubia katika 
uchimbaji wa madini baina ya raia na wageni kwa ajili ya  
kuwawezesha watanzania ambao mitaji na teknolojia yao sio 
kubwa kuweza kunufaika kutokana na ubia na Makampuni 
ambayo yataingiza mitaji mikubwa na teknolojia ya kisasa 
katika uchimbaji wa Madini

d.	 Serikali ya Chadema itaweka utaratibu wa kisheria juu ya 
misamaha ya kodi katika sekta hii ili kulipunguzia taifa 
hasara itokanayo na baadhi ya misamaha kwenye sekta hii

e.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itaboresha sekta ya madini na kuwezesha wachimbaji 
wadogo kushiriki na kumiliki uchumi wa madini

f.	 Serikali ya Chadema itapitia na kuboresha sheria za madini 
zilizopo ili ziendane na viwango vya kimataifa ili taifa 
liweze kunufaika na madini bila kuathiri uwekezaji
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13. VIWANDA 

Tangu kubinafsishwa kiholela kwa viwanda na mashirika ya 
umma nchini, taifa limeshuhudia ongezeko kubwa la uagizaji 
bidhaa toka nje ya nchi huku nyingi ya bidhaa hizo malighafi 
zake zikipatikana hapa nchini. 

Aidha ubinafsishaji huo holela umesababisha viwanda vingi 
kufa na hivyo kuchangia ongezeko kubwa la ukosefu wa ajira 
kwa vijana nchini.

Ili kukabiliana na changamoto hii serikali ya Chadema itaanzisha 
viwanda vya kimkakati katika maeneo mbalimbali ya kisekta 
hususani kilimo,uvuvi na ufugaji ili kuyaongezea thamani mazao 
husika. Viwanda hivi vya kimkakati vitagusa matumizi anuwai 
ya rasilimali zetu kwa kutumia ubunifu, ugunduzi na teknolojia 
ya kisasa.

Ili kufikia hatua hii muhimu ya kukuza uchumi na pato la taifa, 
Serikali ya Chadema imelenga kufanya yafuatayo mara tu 
itakapo pata ridhaa ya kuongoza taifa;

a.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi, Serikali ya Chadema 
itawezesha mchakato wa uanzishwaji wa Viwanda vikubwa 
vitatu vya kimkakati; kwanza, katika eneo la Liganga na 
Mchuchuma tutaanzisha kiwanda cha kisasa cha  kuchakata, 
kufua na kuzalisha chuma. Pili, tutaanzisha Kiwanda 
Karagwe kwa ajili ya kuchakata bati (Tin) kwa ajili ya 
uzalishaji wa bidhaa za mabati. Tatu, tutaanzisha kiwanda 
cha kuchakata chuma kizito (Nickel) maeneo ya Kabanga na 
Ngasamo.

b.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi, serikali ya Chadema 
itawezesha uanzishaji wa viwanda vikubwa vya kisasa vya 
kuchakata mazao ya misitu kwa ajili ya utengenezaji wa 
samani za maofisini na kuondoa kabisa uagizaji samani hizo 
kutoka nje ya nchi.
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c.	 Serikali ya Chadema itatenga bajeti ya kutosha kuwezesha 
utafiti wa kisanyansi na kiteknolojia, ubunifu na ugunduzi 
kwenye kiwanda cha Nyumbu kilicho chini ya Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania ili kiweze kuzalisha Magari ya 
kisasa, zana za kilimo, na zana nyinginezo za kivita kwa ajili 
ya matumizi ya nchi na kuuzwa nje ya Nchi.

d.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikina na sekta binafsi, 
itaanzisha kiwanda kikubwa cha madawa ya binadamu ili 
kuziba kabisa mwanya wa uhaba wa madawa katika ukanda 
wote wa Afrika Mashariki na Kati.

e.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi, Serikali ya Chadema 
itaanzisha kiwanda kikubwa cha Karatasi na vifaa vingine 
vya maofisini ili kuondoa utegemezi wa uagizaji wa bidhaa 
hizi nje ya nchi

f.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi, serikali itawezesha 
uanzishwaji wa kiwanda kikubwa cha bidhaa zitokanazo na  
pamba, ili kuongeza soko la pamba kwa kuuza nyuzi badala 
pamba ghafi

g.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi, 
itaweka mazingira rafiki ya kuanzishwa kwa Viwanda vya 
kuchakata mazao ya mifugo na uvuvi

h.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi serikali ya Chadema 
itawezesha mchakato wa kuanzishwa kwa kiwanda 
kikubwa cha kuchakata madini ya kimkakati (strategic rare 
earth metals) ili kuwezesha kuanzishwa kwa uundaji na 
utengenezaji wa Vifaa vya kielektroniki 
i.	 Kwa kushirikiana na sekta binafsi Serikali ya Chadema 

itaanzisha kiwanda kikubwa cha kuchakata na kuongeza 
thamani ya zao la korosho.
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14. MICHEZO, SANAA NA UTAMADUNI

Chadema inaamini kwamba michezo, utamaduni na sanaa ni 
utambulisho wa Taifa letu kitaifa na kimataifa, aidha tunaamini 
kuwa michezo mbali ya kuwa ni burudani, ni uchumi na chanzo 
kikuu cha ajira. 

Serikali iliyopo madarakani haijawekeza vya kutosha katika 
kuboresha michezo nchini ikiwemo kutenga bajeti kidogo katika 
sekta ya michezo, sanaa na utamaduni. 

Kutokuwa na mkakati wa kuinua michezo na utamaduni nchini 
kumesababisha timu mbalimbali za Taifa kutofanya vizuri katika 
mashindano mbalimbali ya kimataifa. 

Aidha kushindwa kuwa na mikakati ya kukuza utamaduni na 
Sanaa nchini kumewafanya wasanii kutokua na uhakika wa 
kipato na kuwatumia wakati wa kampeni pekee na baadae 
kuwaacha wakihangaika bila kuwepo mpango madhubuti wa 
kuinua kazi za sanaa na utamaduni.

Serikali imeshindwa kuwekeza kwenye viwanja vya michezo 
vyenye hadhi kimataifa ambapo nchi inakosa mapato kwa 
kushindwa kuendesha mashindano ya kimataifa hapa nchini. 

Chama cha Mapinduzi kilipoka viwanja vya michezo ambavyo 
vilikuwepo wakati wa Chama kimoja na kujimilikisha huku 
kikifahamu kwamba wananchi wote bila kujali itikadi zao 
walichangia nguvu na fedha kujenga viwanja hivyo.

Aidha, Serikali imeshindwa kuboresha Chuo cha Sanaa pamoja 
na kushindwa kuwalea wasanii wa muziki, filamu, sarakasi 
na aina zingine za sanaa jambo linalopelekea Baraza la Sanaa 
(BASATA) kuwa Msimamizi na kuwaadhibu wasanii badala ya 
kuwa na mkakati wa kuboresha na kutangaza utamaduni wetu 
kimataifa ili kuwapatia wasanii kipato.
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Serikali ya Chadema itafanya mambo yafuatayo;

a.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba mitaala ya 
michezo, sanaa na utamaduni inarejeshwa na kuboreshwa 
kuanzia Shule za Msingi.

b.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba timu zote 
zinazocheza ligi mbalimbali za mpira wa miguu nchini 
ikiwemo ligi kuu zinakua na shule za michezo (sports 
academy) kwa ajili ya Watoto bila kuathiri mfumo na 
utaratibu wa kupata masomo mengine katika mfumo wa 
elimu.

c.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba inarudisha 
kimkakati na kibajeti utaratibu wa mashindano ya 
UMITASHUMTA kwa shule za Msingi, UMISETA kwa 
Shule za Sekondari pamoja na mashindano ya Vyuo vyote 
kwa ajili kutambua vipaji mbalimbali miongoni mwa 
wanafunzi na kuhakikisha mashindano hayo yanakuwa na 
tija ya kuendeleza Taifa letu kimichezo na kiutamaduni 
kuliko ilivyo sasa.

d.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itahakikisha kwamba kwa kushirikiana na sekta binafsi kila 
mwaka inatengwa bajeti kwa ajili ya ujenzi wa viwanja 
vyenye hadhi ya kimataifa kwa ajili ya kuendesha ligi za 
kimataifa na kuboresha hadhi ya ligi ya ndani

e.	 Serikali ya Chadema itahuisha utendaji na uwajibikaji wa 
Shirikisho la Mpira la Tanzania na Zanzibar ili watekeleze 
majukumu yao kitaalam pamoja na kuwa na Bajeti 
inayotosheleza mahitaji ya maendeleo ya mpira nchini 
ikiwemo usimamizi imara wa ligi kuu

f.	 Serikali ya Chadema itahuisha Taasisi ya Sanaa ya Bagamoyo 
(TASUBA) na kuifanya kuwa Chuo Kikuu cha Sanaa nchini 
pamoja na kuhakikisha kwamba kila Mkoa unaanzisha 
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angalau chuo kimoja kwa ajili ya Sanaa na kuwa na hadhi ya 
kutoa cheti na Diploma.

g.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba inahuisha kodi 
kwenye kazi za sanaa kwa wasanii wa ndani ili kuhakikisha 
kwamba wasanii wananufaika na jasho lao.

h.	 Serikali ya Chadema itahakikisha inakua na mkakati wa 
kuwa karibu na makampuni makubwa ya mitandao ambayo 
inahusika na uuzaji wa kazi za sanaa (Mfano YouTube) 
duniani ili kuhakikisha kwamba kazi za Wasanii zinafanywa 
kwa kukidhi  viwango vya makampuni hayo ili kuongeza 
kipato cha Wasanii na kuwatangaza duniani.

i.	 Serikali ya Chadema itaweka mpango wa muda mfupi wa 
kufanya maboresho ya michezo na sanaa nchini kuwa sehemu 
ya kipato na kuhakikisha tunawekeza kukuza wasanii na 
wanamichezo kimataifa kuliko ilivyo sasa ambapo Serikali 
hushabikia mafanikio ya Wanamichezo na Wasanii ambao 
wamepiga hatua kwa juhudi binafsi bila msukumo na 
uwezeshaji wa serikali.

j.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba inapanua wigo wa 
kazi za Tume ya Sayansi na Utafiti kulea vipaji na ugunduzi 
ikiwemo vipaji katika michezo, sanaa na utamaduni.

k.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itaanzisha mashindano yatakayowahusisha Watu wenye 
ulemavu ili kuonyesha vipaji vyao na kuwafanya kunufaika 
na vipaji vyao nchini na kuwafanya washiriki kwenye 
mashindano kama hayo kimataifa.

l.	 Serikali ya Chadema kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itaanzisha mchakato wa kujenga jengo kubwa la sanaa za 
maigizo na maonyesho (Arena) kwa ajili ya kukuza vipaji 
vya wasanii 
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15. ULINZI NA USALAMA

Ulinzi na Usalama ni eneo muhimu katika ustawi na uwepo 
wa Taifa letu. Chadema inaamini kwamba ulinzi na usalama 
ni kazi ya msingi na muhimu kwa serikali kwa ajili ya kulinda 
Watu, mali zao pamoja na kuhakikisha kuwa mipaka ya nchi ipo 
salama. 

Pamoja na kutambua baadhi ya kazi nzuri zinazofanywa na 
vyombo vya ulinzi na usalama bado zipo changamoto nyingi 
zinazokabili vyombo hivi na hivyo kupelekea kushindwa 
kufanya kazi zao kwa ufanisi. 

Vipo viashiria kadhaa vilivyojitokeza katika utendaji wa Serikali 
ya awamu ya tano ambapo kama nchi tumeshuhudia baadhi 
ya wananchi wakiuawa, kutekwa, kuteswa, kupigwa risasi, 
kuharibiwa biashara zao kinyume na sheria, kufukuzwa kazi bila 
kuzingatia taratibu za kisheria jambo ambalo linazua malalamiko 
na manung’uniko miongoni mwa wananchi na hivyo kupelekea 
kuathiri ulinzi na usalama wa nchini.

Wananchi wanaoishi mipakani bado wameendelea kusumbuliwa 
na vyombo vya dola kuhusu uraia wao jambo linalotengeneza 
hisia miongoni mwao kwamba sio raia wa nchi hii kwa sababu 
ya kuzaliwa mipakani. Chadema inatambua kwamba zipo 
changamoto ya baadhi ya wahalifu kutoka nchi jirani kuingia 
nchini na kufanya matukio ya kihalifu ikiwa ni pamoja na 
kuingia kwa jinai kwenye sehemu ya ardhi ya nchi yetu kinyume 
na mipaka iliyopo kwa mujibu wa sheria za kimataifa.

Serikali ya Chadema itafanya mambo yafuatayo ili 
kuboresha masuala ya ulinzi na usalama;

a.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba vyombo vyote vya 
Ulinzi na usalama vinapata bajeti yake kwa ukamilifu kama 
ilivyopitishwa na Bunge na hivyo kuondoa na kupunguza 
changamoto ya vifaa, makazi na sare za vyombo hivyo.
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b.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba vyuo vya mafunzo 
vinavyotumiwa na vyombo hivyo vinaboreshwa pamoja na 
kuhakikisha uwepo wa miundombinu na mazingira mazuri 
ya kujifunzia.

c.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba mishahara pamoja 
na marupurupu mengine inaboreshwa na hivyo kuwafanya 
Askari kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.

d.	 Serikali ya Chadema itaanzisha bima maalum ya afya kwa 
vyombo vya Ulinzi na Usalama wawapo kazini na baada ya 
kustaafu vikiwemo Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), 
Polisi, Magereza, Uhamiaji na Zima moto na Uokoaji.

e.	 Serikali ya Chadema itarudisha na kuboresha utaratibu wa 
kutoa kodi kwenye maduka (dutyfree shops) ya Vyombo 
vya Ulinzi na Usalama ili kutoa motisha kwa Askari wakati 
utekelezaji wa majukumu yao na pia watakapostaafu 
kuendelea kutumia maduka hayo.

f.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba Jeshi la Magereza 
linahamishiwa Wizara ya Katiba na Sheria ili kuleta uhusiano 
mzuri wa utekelezaji wa majukumu yao.

g.	 Serikali ya Chadema itaweka utaratibu mpya kisheria ili 
Jeshi la Uokoaji na Zimamoto lihamishiwe kiutendaji katika 
ngazi ya Halmashauri ili kuwa karibu na wananchi isipokua 
masuala ya kisera na utendaji wa jumla utatolewa na Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji katika ngazi ya Taifa kwa utaratibu 
utakaowekwa

h.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba utendaji wa 
vyombo vya Ulinzi na Usalama unazingatia ustawi na uwepo 
usalama kwa wananchi na mali zao 

i.	 Serikali ya Chadema itahuisha utaratibu uliopo sasa wa utoaji 
wa pasi za kusafiria ili ziweze kutolewa kwenye ngazi ya 



UHURU, HAKI NA MAENDELEO YA WATU

94

Kanda na Mikoa na hivyo kuwa na ufanisi. Aidha, mipaka ya 
nchi itaboreshwa ili vituo vyote vya Uhamiaji, vyombo vya 
Ulinzi na Usalama na ofisi za Mamlaka ya Mapato mipakani 
kufanya kazi kwa saa 24 kwa ajili ya kuboresha ufanisi wa 
maeneo hayo.

j.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kwamba inaajiri Askari wa 
Vyombo vya Ulinzi na Usalama wa kutosha wenye mafunzo 
na weledi kwa ajili ya kuboresha uwiano kati ya Askari na 
idadi ya wananchi nchini.

k.	 Serikali ya Chadema itahuisha utaratibu wa Vijana kupata 
mafunzo ya Jeshi la Kujenga Taifa yakiambatana na mafunzo 
ya ufundi ili kuwajenga kiuwezo na kimkakati kwa ajili ya 
Ulinzi na Usalama wa nchi.

l.	 Serikali ya Chadema itazifanyia marekebisho makubwa 
sheria mbalimbali zinazounda vyombo vya Ulinzi na 
Usalama ili kuendana na mahitaji ya kijamii pamoja na 
maendeleo ya kiteknolojia duniani ili kulifanya Jeshi kuwa 
kitovu cha teknolojia  bora  na ya kisasa kwa sekta zote za 
uzalishaji na utoaji wa huduma.
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16. TANZANIA KATIKA DIPLOMASIA YA 
KIMATAIFA 

Tanzania ilikuwa inajulikana duniani kwa misimamo ya 
kimantiki na katika kuendesha na kuunga mkono harakati za 
ukombozi wa wanyonge popote duniani.

Serikali imepoteza dira na mwelekeo katika ulimwengu wa 
kidiplomasia na haijaweza kujenga mahusiano baina yake 
na washirika wake wa tangu enzi za kupambana na Mkoloni, 
zaidi ni kuwa sasa imepoteza heshima iliyokuwa imejijengea 
kimataifa katika diplomasia. 

16.1 KUKUZA NAFASI YA TANZANIA KATIKA 
DIPLOMASIA YA KIMATAIFA 

Lengo la Chadema kuhusu ushirikiano wa kimataifa ni kuhuisha 
nafasi ya Tanzania katika jumuiya za kimataifa ili kushiriki  
kukomesha uonevu, ukandamizaji na kuchochea utawala bora 
na ukuaji wa demokrasia, hasa katika nchi za kiafrika.
Katika kufikia lengo hilo serikali ya Chadema itafanya mambo 
yafuatayo;

a.	 Serikali ya Chadema itajenga mahusiano na nchi mbalimbali 
duniani kwa kuzingatia diplomasia ya uchumi inayolenga 
kubadilisha na kukuza uchumi wa Taifa. Serikali ya Chadema 
itajenga ushirika na nchi rafiki kwa kuzingatia mashirikiano 
pasipo kunyonyana. 

b.	 Katika kutimiza azma ya kujiendeleza katika sekta ya sayansi 
na teknolojia, Serikali ya Chadema itaweka mkazo katika 
kuimarisha mahusiano yanayolenga kuiwezesha Tanzania 
kuiga na kuchota maendeleo ya kiteknolojia yaliyofikiwa 
katika nchi za Asia na hasa China. 

c.	 Serikali ya Chadema itahuisha juhudi za Tanzania za 
kuhakikisha kuwa bara la Afrika linaungana kijamii, 
kiuchumi na kisiasa kama walivyoazimia waasisi wa bara 
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hili, Mwalimu Nyerere na Kwame Nkrumah. 
d.	 Serikali ya Chadema itabuni na kusimamia mikakati ya 

kuiweka Tanzania kuwa kiongozi katika kuhitimisha lengo 
la kufikia Shirikisho la Afrika Mashariki

e.	 Serikali ya Chadema itashiriki vikao muhimu vya Kimataifa 
kama vile Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Vikao 
vikuu vya Umoja wa Afrika na vinginevyo 

f.	 Serikali ya Chadema itafuta sheria zote ambazo sio rafiki 
kwa uwekezaji na wawekezaji kutoka mataifa mbalimbali

16.2	IDARA YA UHAMIAJI 
Kumekuwa na changamoto kubwa miongoni mwa wananchi 
kuhusu upatikanaji wa hati za kusafiria, kupata vyeti vya 
kuzaliwa na kupata vitambulisho vya taifa.

Kwa sasa Idara ya uhamiaji ina jukumu la kuandikisha 
watanzania na wageni wote nchini, Wakala wa usajili wa vizazi 
na vifo wanawajibu wa kutoa vyeti vya kuzaliwa na vifo huku 
Mamlaka ya vitambulisho vya taifa ikiwa na jukumu la kutoa 
vitambulisho vya uraia . 

Ili kukabiliana na changamoto hizo serikali ya Chadema itafanya 
mambo yafuatayo;

a.	 Serikali ya Chadema itaunganisha wakala wa usajili wa 
vizazi na vifo (RITA), mamlaka ya vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) na Idara ya Uhamiaji kuwa chombo kimoja .

b.	 Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa watoto wote 
watapewa hati ya kuzaliwa ikionyesha uraia wao kwa mujibu 
wa sheria na baada ya kufikisha umri wa miaka 18, watapewa 
vitambulisho vya kitaifa ambavyo vitakuwa vimeunganishwa 
kwenye mtandao mmoja mkubwa wa kitaifa. Vitambulisho 
hivi vitatumika pia kutunza kumbukumbu muhimu za taarifa 
zao (electronic biometric regiter). 
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c.	 Serikali ya Chadema itaweka utaratibu kwa wageni wote 
waingiao nchini watatakiwa kutumia hati zao za kusafiria 
kama vitambulisho vyao, isipokuwa wale tu watakaopewa 
vibali vya kufanya kazi watatengenezewa vitambulisho vya 
kitaifa vikionyesha pia uraia wao. 

d.	 Serikali ya Chadema itapunguza urasimu na ukiritimba 
katika upatikanaji wa hati za kusafiria kwenda nje ya nchi ili 
kuhakikisha kuwa huduma hii inapatikana katika kila mkoa 
kwa wakati. Hata hivyo, Hati ya kusafiria ni haki ya kila 
mwananchi anayeomba. 

e.	 Kwa kuwa kutakuwa na mtandao wa kitaifa wa orodha 
ya raia wote na kumbukumbu zao za makosa mbalimbali, 
serikali ya Chadema itaweka utaratibu wa kuhakikisha 
kuwa Mikoa inakuwa na jukumu la kushughulikia maombi 
ya hati za kusafiria kwa kushirikiana na idara ya Uhamiaji 
Makao Makuu ambayo itakuwa na jukumu la kuchapa na 
kusambaza hati hizi. Ili kuhakikisha kuna ufanisi na tija, 
serikali ya Chadema itahakikisha kuwa maombi yote ya 
hati za kusafiria yatakuwa yamefanyiwa kazi ndani ya siku 
zisizozidi ishirini na moja (21).

f.	 Serikali ya Chadema itapitisha mabadiliko ya Katiba 
yatakayoruhusu kuwa na uraia wa nchi zaidi ya moja. 
Hivyo, Serikali ya Chadema itahakikisha kuwa hakuna 
Mtanzania yeyote ambaye anavuliwa Utanzania wake kwa 
vile amechukua uraia wa nchi nyingine. Hii ina maana 
kuwa Tanzania itaendelea kumtambua Mtanzania hata kama 
amepata uraia wa nchi nyingine isipokuwa kama tu mtu huyo 
atakuwa ameukana uraia wa Tanzania yeye mwenyewe. 

g.	 Serikali ya Chadema itaanzisha idara maalum ya kusimamia 
Raia wa Tanzania walio Nje ya Nchi ambao watatambulika 
kuwa ni wananchi wote wa Tanzania pamoja na uzao wao. 
Watoto watakaozaliwa au ambao wamezaliwa na Watanzania 
nje ya nchi na wamefikisha umri wa miaka 18 wataweza 
kuomba pasi za kusafiria za Tanzania.
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h.	 Serikali ya Chadema itaanzisha utaratibu wa kuwatumia 
Watanzania walio nje ya nchi katika kutoa mchango wa 
ujenzi wa taifa kwa utaratibu ambao utawekwa. Lengo ni 
kuweza kuchota na kutumia ujuzi na utaalamu mbalimbali 
uliopo baina ya wananchi hao. 

i.	 Serikali ya Chadema itaweka utaratibu kwa watoto 
watakaozaliwa na mzazi mmojawapo akiwa ni mtanzania, 
mtoto husika ataendelea kutambulika kuwa ni raia hadi hapo 
atakapoamua mwenyewe kuukana uraia wa Tanzania baada 
ya kufikisha umri wa miaka 18 .  
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