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Elimu Bora Afya kwa Wote 

Mfumo Mpya wa Utawala 

Ongeza Ajira Boresha Kilimo 



TANZANIA TUNAYOITAKA 

Ndugu zangu Watanzania 

Tangu Tanzania ilipopata Uhuru yapata miaka 44 sasa bado haijapiga 

hatua kubwa katika maendeleo ya wananchi wake. Katika sehemu nyingine 

zimepiga hatua kurudi nyuma. Kwa mfano pato la Mtanzania limezidi 

kushuka ambapo liko chini ya dola moja kwa siku ikilinganisha na dola 4 

miaka ya sabini. Tanzania impeata sifa ya kuongoza katika umaskini wa 

kutupwa na utegemezi. Sababu nyingi zinazotolewa na Utawala wa CCM ni 

za kubuni na hazina mantiki yoyote kwa mfano vita vya Iddi Amin, mafuriko 

na Ukame. 

CHADEMA hairidhiki hata kidogo na sababu hizi. Baada ya kutafakari hali 

hii kwa kina, CHADEMA imeng’amua kuwa chanzo na kiini cha Umaskini 

wetu uliokithiri na kudorora kwa maendeleo ni mfumo mbovu wa Utawala. 

Kwa hiyo CHADEMA inasema kwamba ili Maenendeleo ya kweli na ya 

kudumu yapatikane ni lazima kuwepo mabadiliko ya kweli na uhuru awa 

kweli katika mfumo wa Utawala. 

Wakati akihutubia Umoja wa Mataifa mwaka 1958, Mwalimu Julius Nyerere 

alisema, Tunapodai Uhuru kutoka kwa Waingereza sio kwamba tunataka 

waingereza watupe Utawala tu, bali waingereza wameshindwa kuondoa 

Umaskini, Waingereza wameshindwa kuelimisha Watanganyika na pia 

wameshindwa kutoa huduma za Afya. Tunadai ili kupigana na maadui 

watatu – Ujinga, Umaskini na Maradhi. 

CHADEMA tunakubaliana  na maneno ya Mwalimu kwani Uhuru wa kweli 

ni Uhuru unaoboresha maisha ya watu. Hata hivyo Watanzania hawajafaidi 

Mtunda ya Uhuru wa kweli kwa kuwa ujinga umeongezeka, maradhi 

yanatumaliza na ufukara umekithiri. Ni miaka 44 sasa tangu tupate uhuru 

lakini bado Watanzania tunaishi maisha duni sana. Hii imetokana na 

Uongozi mbovu na mfumo mbovu wa awamu zote tatu za Utawala wa 

Serikali ya CCM. 

Akizungumzia suala la Maendeleo, Mwalimu pia aliwahi kusema “Ili 

tuendelee tunahitaji vitu vinne, Watu, Ardhi, Siasa safi na Uongozi bora. 

Mipango mingi chini ya Serikali ya CCM imeshindwa kutekeleza matakwa ya 

kauli hizo za Mwalimu. 

Ili kuondokana na hali hii CHADEMA Chama Mbadala kimedhamiria kuleta 

mabadiliko ya kweli na Uhuru wa Kweli. Uhuru utakaowawezesha 

Watanzania kujikomboa kwa kuboresga Elimu, kufufua Kilimo, kuongeza 

Ajira, Afya wote na kukomesha Rushwa. 



CHADEMA imeonesha kwa vitendo kwamba mipango yake ya Maendeleo 

inatekelezeka. Haya yamedhihirika katika Halmashauri zinazoongozwa na 

CHADEMA za Kigoma Ujiji, Karatu na Hai. Ndani ya miaka mitano katika 

kuongoza Halmashauri hizi tumeweza kuleta mabadiliko makubwa katika 

kuboresha hali za wananchi. Hii ni pamoja na kufuta kodi na kuboresha 

huduma za jamii kama maji na elimu ya Sekondari. Kufuatia Sera yetu ya 

kufuta kodi za Manyanyaso kwa wananchi Serikali ya CCM iliiga na kufuta 

kodi nchi nzima.  Mafanikio haya makubwa yamepatikana licha ya uwezo 

na mizengwe mingi inayowekwa na Utawala wa CCM. 

CHADEMA inatambua uwezo wa wananchi katika kujiletea maendeleo yao 

wenyewe. Hivyo, Serikali ya CHADEMA itawajengea mazingira mazuri 

wananchi ili kuweza kuendesha shughuli zao bila kubughudhiwa kwa 

kujenga ubunifu na ujasiriamali; Sera sahihi na kuwawezesha wananchi 

kufurahia matunda ya Uhuru na maendeleo. Hivyo CHADEMA imepanga 

safu zake tayari kabisa kushinda na kuendesha Serikali inayowajibika na 

kuwajali watu wake. 

Mimi kama kiongozi Mkuu wa CHADEMA, nitasimamia mabadiliko ya kweli 

na uhuru wa kweli kuunda Taifa la watu walio huru na lenye kuzingatia 

misingi ya Utawala bora na linalotoa fursa kwa wananchi wake kushiriki 

katika kuboresha maisha yao. Tanzania endelevu, yenye haki na 

isiyovumilia ukandamizaji wa aina yeyote kwa wananchi wake – ndiyo 

Tanzania tunayoitaka. 

Nitahahakisha kwamba vyombo vya Utawala vitakavyoundwa na Viongozi 

wa CHADEMA mtakaowachagua – Rais, Wabunge, wawakilishi na Madiwani 

wanafanya maamuzi ya busara na makini yatakayowaletea wananchi nafuu 

ya maisha na kuwapa matumaini ya kuendelea na kupiga hatua za 

kimaisha katika Nyanja zote za maendeleo. 

Ilani hii ya uchaguzi inazungumzia mikakati halisi kama CHADEMA 

itashinda Uchaguzi na kuongoza dola. Vilevile ilani hii ndio itakayokuwa 

rejea yetu katika michango ya wabunge wa CHADEMA katika Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika Ilani hii tumegusia masuala 

machache ambayo CHADEMA inadhani ni muhimu sana katika kurudisha 

Tanzania katika njia ya maendeleo. Haya ndiyo wanaCHADEMA 

tunayoyaamini na kwamba yakifanyiwa kazi katika miaka mitano ijayo 

tutajenga misingi ya kweli ya Taifa la Watanzania walio huru, wasio waoga, 

wenye fursa ya kuboresha maendeleo yao. 

Kama nilivyoeleza hapo juu, CHADEMA tumeonyesha kwa vitendo uadilifu 

wetu katika kutekeleza ahadi tunazozitoa kwa wananchi, Kama wananchi 

walivyotuamini Hai, Karatu na Kigoma Ujiji, tunaomba wananchi 

mtuamini ili tuweze kusambaza mafanikiko haya katika Nchi nzima. Tarehe 



30 Oktoba tunakuomba ujitokeze uwapigie kura Mgombea Urais wa 

CHADEMA, Mgombea Ubunge wa CHADEMA Mgombea Uwakilishi wa 

CHADEMA na Mgombea Udiwani wa CHADEMA kama Watanzania 

tunataka maendeleo ya kweli na ya kudumu hatuna budi kuwakataa 

Viongozi walaghai wanaoibukia kila wakati wa Uchaguzi wakiwarubuni 

wapiga kura na ahadi lukuki zisizotekelezeka. Watanzania lazima tuelewe 

kwamba mabadiliko ya kweli yataletwa kwa kubadilisha mfumo mzima wa 

Utawala na kuweka Viongozi wapya. Maendeleo ya kweli hayawezi 

kuletwa na Mafisadi walewale wa Chama kilekile chenye uozo uleule 

wakiendeleza yaleyale kwa kasi Mpya, Nguvu Mpya na Ari mpya. 

CHADEMA inaamini kwamba kwa falsafa ya Chukua Chako Mapema 

(CCM), Tanzania yenye neema kamwe haitawezekana. 

KWA NGUVU YA UMMA TUTASHINDA! 

CHADEMA: Mbadiliko ya kweli, Uhuru wa kweli, Maendeleo ya kweli. 

Asanteni sana. 

 

UTANGULIZI 

Mojawapo ya vigezo vya Utawala mbaya ni sera mbovu. Kwa muda mrefu 

sasa Tanzania imepita katika vipindi tofauti vyenye mielekeo na sera tofauti. 

Kuanzia mwaka 1967 hadi 1987 tukiwa chini ya Utawala wa Chama kimoja, 

Tanzania ilikumbatia itikadi ya Ujamaa na kujitegemea. Mpaka sasa ni 

dhahiri kwamba itikadi hii imeachwa na wenyewe wa CCM ingawaje bado 

imebakizwa kwenye katiba na katika maneno ya baadhi ya Viongozi. Hii ina 

maana kwamba CCM haijawa na mwelekeo ulio wazi. 

Mazoea ya Utawala katika Ilani na program za Chama chao ni kuorodhesha 

kila kitu bila kuweka kipaumbele au kuchanganua jinsi maeneo tofauti 

yanavyotegemeana katika kusukuma maendeleo kwa Ujumla. Ni kawaida 

mfano kwa ilani za CCM kuorodhesha Kilimo, Ufugaji, Viwanda, elimu, afya 

n.k bila kuweka uzito na kuonyesha ni kipi kitangulie. Utekelezaji wake 

umekuwa ni wa ubabaishaji kwa kuwa unagusa kila eneo ili mradi ionekane 

machoni pa wananchi kuwa mambo yamefanyika katika kila eneo. Matokeo 

ni kwamba hakuna hata kimoja kinachofanyika kwa ufanisi na maeneo 

mengine muhimu kama kilimo hutekelezwa, Maendeleo kudidimia na 

Umasikini kukithiri hasa miongoni mwa wakulima.  

Ili kuleta mabadiliko ya kweli katika suala la sera na utekelezaji wake, 

CHADEMA imeazimia kufanya mabadiliko ya kweli ili kuleta Uhuru na 

maendeleo ya kweli katika maeneo Makuu matano nayo ni Elimu, Kilimo, 



Afya Ajira na mfumo mpya wa Utawala. Katika kuhakikisha kuwa sera hizi 

zinatekelezeka, CHADEMA itafanya yafuatayo. 

 Kupambanisha maeneo machache muhimu ambayo kwa pamoja 

yatachangia kutoa chachu ya kufufua uchumi na Maendeelo ya jamii. 

 Kutambua sekta Uongozi na kuipa kipaumbele maalum ili iweze 

kuyasukuma maeneo mengine. Hii ni sekta ya elimu. 

 Kuchanganua na kueleza umuhimu wa maeneo hayo na yanavyoungana 

ili kuongeza tija na ufanisi kuleta  Maendeleo. 

 

1. ELIMU 

HALI HALISI YA ELIMU TANZANIA IKOJE? 

Ubora wa Elimu Tanzania umeporomika:- 

Wanafunzi wanarundikana madarasani na wengine hata kusomea chini ya 

miti, Mtaala haienani na hali halisi, vipaji haviendelezwi. Mazingira ya shule 

hayana mtazamo wa kijinsia na hayawajali watoto wenye ulemavu. Mfumo 

wa elimu ya msingi haumwandai mwanafunzi kuwa Raia wa kujitegemea 

anapohitimu. 

Bajeti ya Elimu Finyu. 

Waalimu ni wachache, wamefukarishwa na hawaendelezwi kitaaluma, shule 

na vyuo hazina vifaa vya kuweza kutosheleza ongezeko la wanafunzi. 

Gharama za Elimu bado ni mzigo mkubwa kwa familia Maskini. 

Wazazi wengi wameshindwa kupeleka watoto wao katika shule za Sekondari 

na vyuo vya Elimu ya juu ilhali walionacho wachache wanasomesha watoto 

wao katika shule za gharama kubwa. Matokeo yake mfumo wa elimu 

unajenga matabaka ya matajiri walioelimika na Maskini mbumbumbu. 

SERIKALI YA CHADEMA ITAFANYA NINI? 

CHADEMA inaamini kwamba elimu ndio chimbuko la maendeleo ya 

binadamu yeyote yule. Tunatambua kwamba mataifa yaliyoendelea mengine 

yakiwa ni machanga kama Tanzania yamezingatia kuwekeza katika Elimu. 

Kwa CHADEMA elimu ndio sekta Uongozi katika kuchojea maendeleo, 

Mabadiliko na Uhuru wa kweli, kwa lengo hili  basi,  CHADEMA inaboresha 

elimu kwa kuipa kipaumbele. 

 

 



Itabadili mitaala ya elimu. 

Mitaala italenga mahitaji na maslahi ya Taifa, na kuchochea fikra, udadisi, 

ugunduzi na kuendeleza vipaji. Masomo ya biashara na kilimo yatarejeshwa 

katika mitaala. Mashindano ya Umiseta na Umitashumta yatarejeshwa. 

Elimu ya awali mpaka kidato cha pili itakuwa ya lazima na bure kwa kila 

Mtanzania. 

Bajeti ya elimu kupanda kutoka 9% mpaka 35% 

Itajali waalimu kwa kuboresha kipato, makazi na mafunzo yao. Shule na 

vyuo vitapatiwa vifaa vya kiada na ziada vya kutosha. 

Itapunguza mzigo wa gharama za elimu kwa watanzania maskini 

Itatoa ruzuku kwa shule za Sekondari na vyuo vya elimu ya juu, Itabadili 

shule za Serikali kuwa ni vituo vya Ubora wa elimu ili kuondoa matabaka. 

 

1. AFYA 

HALI HALISI YA AFYA TANZANIA IKOJE? 

Gharama za afya ni mzigo kwa wananchi; 

Serikali imekwepa jukumu la kutoa huduma za afya kwa wananchi 

Huduma za afya zimekuwa za kibiashara. 

Huduma ya afya haziridhishi, 

Licha ya kuchangia gharama  huduma ni mbaya na zinatolewa kwa misingi 

ya rushwa. Wakati wananchi wanapoteza maisha yao kwa magonjwa 

yanayotibika kama Malaria Viongozi wanafuja fedha nyingi za Umma 

kutibiwa nje ya Nchi. Inasikitisha zaidi kuona kina mama wajawazito 

wakililazimishwa kwenda kujifungua na vifaa kama vile Pamba, gloves na 

hata nyembe! Hii imefanya kina mama waendelee kujifungulia majumbani 

au hata kwa wakunga wa jadi kwa kukosa vifaa husika. Kujifungua ni 

jambo linalostahili staha na faragha. 

Madaktari na Manesi wanapata maslahi duni, Vitendea kazi haba na 

chakavu na Hospitali chafu. Hali hii imewajengea wahudumu wa afya 

mazingira ya rushwa. 

SERIKALI YA CHADEMA ITAFANYA NINI? 

CHADEMA inaamini, kuwa afya bora ndio msingi wa maendeleo. Wananchi 

wasio na afya bora hawataweza kujishugulisha katika ujenzi wa Taifa leo na 



katika kujipatia kipato cha kuendesha maisha yao ya kila siku. 

Tunatambua kuwa Mataifa mengi yaliyoendelea yamefanikiwa kwa 

kuwekeza katika afya. Kwa CHADEMA sekta ya afya itaboreshwa zaidi ili 

wananchi wote waweze kupata huduma hii muhimu ili waweze kuchangia 

vyema katika maendeleo ya nchi yao. 

Gharama nafuu za huduma ya afya. 

Itapanua mpango wa bima ya afya kwa kumshirikisha kila Mtanzania. 

Huduma zote zinazohusu afya ya mama na mtoto zitaondolewa kodi na 

kutengewa fedha za kutosha. Itatoa tiba ya malaria bure. 

Huduma kwa wanaoishi na VVU, 

Serikali za mitaa zitawahudumia watu wanaoishi na VVU kwakuwapatia 

dawa za kurefusha maisha na mafunzo ikiwemo lishe bora. 

Bajeti ya afya kuongezwa. 

Maslahi na vitendea kazi vya Madaktari na Manesi kuboreshwa. Itatoa 

motisha kwa Hospital safi. 

2. KILIMO 

Kilimo kimedorora, 

Licha ya KILIMO kuchangia asilimia 44% ya pato la Taifa wananchi bado 

wanategemea jembe la mkono na mvua zisizotabirika. Barabara hazifiki 

vijijini na hivyo mazao kuoza kabla ya kufika sokoni. 

Soko linalonyonya wakulima, 

Wachuuzi wanadhulumu wakulima kwa kununua mazao kwa bei ya 

kutupa. Sera potofu za soko holela zimeua kabisa motisha wa kulima. 

Tunauza mazao ghafi. 

Hakuna viwanda vidogo vya kuhifadhi na kusindika mazao ya kilimo. 

CHADEMA ITAFANYA NINI? 

CHADEMA inatambua umuhimu wa kilimo katika maisha ya mtanzania 

Asilimia 80 ya watanzani wanategemea kilimo. Tanzania ilikua ni nchi pekee 

katika afrika iliyokuwa na kiwango kikubwa cha uzalishaji wa mazao ya 

chakula katika miaka ya sitini na sabini. Hivi sasa Tanzania inategemea 

misaada ya vyakula kutoka nje na uingizaji wa vyakula umekuwa 

ukiongezeka kila siku. Hii  ni aibu kwa nchi yetu iliyo na vyanzo vingi vya 



maji kama vile mito na maziwa. Kilimo cha umwagiliaji kitapewa 

kipaumbele. 

Itatafuta kodi, 

Kodi zote za pembejeo za kilimo ikiwemo VAT zitaondolewa. Itatoa ruzuku 

kwa wakulima wetu. Itaanza kilimo kikubwa cha umwagiliaji maji. 

Soko la Mazao 

Soko holela itadhibitiwa. Itaweka kipaumbele kujenga miundo mbinu ya 

barabara ziendazo vijijini. Itatoa motisha na usahuri kwa wakulima 

kuzalisha mazao mbadala ya biashara kama maua, viungo na  mboga. 

Usindikaji, 

Itatoa ruzuku na motisha kwa uzalishaji wa chakula na usindikaji wa 

mazao ya kilimo. Itahamasisha wakulima kuuza bidhaa zilizoongezwa 

thamani. 

 

4. UCHUMI 

NINI HALI HALISI YA UCHUMI TANZANIA? 

Uchumi unamilikiwa na wageni na mataraji wachache. 

Ukuaji wa uchumi haujanufaisha wananchi walio wengi. Tofauti ya wenye 

kipato na wasio nacho inazidi kuwa kubwa. Kati ya Watanzania 100 ni 44 

tu wana uhakika wa mlo mmoja kwa siku. 

Ajira hakuna 

Watanzania wengi hasa vijana wanaishi maisha ya kubangaiza kwa kukosa 

kazi. Wageni wanaajiri wageni wenzao na watoto wa vigogo. Hata 

Watanzania wachache waliobahatika kuajriwa na wawekezaji wa nje 

wanalipwa maslahi duni kulinganishwa na wageni. 

Mzigo wa Kodi, 

Kodi ni kubwa, nyingi za kificho na hazilipiki. Wageni wanapewa misamaha 

ya kodi kiholela, kwa upendeleo na katika mazingira ya rushwa. 

SERIKALI YA CHADEMA ITAIMARISHA UCHUMI. 

CHADEMA inaamini kuwa uchumi katika nchi yoyote ile ndio chimbuko la 

Maendeleo. Uchumi unapokuwa mzuri na nchi imekuwa na maendeleo. Hii 

ni kusema kuwa uchumi ndio kipimo cha maendeleo ya nchi. Inasikitisha 



sana kuona Tanzania pamoja na utajiri wote ilio nao, bado Uchumi wetu 

uko chini mno. Katika nchi 208 duniani Tanzania ni nchi ya 206 kwa 

umasikini (World Economic Report 2004). CHADEMA itaimarisha uchumi 

kwa kuboresha sekta zote ili ziweze kuliingiza Taifa fedha za kigeni kama 

vile sekta za Madini, Utalii, Kilimo, Viwanda n.k 

CHADEMA inaamini kuwa wanawake wamekuwa wakichangia uchumi wa 

nchi hii kwa kiasi kikubwa. Vilevile historia imethibitisha kuwa mfumo 

dume katika nchi nyingi za Afrika umekuwa ukiwakandamiza na 

kuwanyanyasa wanawake katika kila sekta zikiwemo za elimu, ajira na hata 

zile za ustawi wa jamii. Ni katika mazingira haya basi CHADEMA imeona 

haja ya kuboresha maisha ya wanawake kwa kuwawezesha waweze 

kujiletea maendeleo yao. Hii ni pamoja na kuwaendeleza kielimu, kuwapatia 

mikopo na kuhakikisha kuwa kuna usawa katika ngazi zote za Utawala. 

CHADEMA itatunga na kutekeleza sera zinazojali watu maskini-: 

Itawezesha watanzania wanawake kwa wanaume kumiliki uchumi wao 

wenyewe. Itawezesha kila Mtanzania kumiliki mali bila mizengwe ikiwemo 

mali za vipaji. 

Kodi zinazotozwa zitawekwa wazi. 

Itapunguza VAT mpaka 16%. Tutaziba mianya ya ukwepaji kodi na kutoa 

misamaha ya kodi pale tu inapobidi na lazima iidhinishwe na Bunge. Itafuta 

kodi zote za huduma na bidhaa za akina mama wajawazito na watoto. 

Itaongeza ajira-: 

Itatengeneza ajira kuimarisha sekta za ujenzi, madini, kilimo, utalii na 

huduma za jamii. Itaweka kipaumbele kwa sekta za uchumi 

zinazotengeneza ajira kwa watu wengi mfano kilimo. Kwa kuwa kipaumbele 

kimewekwa kwenye elimu. CHADEMA kinaamini kuwa shule nyingi zaidi 

zitajengwa. Kwa hivyo basi waalimu zaidi wataajiriwa. Vilevile, ajira nyingine 

zitatokana na sekta binafsi.  Wananchi wengi hasa vijana watajengewa 

mazingira mazuri kwa kupewa mikopo kwa ajili ya kuanzisha miradi 

mbalimbali. Itatoa leseni za bure na likizo ya kodi kwa vijana 

wafanyabiashara ndogondogo na  vijana wanaojishughulisha na uzalishaji 

mali. 

5. MICHEZO 

CHADEMA inaamini kuwa michezo ni muhimu sana kwa afya lakini pia 

inaleta sifa kwa Taifa, kwa mfano Tanzania ilifahamika sana mwaka 1976 

wakati Filbert Bayi alipotwaa medali ya dhahabu; kabla ya Simba Ilipofikia 



fainali za klabu bingwa ya Afrika. CHADEMA tunajiuliza mafanikio hayo 

yameenda wapi? Kuna tatizo gani? 

Michezo itawapatia vijana ajira. CHADEMA itawaandaa watoto na vijana 

wadogo (yoso chini ya miaka 15) wenye vipaji vya kucheza kandanda na 

riadha kwa ajili ya kuunda kikosi cha Taifa kwa kipindi cha zaidi ya miaka 

mitano. Vijana hawa watapangiwa vituo maalum, mafunzo maalum na 

chakula maalum, Pia kutakuwapo na chombo cha kandanda ambacho 

kitakuwa na mtandao nchi nzima na kushirikisha wanamichezo kuanzia 

ngazi ya vijiji na kujumuisha Taasisi mbalimbali kama vile shule na 

makundi mbalimbali ya kijamii. 

6. UTAWALA BORA 

HALI HALISI IKOJE? 

Kuna ubadhilifu mkubwa wa mali za umma kutokana na rushwa na 

Ufisadi: 

Kila mwaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali anatoa taarifa Bungeni 

akionyesha fedha nyingi ambazo zimepotea na hazina maelezo ya kutosha 

kwenye Wizara na Idara za Serikali. Ubinafsishaji holela wa Mashirika ya 

Umma. Viongozi wa CCM wamejitwalia  nyumba na mali za Umma. 

Uonevu na Unyanyasi wa Raia. 

Uonevu wa wazi wa vyombo vya dola kama polisi kwa wananchi wasio na 

hatia. Watendaji wa vijiji na kata (VEO na WEO) wananyanyasa wananchi 

na wanajifanya miungu watu. 

Mwingiliano kati ya Serikali Kuu na Mitaa. 

Serikali kuu inaingilia Serikali za Mitaa. Katiba haiku wazi juu ya Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa. Wakuu wa wilaya wanaingilia Halmashauri za Wilaya 

na kudhoofisha Demokrasia. 

Mfumo wa Muungano una kasoro. 

Watanzania hawajapata fursa ya kujadili mfumo wa Muungano wanaoutaka 

uwe namna gani. 

CHADEMA ITABADILI MFUMO WA UTAWALA. 

CHADEMA inaamini kuwa mfumo mbaya wa Utawala wa CCM umechangia 

kwa kiasi kikubwa hali mbaya ya rushwa na Ufisadi uliopo nchini. Kadri 

siku zinavyosonga mbele ndivyo hivyo hali ya rushwa na kukaa tama kwa 

wananchi inavyozidi. CCM ikaona ibadili rushwa na kuliita takrima ili 

kuendeleza ufisadi wao. Viongozi wengi wamekuwa ni wa kuteuliwa na Rais 



na sio wa kuchaguliwa na wananchi. Hali hii imewafanya wananchi wasiwe 

na imani na Viongozi hao kwani badala ya Viongozi kuwajibika kwa 

wananchi, wananchi wamekuwa wakiwajibika kwa Viongozi. 

CHADEMA itabadili mfumo wa Utawala kwa kuhakikisha kuwa Viongozi 

wote wanachaguliwa na wananchi ili wawajibikaji kwa wananchi. Vyeo vya 

Ukuu wa Wilaya na Mikoa vitafutwa. Badala yake Mabarza ya Kanda na 

Halmashauri za Wilaya na Manispaa zitasimamia shughuli zote za utendaji. 

Wananchi kuchagua Meya au Wenyeviti wa Halmashauri. Mikoa 

itapunguzwa na itaitwa majimbo yatakayokuwa kumi. Itaimarisha Serikali 

ya Kijiji kama chombo cha msingi cha Uongozi. 

Itahahakisha Utawala bora. 

Itarejesha nyumba za Serikali walizojiuzia Viongozi. Itarejesha Serikalini 

mali zote zilizohodhiwa na CCM kama viwanja vya mpira, maegesho ya 

magari na majengo. 

Itavunja PCB na kufanya rushwa kuwa kosa la jinai chini ya Mkurugenzi wa 

makosa ya jinai. 

Itawezesha wananchi kuandika katiba mpya mapema iwezekanavyo. 

Madiwani na wabunge kuwajibishwa na wananchi kwa mujibu wa Katiba. 

CHADEMA itaheshimu haki za binadamu. 

Itawapatia polisi maslahi na mafunzo zadi ili waweze kusimamia kazi zao 

kwa haki. Itapiga marufuku VEO na WEO kutishia, kunyanyasa na 

kunyang’anya mali za wananchi. 

CHADEMA itasimamia Muungano unaokubalika na pande zote. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



MAPENDEKEZO YA MFUMO MPYA WA UTAWALA. 
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Mhe. Freeman aikaeli Mbowe 

Mwenyekiti 

 

UTEKELEZAJI WA SERIKALI YA CHADEMA NDANI YA MWAKA MMOJA 

TANGU KUINGIA MADARAKANI 

1. ELIMU 

Bajeti 2006/2007 kuongeza bajeti ya elimu kutoka 9% hadi 35% 

kuongeza ajira za waalimu. 

2. AFYA 

 Bajeti ya 2006/2007 

 Kutafuta VAT  kwenye huduma na vifaa vya kina mama waja 

wazito na watoto. 

 Madawa ya kurefusha masiha kw awatu wanaoishi na virusi vya 

Ukimwi kugawiwa kwa wote. 

 Kupandisha Mishahara ya Madaktari na wauguzi. 

 

3. KILIMO 

 Bajeti 2006/2007 kutafuta kodi zote pamoja na  VAT kwa 

pembejeo za Kilimo. 

 Kuweka mpango thabiti w akutofautisha ardhi kwa ajili ya 

umwagiliaji. 

 

4. UCHUMI 

 Bajeti 2006/2007 kupunguza VAT kwa 16% 

 Kufanya mapitio ya Mikataba yote ya uwekezaji na ubinfsishaji. 

 Tanzania kujiunga upya na COMESA. 

 Kutengeneza ajira Milioni moja kw akufanya mabadiliko makubwa 

katika Sekta za madini, Utalii, Ujenzi na huduma za jamii. 

 Kuboresha maisha ya kinamama kwa kuwawezesha kielimu na 

kuwapa nafasi katika Utawala. 

5. MFUMO NA UTAWALA BORA 

 Ndani ya miezi sita ya kwanza. 



 Kurudisha Serikalini mali zote zilizochangwa na Wananchi na 

kuhodhiwa na CCM kama Viwanja vya Mpira na Majengo 

yanayotumiwa na CCM. 

 Kurudisha nyumba zote za Seriklai walizojiuzia Viongozi. 

 Kuanzisha Mchakato wa katiba mpya. 

 Kuvunja PCB na kuweka majukumu yote ya kupambana na 

rushwa chini ya Mkurugenzi wa Makosa ya jinai (DCI). 

  

 


